ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
-
๊Upper Class
???
Upper Middle Class
???
ไม่ถึง Upper class แต่เหนือกว่า upper middle class
???
คะแนนทั้งหมด: 324
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13875
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 09:15
[RE: คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ]
นึกว่าต่อวันครับ ถ้าต่อเดือนก็คนธรรมดาทั่วไป นั่งรถไฟฟ้า ซื้อหมูปิ้งตอนเช้า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Don't tell mom I'm in Succersuck

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 4883
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 10:08
[RE: คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ]
Super Upper God Saiyan SSR+ Tier ละครับ

จะมีแค่กี่ % ของจำนวนคน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: .. ติดดาว ⭐
เข้าร่วม: 08 May 2007
ตอบ: 32762
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 10:13
ถ้าใช้คำว่ารายได้เข้าตัวเน้น ๆ ก็คือหักค่าใช้จ่ายอะไรไปแล้ว

ยังเข้าขนาดนั้น ผมถือว่ารวยในระดับนึงนะ แต่บางคนเงินเดือนสูง รายรับเยอะ

แต่รายจ่ายก็เยอะมากเช่นกัน อันนั้นไม่ถือว่ารวย
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2023
ตอบ: 2123
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 11:23
คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ
แค่ปีละ6ล้านเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2350
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 18:02
ลูกไก่ในกำมือ^ พิมพ์ว่า:
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:
ผมว่า upper middle แฮะ

ปีละ 6 ล้านมันเยอะกว่าค่าเฉลี่ยพอควร แต่มันก้ห่างจากพวกเศรษฐีหรือเจ้าของกิจการที่ทำเงินได้เยอะๆอีกพอควร พวกนั้นรายรับว่ากันหลักสิบล้าน เอามาอยู่แท่งเดียวกันแล้วแปลกๆ

upper middle รายรับต่อปีประมาณ 3-8 ล้านกำลังสวย สำหรับผมนะ  

ถ้าจะพูดแบบนี้ควรจะมีเท่าไหร่ถึงจะรวย
คนมี10ล้าน คือไม่ใช่คนจนในบริบทประเทศนี้ แต่คนมีพันล้าน รวยกว่านั้นอีก100เท่า
คนมีแสนล้าน รวยกว่าคนมีพันล้านอีกร้อยเท่า
elon musk รวยกว่าคนมีแสนล้านอีก(เกือบ)100เท่า
อีเจ้าสัวแสนล้าน ควรอยู่แท่งเดียวกับ muskไหม ควรนับเป็นคนรวยไหม ถ้างั้น
เอาจริง แค่ระดับพันล้าน ในประเทศนี้จริงๆ มีแค่หลักพันคน เป็นหนึ่งในหมื่นแล้ว
แต่มนุษย์เงินเดือนกรุงเทพ ยังมีสินทรัพย์เป็น% เทียบกับเจ้ามนุษย์พันล้าน มากกว่ามนุษย์พันล้าน เป็น%ของmusk อีก ตกลงมนุษย์พันล้านควรตกชั้นไปเป็นชนชั้นกลางไหม

ความรวยมันมีหลายlevel

จริงๆ หลักการมันไม่ยากครับ กเหมือนใช้ pareto 80 20 จำเเนก ตัดหัวท้าย ออก เอากลุ่มตรงกลางของคนรวย
หรือในที่นี้ก้คือเเท่ง upper class น่ะเเหละ

มันก้อาจจะเกิน 6 ล้านอยู่ดี

อย่าว่าเเต่รวยมีหลาย level เลย จนหรือกลางก้มีหลาย level ถูกมั้ย?

ประเด็นคือไม่มีใครจำเเนกชัดเจนไงว่ารวย จน มันเเบ่งกันที่เท่าไหร่ เค้าเลยถามความห็นส่วนบุคคลว่าเเต่ละท่านมองยังไง

คุณก้ไม่ควรตัดสินความคิดคนอื่นว่าไม่ถูกนะถ้าเป็นเรื่องนี้  

สิ่งที่ผมทำคือตั้งคำถามวิธีการคิดของคุณจากpostแรก ว่าถ้ามีคนรวยกว่าหลายเท่า ควรจัดอยู่ในช่องเดียวกันไหม ผมเลยยกตัวอย่างว่า มันไม่มีขีดจำกัด ไอ้คนมีเท่านี้ก็ยังมีคนมีมากกว่าหลายเท่าอยู่ดี เพื่อจะตั้งคำถามว่าคุณจะแยกช่องกันยังไง
ที่บอกว่ารวยมีหลาบเลเวล แต่ไม่ได้พูดถึงชนชั้นกลาง ก็เหตุเดียวกัน รวยมันชั้นบนสุด มันไม่มีชั้นบนกว่านี้ มันเลยไปได้เรื่อยๆ ชั้นมันเลยกว้างมากกว่าชั้นอื่นๆ
pareto เกี่ยวไรอ่ะ คุณตัดหัวออกยังไง อาจจะเกิน6ล้านคือคิดจากอะไร 6 ล้านก็เป็น top1% สบายๆแล้ว
ถ้ามันคือการแลกเปลี่ยนความเห็น ผมก็มีสิทธิ์ตั้งคำถามกับวิธีการคิดของท่าน ถูกไหมครับ?

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2350
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 18:13
devildog พิมพ์ว่า:
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:
ผมว่า upper middle แฮะ

ปีละ 6 ล้านมันเยอะกว่าค่าเฉลี่ยพอควร แต่มันก้ห่างจากพวกเศรษฐีหรือเจ้าของกิจการที่ทำเงินได้เยอะๆอีกพอควร พวกนั้นรายรับว่ากันหลักสิบล้าน เอามาอยู่แท่งเดียวกันแล้วแปลกๆ

upper middle รายรับต่อปีประมาณ 3-8 ล้านกำลังสวย สำหรับผมนะ  

ถ้าจะพูดแบบนี้ควรจะมีเท่าไหร่ถึงจะรวย
คนมี10ล้าน คือไม่ใช่คนจนในบริบทประเทศนี้ แต่คนมีพันล้าน รวยกว่านั้นอีก100เท่า
คนมีแสนล้าน รวยกว่าคนมีพันล้านอีกร้อยเท่า
elon musk รวยกว่าคนมีแสนล้านอีก(เกือบ)100เท่า
อีเจ้าสัวแสนล้าน ควรอยู่แท่งเดียวกับ muskไหม ควรนับเป็นคนรวยไหม ถ้างั้น
เอาจริง แค่ระดับพันล้าน ในประเทศนี้จริงๆ มีแค่หลักพันคน เป็นหนึ่งในหมื่นแล้ว
แต่มนุษย์เงินเดือนกรุงเทพ ยังมีสินทรัพย์เป็น% เทียบกับเจ้ามนุษย์พันล้าน มากกว่ามนุษย์พันล้าน เป็น%ของmusk อีก ตกลงมนุษย์พันล้านควรตกชั้นไปเป็นชนชั้นกลางไหม

ความรวยมันมีหลายlevel

อันนี้ผมว่ามันก็แล้วแต่นิยามนะ ว่าจะนิยามยังไง ซึ่งมันก็คงไม่มีผิดถูกแน่ๆหละ

แต่การเทียบเป็น % แบบนั้น (แน่นอนว่าไม่ผิด) แต่ผมคิดว่ามันไม่เมคเซนส์

ถ้าจะมองในเชิง extreme มันก็มองได้ แต่ถ้ามองในรูปแบบของคนทั่วไปมันต่างกันอยู่เยอะ

เช่น คนเงินเดือน 1,000 กับคน เงินเดือน 10,000 ชีวิตต่างกันราวฟ้ากับเหว

ชีวิตคนเงินเดือน 10,000 กับคนเงินเดือน 100,000 ชีวิตต่างกันมากแน่ แต่น้อยกว่าแบบแรกละ

ชีวิตคนเงินเดือน 100,000 กับชีวิตคนเงินเดือน 1,000,000 ก็ยังต่างกัน แต่ก็ไม่ต่างเท่า2แบบแรกแน่

ชีวิตคนเงินเดือน 1ล้าน กับชีวิตคนเงินเดือน 10ล้าน
อาจจะแทบไม่ต่างกัน หรือจะต่างกันก็ได้ แต่ถึงจะต่างก็ไม่มากเท่า3แบบแรก

คนเงินเดือน10ล้าน กับคนเงินเดือน 100ล้าน ผมว่าชีวิตจะแทบไม่ต่างกันแล้ว
อาจจะต่างแค่บ้าน/รถ/เครื่องประดับ แต่นอกนั้นก็แทบจะเรียกได้ว่าสามารถใช้ชีวิตเหมือนกันได้เลย

คนเงินเดือนระดับ 100ล้าน กับคนเงินเดือน พันล้าน หมื่นล้าน แสนล้าน
อาจจะต่างแค่บ้าน/รถ/เครื่องประดับ แต่นอกนั้นเรียกได้ว่าสามารถใช้ชีวิตเหมือนกันได้เลย
(ถ้าไม่นับเรื่อง extreme ไปนอกโลก ไปดวงจันทร์ ไปดาวอังคาร)

ผมเลยคิดว่า คนมี10ล้าน กับคนมี 1000ล้าน ผมว่าความแตกต่างยังอยู่ในระดับมหาศาล
คิดแบบโง่ๆเลย คนมี10ล้านยังต้องทำงานต่อไป คนมี1000ล้าน ฝากแบงค์ก็ได้เงิน10ล้านต่อปีแล้วไม่ต้องทำงาน
หรืออยากไปทำอะไรก็ได้ โดยที่ไม่ต้องสนใจเรื่องเงินได้ แต่คนกลุ่มที่มี10ล้านอาจจะลำบากกว่ามากถ้าจะทำ

เพราะงั้นไอเดียคือ

คนมี10ล้าน ทำงานต่อไป รวยระดับนึงแหละ
แต่ไม่เท่ากับ คนมี1000ล้าน เพราะชิวแล้วอยากได้ไรได้ มีอิสรภาพทางการเงิน ไม่ทำงานก็อยู่ได้
มันไม่เท่ากันแน่ๆ

แต่เจ้าสัวแสนล้าน กับ คนรวยเป็นล้านล้าน เงินทองเหลือกินเหลือใช้ไปอีกเป็นสิบๆรุ่น
ไม่อยากทำอะไรเลยก็ได้ หรืออยากทำอะไรก็ทำได้ โดยไม่ต้องสนใจเรื่องเงินอีกต่อไป
เพราะงั้น ผมว่ามันก็จัดอยู่ในหมวดเดียวกันได้ ไม่แปลกเลย ต่างจากเคสแรกอยู่เยอะมากๆ  

point ผมตั้งแต่แรกสุด คือการตั้งคำถามว่าทำไมคนมีรายได้6ล้าน ถึงควรโดนแยกชั้นกับคนรายได้หลักสิบล้ล้าน แค่เพราะคนรายได้สิบล้านมีเยอะกว่าเยอะ เลยเอาเลขมาเทียบกันโต้งๆว่าเลขมันกว้างมากเลยไง ถ้าจะเใช้วิธีคิดแบบนั้น มันก็มีคนรวยกว่านั้นมากๆ อีกอยู่ดี ไม่ได้คิดจะเอามนุษย์พันล้านมาไว้แท่งเดียวกับมนุษย์เงินเดือนอยู่แล้ว พอเข้าใจไหม

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel