ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Jan 2010
ตอบ: 8115
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 11:31
[RE: พูดให้ชัด! เว็บบ์เชิญ 'นักบิน' สอนเปาสื่อสาร VAR]
จริงๆควรให้ชัดเจนมากกว่านี้ ในเมื่ออำนาจการตัดสินใจสูงสุดอยู่ที่กรรมการในสนาม เรื่องใช้ดุลพินิจต้องให้กรรมการในสนามตัดสินใจเอง เรียกไปดูจอทุกเคส ยกเว้นล้ำหน้าอันนี้ไม่ได้ใช้ดุลพินิจใช้การตีเส้นวัด

Varแค่ผู้ช่วย กรรมการในสนามต้องเป็นคนตัดสินใจ และรับผิดชอบเมื่อตัดสินพลาด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

คนโง่มักคิดว่าตัวเองฉลาด คนฉลาดมักแกล้งโง่

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 1262
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 11:32
[RE: พูดให้ชัด! เว็บบ์เชิญ 'นักบิน' สอนเปาสื่อสาร VAR]
มันเป็นวิธีทำให้ลีกได้ Air time จากสื่อเยอะๆ ครับ การตัดสินที่โปร่งใส ไม่มีใครอยากพูดถึง พอมีดราม่าลีกก็เลยดังกว่าคนอื่น สมัยนี้ยุค social ลีกอังกฤษฉลาดมากๆที่ทำแบบนี้

อารมณ์เดียวกันกับเวลา starbucks เขียนชื่อผิดอ่ะ ถ้าถูกไม่ค่อยมีใครอยากลงรูปหรอก พอผิดคนชอบถ่ายลง ทำให้ได้ free media กันมากกว่าจาก "mistake"
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Oct 2007
ตอบ: 4065
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 11:42
[RE]พูดให้ชัด! เว็บบ์เชิญ 'นักบิน' สอนเปาสื่อสาร VAR
เฟอร์เฟ็ค พ่อมมมมมมม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 984
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 11:42
Johny Bravo พิมพ์ว่า:
PBJS พิมพ์ว่า:
ปัญหามันไม่ใช่เรื่องการสื่อสาร ok แหล่ะ เกมไก่กับหงส์มันมีปัญหาเรื่องนี้
แต่ปัญหาจริงๆ ของ VAR คือมาตรฐานการใช้มันต่างหาก
ไปดูงานลีกเยอรมันหน่อยมั้ย ทำศูนย์ VAR ที่เดียว กรรมการ VAR ชุดเดียวทั้งฤดูกาล
มาตรฐานมันจะได้มีมาตรฐานเดียว แบบปัจจุบัน สิบสนามก็สิบมาตรฐาน ปัญหาไม่มีวันจบแน่ๆ
EPL เป็นหนึ่งในลีกที่รวยที่สุดในโลก ผมไม่เชื่อหรอกว่ารวยขนาดนั้นจะทำเทคโนโลยีสื่อสารสิบสนามแบบ real time พร้อมกันไม่ได้
ทำศูนย์เดียว กรรมการชุดเดียว จะเว็บบ์ จะโอลิเวอร์ก็เอาเหอะ วิธีการคิด การตัดสินมันจะได้เหมือนกันทุกคู่
นี่ไม่อยากพูดถึงเรื่องข่าวลือมืดๆ อย่างพวกเว็ปพนัน กับพวกเจ้าชายเจ้าสัวทั้งหลายนะ
ถ้าจุดขายอย่างหนึ่งของลีกคือกระบวนการยุติธรรมของประเทศและความโปร่งใสของลีก ยิ่งต้องเคลียร์เรื่องพวกนี้ก่อนข่าวลือมันจะมากไปกว่านี้

มันจะใช้กรรมการชุดเดียวทั้งฤดูกาลได้เหรอ เอาแค่ต่อสัปดาห์มันเตะพร้อมกันประมาณ6-7คู่เลยนะ ไหวเหรอ? หรือยังไง? ผมว่า ใช้การส่งตัวแทนของแต่ละทีม(ก็แค่เพิ่มเก้าอี้อีกแมตซ์ละ2ตัว) เข้าไปรักษาผลประโยชน์ของทีมตัวเองในห้องVARด้วยง่ายกว่า  

ผมว่าได้นะ ผมวาดรูปให้ดูแล้วกัน
พวกที่ต้องดูทุกจังหวะ คือพวกสีเขียว ต้องมีทุกสนาม ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการ อาจเป็นเจ้าหน้าที่ที่ผ่านการอบรมมาแล้ว
พวกนี้ไม่มีหน้าที่ตัดสิน แต่ต้องส่งจังหวะปัญหาไปให้พวกสีแดงตัดสิน
จังหวะก็อย่างเช่น ล้ำมั้ย ดึงล้มมั้ย บอลออกมั้ย เล่นอันตรายมั้ย เป็นต้น อันไหนเข้าข่ายก็ส่ง มากกว่านี้ไม่ต้องส่ง
พวกสีแดง คือพวกกรรมการที่ผมว่านี้แหล่ะ ไปเอาตัวหัวๆ แม่นกฎมาเลย ไม่มีก็ไปจ้างคอลลิน่ามา หรือจะเอานักฟิสิกมาวิเคราะความหนักเบาของการเข้าบอลแบบที่บางคนเสนอก็ได้
พวกนี้ไม่ต้องดูทั้งเกม ดูจังหวะที่พวกสีเขียวส่งมาให้ บางทีถ้ากลัวพลาดจังหวะอื่น ตัวเองจะดูทั้งเกมไปด้วยก็ได้
พวกนี้สามารถตั้งเป็นคณะกรรมการ 5-10 คนลงความเห็นในแต่ละจังหวะได้
ได้ข้อสรุปก็คุยสดกับพวกสีน้ำเงินคือกรรมการในสนามได้เลย
สรุปแล้ว ถ้าเอาแค่บอลลีก พวกนี้ทำงานแค่ 3-4 วันต่อสัปดา มากสุดวันละประมาณ 6 ชั่วโมงเองนะครับ
ไม่ต้องไปวิ่ง เอาแค่วิจารณญาณกับประสบการณ์มาตัดสินจังหวะปัญหา ผมว่าทำได้นะ สบายกว่าพวกที่ลงไปวิ่งในสนามอีก
อันนี้คร่าวๆ นะครับ มันมีเรื่องความเร็วในการตัดสิน การรีเพลย์ทั้งเพลย์ ฯลฯ
ซึ่งผมเชื่อว่ามันปรับกันได้ F1 มันยังสามารถพัฒนาการเปลี่ยนล้อให้ใช้เวลาแค่เสี้ยววิได้เลย EPL ก็ต้องทำได้สิ
อีกอย่าง ผมชอบในความขาวสะอาดมากกว่า แม้จะเสียเวลาไปหน่อยก็เถอะ
ถึงผมจะเป็นแฟนแมนยู แต่ผมก็ไม่อยากให้ liverpool โดนแบบเกมที่เจอกับไก่
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1728
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 11:47
แล้วยังไง หงส์จะได้คะแนนเพิ่มมาคืนไหม เป็นเคสที่โครตควาย ... เหมือนเอาควายมาเรียนหนังสือเพิ่ม
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 5609
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 11:53
Johny Bravo พิมพ์ว่า:
ปัญหามันไม่ใช่เรื่องการสื่อสาร ok แหล่ะ เกมไก่กับหงส์มันมีปัญหาเรื่องนี้
แต่ปัญหาจริงๆ ของ VAR คือมาตรฐานการใช้มันต่างหาก
ไปดูงานลีกเยอรมันหน่อยมั้ย ทำศูนย์ VAR ที่เดียว กรรมการ VAR ชุดเดียวทั้งฤดูกาล
มาตรฐานมันจะได้มีมาตรฐานเดียว แบบปัจจุบัน สิบสนามก็สิบมาตรฐาน ปัญหาไม่มีวันจบแน่ๆ
EPL เป็นหนึ่งในลีกที่รวยที่สุดในโลก ผมไม่เชื่อหรอกว่ารวยขนาดนั้นจะทำเทคโนโลยีสื่อสารสิบสนามแบบ real time พร้อมกันไม่ได้
ทำศูนย์เดียว กรรมการชุดเดียว จะเว็บบ์ จะโอลิเวอร์ก็เอาเหอะ วิธีการคิด การตัดสินมันจะได้เหมือนกันทุกคู่
นี่ไม่อยากพูดถึงเรื่องข่าวลือมืดๆ อย่างพวกเว็ปพนัน กับพวกเจ้าชายเจ้าสัวทั้งหลายนะ
ถ้าจุดขายอย่างหนึ่งของลีกคือกระบวนการยุติธรรมของประเทศและความโปร่งใสของลีก ยิ่งต้องเคลียร์เรื่องพวกนี้ก่อนข่าวลือมันจะมากไปกว่านี้

มันจะใช้กรรมการชุดเดียวทั้งฤดูกาลได้เหรอ เอาแค่ต่อสัปดาห์มันเตะพร้อมกันประมาณ6-7คู่เลยนะ ไหวเหรอ? หรือยังไง? ผมว่า ใช้การส่งตัวแทนของแต่ละทีม(ก็แค่เพิ่มเก้าอี้อีกแมตซ์ละ2ตัว) เข้าไปรักษาผลประโยชน์ของทีมตัวเองในห้องVARด้วยง่ายกว่า  

ผมว่าได้นะ ผมวาดรูปให้ดูแล้วกัน
พวกที่ต้องดูทุกจังหวะ คือพวกสีเขียว ต้องมีทุกสนาม ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการ อาจเป็นเจ้าหน้าที่ที่ผ่านการอบรมมาแล้ว
พวกนี้ไม่มีหน้าที่ตัดสิน แต่ต้องส่งจังหวะปัญหาไปให้พวกสีแดงตัดสิน
จังหวะก็อย่างเช่น ล้ำมั้ย ดึงล้มมั้ย บอลออกมั้ย เล่นอันตรายมั้ย เป็นต้น อันไหนเข้าข่ายก็ส่ง มากกว่านี้ไม่ต้องส่ง
พวกสีแดง คือพวกกรรมการที่ผมว่านี้แหล่ะ ไปเอาตัวหัวๆ แม่นกฎมาเลย ไม่มีก็ไปจ้างคอลลิน่ามา หรือจะเอานักฟิสิกมาวิเคราะความหนักเบาของการเข้าบอลแบบที่บางคนเสนอก็ได้
พวกนี้ไม่ต้องดูทั้งเกม ดูจังหวะที่พวกสีเขียวส่งมาให้ บางทีถ้ากลัวพลาดจังหวะอื่น ตัวเองจะดูทั้งเกมไปด้วยก็ได้
พวกนี้สามารถตั้งเป็นคณะกรรมการ 5-10 คนลงความเห็นในแต่ละจังหวะได้
ได้ข้อสรุปก็คุยสดกับพวกสีน้ำเงินคือกรรมการในสนามได้เลย
สรุปแล้ว ถ้าเอาแค่บอลลีก พวกนี้ทำงานแค่ 3-4 วันต่อสัปดา มากสุดวันละประมาณ 6 ชั่วโมงเองนะครับ
ไม่ต้องไปวิ่ง เอาแค่วิจารณญาณกับประสบการณ์มาตัดสินจังหวะปัญหา ผมว่าทำได้นะ สบายกว่าพวกที่ลงไปวิ่งในสนามอีก
อันนี้คร่าวๆ นะครับ มันมีเรื่องความเร็วในการตัดสิน การรีเพลย์ทั้งเพลย์ ฯลฯ
ซึ่งผมเชื่อว่ามันปรับกันได้ F1 มันยังสามารถพัฒนาการเปลี่ยนล้อให้ใช้เวลาแค่เสี้ยววิได้เลย EPL ก็ต้องทำได้สิ
อีกอย่าง ผมชอบในความขาวสะอาดมากกว่า แม้จะเสียเวลาไปหน่อยก็เถอะ
ถึงผมจะเป็นแฟนแมนยู แต่ผมก็ไม่อยากให้ liverpool โดนแบบเกมที่เจอกับไก่

ไอเดียสร้างสรรค์ดีนะ แต่ผมเดาว่านี่อาจจะไม่ใช่สิ่งทที่บุนเดสใช้กันอยู่จริงๆเนอะ(เราแค่พยายามช่วยคิดว่าเค้าทำกันยังไงดี?)

แต่มันก็จะเป็นปัญหาอีกอยู่ดีอ่ะ ว่าทุกอย่างจะกลายเป็นขึ้นอยู่กับ ไอ้พวกสีเขียว ที่ถือว่าอยู่ในระดับความรู้ที่ต่ำกว่ากรรมการอีกน่ะสิ? (และนั่นก็หมายความว่า ความเที่ยงตรง หรือเกียรติในหน้าที่การงานก็พร้อมเสี่ยงคอรัปชั่นได้ง่ายกว่า) หมายความว่า กว่าเรื่องจะถึงไอ้กลุ่มสีแดงที่เป็นกรรมการน่ะ มันก็มีความเป็นไปได้ที่ไอ้พวกสีเขียวมันจะเลือกปล่อยผ่าน หรือจับผิดเป็นพิเศษในแต่ละจังหวะได้สิ?

1
0
WORLD PEACE!! [ V ]
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15549
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 12:02
อันนี้ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะ

ไอเรื่องมาตรฐานก็ส่วนมาตรฐาน

แต่เรื่องการสื่อสาร ก็ถือว่าลงมือทำอะไรบ้าง

แต่จริงจังแค่ไหน ได้ผลแค่ไหน อันนี้ไม่สามารถทราบได้
0
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4333
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 12:39
ปกติพวกพี่ไม่ได้พูดภาษาคนกันหรือ

ปัญหาคือพวกพี่รู้ตัวว่าผิดแทนที่จะแก้ทันที ดันปล่อยไหล บ้าบอ
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Fri Nov 24, 2023 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 24440
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 13:15
อห มันไม่ได่ยากขนาดนั้นมั้ยวะ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Arsenal is my life ~*
เข้าร่วม: 10 Dec 2006
ตอบ: 7126
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 14:53
[RE]พูดให้ชัด! เว็บบ์เชิญ 'นักบิน' สอนเปาสื่อสาร VAR
โครตโง่ไร้สาระชิบหาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
อาร์เซนอลเข้าสายเลือด ไม่ว่าสำเร็จรึล้มเหลว...
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 17083
โพสเมื่อ: Fri Nov 24, 2023 22:45
ปัญหาคือดุลยพินิจไง องค์กรแสดงความเป็นไทยชิบหาย
0
0
Do you hear the people sing ?
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel