ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
-
๊Upper Class
???
Upper Middle Class
???
ไม่ถึง Upper class แต่เหนือกว่า upper middle class
???
คะแนนทั้งหมด: 324
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2350
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:20
[RE: คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ]
ลูกไก่ในกำมือ^ พิมพ์ว่า:
ผมว่า upper middle แฮะ

ปีละ 6 ล้านมันเยอะกว่าค่าเฉลี่ยพอควร แต่มันก้ห่างจากพวกเศรษฐีหรือเจ้าของกิจการที่ทำเงินได้เยอะๆอีกพอควร พวกนั้นรายรับว่ากันหลักสิบล้าน เอามาอยู่แท่งเดียวกันแล้วแปลกๆ

upper middle รายรับต่อปีประมาณ 3-8 ล้านกำลังสวย สำหรับผมนะ  

ถ้าจะพูดแบบนี้ควรจะมีเท่าไหร่ถึงจะรวย
คนมี10ล้าน คือไม่ใช่คนจนในบริบทประเทศนี้ แต่คนมีพันล้าน รวยกว่านั้นอีก100เท่า
คนมีแสนล้าน รวยกว่าคนมีพันล้านอีกร้อยเท่า
elon musk รวยกว่าคนมีแสนล้านอีก(เกือบ)100เท่า
อีเจ้าสัวแสนล้าน ควรอยู่แท่งเดียวกับ muskไหม ควรนับเป็นคนรวยไหม ถ้างั้น
เอาจริง แค่ระดับพันล้าน ในประเทศนี้จริงๆ มีแค่หลักพันคน เป็นหนึ่งในหมื่นแล้ว
แต่มนุษย์เงินเดือนกรุงเทพ ยังมีสินทรัพย์เป็น% เทียบกับเจ้ามนุษย์พันล้าน มากกว่ามนุษย์พันล้าน เป็น%ของmusk อีก ตกลงมนุษย์พันล้านควรตกชั้นไปเป็นชนชั้นกลางไหม

ความรวยมันมีหลายlevel

6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 552
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:26
[RE: คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ]
ถ้าคือ Net income ระดับนี้
ผมว่าเงินเดือนจริงที่ได้รับมีระดับ 700,000 บาทต่อเดือน
เพราะไหนจะหักภาษี หักค่าสารพัด รวมถึง provident fund ก็น่าจะโดนหักเยอะ ถ้าคิดหักที่ 15%

รายได้ต่อปีเกือบแตะหลัก 10 ล้านล่ะครับ ไม่ใช่แค่ 6 ล้าน
แก้ไขล่าสุดโดย panumas05 เมื่อ Tue Nov 28, 2023 23:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26875
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:33
จ่ายภาษีแล้วเหลือเงินให้ใช้ 6 ล้าน แสดงว่าต้องรับราวๆร่วม 10 ล้านต่อปี

พูดง่ายๆว่าถ้ามนุษย์เงินเดือนก็ผู้บริหารระดับสูงขององค์กรใหญ๋ - บริษัทข้ามชาติแล้ว

ถ้าตอบคำถามก็ upper-middle แต่ก็โซนบนมากๆแล้วแหละ

ส่วนตัวพวก upper นี่ให้เจ้าของกิจการที่ stable ไปแล้วอะ อันนี้เทียบกับเจ้านายเก่าที่เปิดบ.เองแล้วเห็นรายรับของบ.นะ
0
0
I choose to live, not just exist.

นักเตะหมู่บ้าน
Status: กฟหกฟหกฟหก
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 3051
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:38
upper ละ
ในชีวิตจริงเดินชนไหล่พวกนี้บ่อยหรอ
0
0
masshole
Ooo
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Jun 2023
ตอบ: 1068
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:52
เหอะๆ ทั้งประเทศมีถึง 50000 คนมั้ยก็ไม่รู้ตีเป็น percentile น่าจะ 99.99999 พูดมาได้ upper middle
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7290
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:57
https://wid.world/income-comparator/TH/

เข้าไปพิมพ์เอาเองเลยก็ได้ครับ รายละเอียดอื่นๆก็มีให้เลือกด้วย

โดยสรุป ถ้า 500,000 ได้เนื้อๆ ไม่มีหนี้ ไม่มีใครต้องเลี้ยงดู

ก็จะรวยอยู่ในอันดับ 1% ของประเทศ และ 1% เทียบกับทั้งโลกด้วย

แต่ถ้าไปเทียบกับประเทศรวยหน่อยเช่น เมกา ก็จะยังอยู่ในท้อป 4% บน หรือ ซาอุ ก็จะอยู่ท้อป6%

ซึ่งจากคำถามก็ต้องถามว่า upper middle class กับ upper class จะวัดยังไงดี

เพราะ percentile ที่ 99 ราวๆ3แสนกว่าก็ติดแล้ว
แต่ percentile ที่ 99.9 อยู่แถวล้านเศษ
99.99 ต้องได้เกือบ 4ล้าน
99.999 คือเกือบ 30ล้าน

ส่วนตัวผมมองว่า คนเงินเดือน 5แสน กับคนเงินเดือน 4 ล้าน ชีวิตยังต่างกันได้พอสมควร

แต่คนเงินเดือน 4ล้าน กับคนเงินเดือน 30ล้าน ผมว่าชีวิตไม่ได้ต่างกันเยอะมากละ เพราะมันเกินพอไปแล้ว

ผมเลยให้คนเงินเดือน 5 แสน ยังอยู่ใน Upper middle class
แก้ไขล่าสุดโดย devildog เมื่อ Tue Nov 28, 2023 23:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 Jul 2020
ตอบ: 650
โพสเมื่อ: Tue Nov 28, 2023 23:58
[RE]คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ
GALACTUSZ พิมพ์ว่า:
เหอะๆ ทั้งประเทศมีถึง 50000 คนมั้ยก็ไม่รู้ตีเป็น percentile น่าจะ 99.99999 พูดมาได้ upper middle  

เห็นด้วยเลยครับ ผมว่าแบบ p99.9999 ได้เลย คือ Range มันอาจจะกว้างกว่า class อื่น แต่ผมว่ามันคือ upper แล้วแหละ ซื้อบ้าน 30-50 ล้านได้ แต่มันอาจจะมี upper high ที่แบบสูงปรี๊ดๆ จริงๆ ไม่กี่คนแบบรายได้ net หลักล้าน++ ต่อเดือน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4509
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 00:09
คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ
คลาสสูงสุดอยู่แล้ว ทำวิจัย/สำรวจไม่มีใครเค้านับเป็นชนชั้นกลางแล้วรวยขนาดนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Zumbey เมื่อ Wed Nov 29, 2023 00:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Mar 2007
ตอบ: 540
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 00:25
คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ
เกิน 80k ก็ upper แล้วครับ ประเทศนี้ฐานปิรามิดกว้างมาก และยอดปิรามิดก็แคบมากๆไม่ถึง 1% เกิน 80k ก็ 1% ช่วงปลายๆ ไม่ถึงล้านคนหรอกครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7290
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 01:00
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:

ปีละ 6 ล้านมันเยอะกว่าค่าเฉลี่ยพอควร แต่มันก้ห่างจากพวกเศรษฐีหรือเจ้าของกิจการที่ทำเงินได้เยอะๆอีกพอควร พวกนั้นรายรับว่ากันหลักสิบล้าน เอามาอยู่แท่งเดียวกันแล้วแปลกๆ

upper middle รายรับต่อปีประมาณ 3-8 ล้านกำลังสวย สำหรับผมนะ  

ถ้าจะพูดแบบนี้ควรจะมีเท่าไหร่ถึงจะรวย
คนมี10ล้าน คือไม่ใช่คนจนในบริบทประเทศนี้ แต่คนมีพันล้าน รวยกว่านั้นอีก100เท่า
คนมีแสนล้าน รวยกว่าคนมีพันล้านอีกร้อยเท่า
elon musk รวยกว่าคนมีแสนล้านอีก(เกือบ)100เท่า
อีเจ้าสัวแสนล้าน ควรอยู่แท่งเดียวกับ muskไหม ควรนับเป็นคนรวยไหม ถ้างั้น
เอาจริง แค่ระดับพันล้าน ในประเทศนี้จริงๆ มีแค่หลักพันคน เป็นหนึ่งในหมื่นแล้ว
แต่มนุษย์เงินเดือนกรุงเทพ ยังมีสินทรัพย์เป็น% เทียบกับเจ้ามนุษย์พันล้าน มากกว่ามนุษย์พันล้าน เป็น%ของmusk อีก ตกลงมนุษย์พันล้านควรตกชั้นไปเป็นชนชั้นกลางไหม

อันนี้ผมว่ามันก็แล้วแต่นิยามนะ ว่าจะนิยามยังไง ซึ่งมันก็คงไม่มีผิดถูกแน่ๆหละ

แต่การเทียบเป็น % แบบนั้น (แน่นอนว่าไม่ผิด) แต่ผมคิดว่ามันไม่เมคเซนส์

ถ้าจะมองในเชิง extreme มันก็มองได้ แต่ถ้ามองในรูปแบบของคนทั่วไปมันต่างกันอยู่เยอะ

เช่น คนเงินเดือน 1,000 กับคน เงินเดือน 10,000 ชีวิตต่างกันราวฟ้ากับเหว

ชีวิตคนเงินเดือน 10,000 กับคนเงินเดือน 100,000 ชีวิตต่างกันมากแน่ แต่น้อยกว่าแบบแรกละ

ชีวิตคนเงินเดือน 100,000 กับชีวิตคนเงินเดือน 1,000,000 ก็ยังต่างกัน แต่ก็ไม่ต่างเท่า2แบบแรกแน่

ชีวิตคนเงินเดือน 1ล้าน กับชีวิตคนเงินเดือน 10ล้าน
อาจจะแทบไม่ต่างกัน หรือจะต่างกันก็ได้ แต่ถึงจะต่างก็ไม่มากเท่า3แบบแรก

คนเงินเดือน10ล้าน กับคนเงินเดือน 100ล้าน ผมว่าชีวิตจะแทบไม่ต่างกันแล้ว
อาจจะต่างแค่บ้าน/รถ/เครื่องประดับ แต่นอกนั้นก็แทบจะเรียกได้ว่าสามารถใช้ชีวิตเหมือนกันได้เลย

คนเงินเดือนระดับ 100ล้าน กับคนเงินเดือน พันล้าน หมื่นล้าน แสนล้าน
อาจจะต่างแค่บ้าน/รถ/เครื่องประดับ แต่นอกนั้นเรียกได้ว่าสามารถใช้ชีวิตเหมือนกันได้เลย
(ถ้าไม่นับเรื่อง extreme ไปนอกโลก ไปดวงจันทร์ ไปดาวอังคาร)

ผมเลยคิดว่า คนมี10ล้าน กับคนมี 1000ล้าน ผมว่าความแตกต่างยังอยู่ในระดับมหาศาล
คิดแบบโง่ๆเลย คนมี10ล้านยังต้องทำงานต่อไป คนมี1000ล้าน ฝากแบงค์ก็ได้เงิน10ล้านต่อปีแล้วไม่ต้องทำงาน
หรืออยากไปทำอะไรก็ได้ โดยที่ไม่ต้องสนใจเรื่องเงินได้ แต่คนกลุ่มที่มี10ล้านอาจจะลำบากกว่ามากถ้าจะทำ

เพราะงั้นไอเดียคือ

คนมี10ล้าน ทำงานต่อไป รวยระดับนึงแหละ
แต่ไม่เท่ากับ คนมี1000ล้าน เพราะชิวแล้วอยากได้ไรได้ มีอิสรภาพทางการเงิน ไม่ทำงานก็อยู่ได้
มันไม่เท่ากันแน่ๆ

แต่เจ้าสัวแสนล้าน กับ คนรวยเป็นล้านล้าน เงินทองเหลือกินเหลือใช้ไปอีกเป็นสิบๆรุ่น
ไม่อยากทำอะไรเลยก็ได้ หรืออยากทำอะไรก็ทำได้ โดยไม่ต้องสนใจเรื่องเงินอีกต่อไป
เพราะงั้น ผมว่ามันก็จัดอยู่ในหมวดเดียวกันได้ ไม่แปลกเลย ต่างจากเคสแรกอยู่เยอะมากๆ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8570
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 07:34
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:

จริงๆ หลักการมันไม่ยากครับ กเหมือนใช้ pareto 80 20 จำเเนก ตัดหัวท้าย ออก เอากลุ่มตรงกลางของคนรวย
หรือในที่นี้ก้คือเเท่ง upper class น่ะเเหละ

มันก้อาจจะเกิน 6 ล้านอยู่ดี

อย่าว่าเเต่รวยมีหลาย level เลย จนหรือกลางก้มีหลาย level ถูกมั้ย?

ประเด็นคือไม่มีใครจำเเนกชัดเจนไงว่ารวย จน มันเเบ่งกันที่เท่าไหร่ เค้าเลยถามความห็นส่วนบุคคลว่าเเต่ละท่านมองยังไง

คุณก้ไม่ควรตัดสินความคิดคนอื่นว่าไม่ถูกนะถ้าเป็นเรื่องนี้
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: พรี่ๆจะเอาอะไรมากค่า board variety ก็ต้องมีสีสันหน
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2563
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 07:58

500,000 บาท/เดือน นี่แค่ระดับ manager พี่

แต่ยังไม่ถึงระดับพวก director จ่ะพี่

ยังพอเป็นไปได้นะถ้าเก่งจริง

เทพๆต้องล้านอัพ/เดือนแล้ว ในยุคนี้
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jul 2021
ตอบ: 1243
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 08:06
[RE]คนที่ Net Income 500k บาท ต่อเดือนโดยเฉลี่ย ในไทยถือเป็นชนชั้นประมาณไหนครับ
เคยรู้จักผู้หญิงคนนึง ดูธรรมดาๆ กินข้าวตามร้านอะไรก็เหมือนกันกับเรา แต่งตัวแบบที่ถ้าคุณเดินเจอก็คิดว่าเป็นผู้หญิงธรรมดา ไปเรียนเมืองนอกแค่ปีเดียว แต่พ่อแม่ขี้เกียจหาบ้านเช่า เลยซื้อบ้านที่เมืองนอกใกล้ที่เรียนให้อยู่เลย คนที่ทำแบบนี้ได้ ถามผมผมก็ว่า Upper Class

น้องอีกคนนึง ทำงานเงินเดือนหลักหมื่น แต่เป็นลูกข้าราชการระดับสูง มีบ้านใหญ่ใจกลางสุขุมวิท จากโปรไฟล์ทุกอย่างทุกคนที่รู้จักพูดเป็นเสียงเดียวกันหมดว่านี่คืออีลีท เป็นคนระดับ Upper Class แบบไม่มีใครสงสัย

ผู้หญิงอีกคนนึง บ้านอยู่แถว cbd แห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ ขนาดที่ดินประเมินมูลค่าพันล้านขึ้นไป ตอนที่รู้จักเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆ เงินเดือนแค่หลักหมื่น แต่ถ้าถามคนรอบข้าง ทุกคนก็บอกว่านี่คือ Upper Class เช่นกัน

ส่วนอีกคน เป็นเจ้าของกิจการใน ตจว. รายได้ต่อเดือนเกินล้านแน่นอน ผมไม่รู้ว่ากี่ล้าน มีไพรเวทแบ๊งค์กิ้ง ทรัพย์สินคิดว่าน่าจะหลักร้อยล้าน แต่พูดชื่อนามสกุลไม่มีใครรู้จัก โนเนม อาจจะเสิร์ชกูเกิ้ลหาไม่เจอ ถามผมผมว่าเป็นคนรวยมีอันจะกินคนนึง แต่ถ้าถามว่าเป็นคนระดับ Upper Class ไหม ผมไม่รู้สึกกับเค้าแบบนั้นเมื่อเทียบกับคนอื่นๆ ที่เคยเจอเคยรู้จักมา

Upper Class สำหรับผมเลยไม่ได้วัดที่จำนวนเงินเดือนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย AccidentallyMU เมื่อ Wed Nov 29, 2023 08:55, ทั้งหมด 5 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Aug 2023
ตอบ: 967
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 08:27
พบเห็นได้ทั่วไปตามโซเชี่ยวต่างๆ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2021
ตอบ: 3134
โพสเมื่อ: Wed Nov 29, 2023 09:08
500k นี่น่าจะ upper ละคับ
ในองคกรณ์ก็ บอร์ดไม่ก้อ c level
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel