ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2347
โพสเมื่อ: Sat Nov 11, 2023 23:18
[RE: เอาตรงๆผมว่าไทยเราสัมพันธ์กับไต้หวันมากกว่าจีนนะ]
little-coffee พิมพ์ว่า:
คนพื้นเมืองในไต้หวัน คือกลุ่มที่พูดภาษา Austronesian ซึ่งก็คือ อินโด มาเล ฟิลิปปินส์ ครับ

ที่อ่านมาคือเป็นบรรพบุรุษของคนพื้นถิ่น หมูเกาะแปซิฟิคแถบนั้นเยอะเลย ไล่ไปถึงฮาวายเลย
แบบในหนัง moanna นั่นก็เกาะใน polynesia
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
SM7
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6636
โพสเมื่อ: Sun Nov 12, 2023 00:02
เอาตรงๆผมว่าไทยเราสัมพันธ์กับไต้หวันมากกว่าจีนนะ
ไทยมีความสัมพันธ์กับจีนมานาน ไต้หวันเพิ่งเกิดมาไม่นาน ไม่คิดว่าไทยจะมีความสัมพันธ์กับจีนน้อยกว่าได้

ไต้หวันวันนี้ภาพเป็นก๊กมินตั๋งอพยพไป หรือเป็นพวกฟู๋เจี้ยนที่มีญี่ปุ่นปกครองในอดีต ถ้าจะบอกว่าความสัมพันธ์มาจากอะไร คงเป็นด้านการลงทุนซะมากกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2007
ตอบ: 9626
โพสเมื่อ: Sun Nov 12, 2023 00:53
[RE]เอาตรงๆผมว่าไทยเราสัมพันธ์กับไต้หวันมากกว่าจีนนะ
จีนหนีสงครามกันทั้งนั้น ไปไต้หวัน ไปไทย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2628
โพสเมื่อ: Sun Nov 12, 2023 02:41
[RE: เอาตรงๆผมว่าไทยเราสัมพันธ์กับไต้หวันมากกว่าจีนนะ]
เอาจริงๆ คน local จริงๆในไต้หวันแทบไม่มีแล้วครับ

ถ้าจะพูดถึงความสัมพันธ์ ทางการฑูตต้องอารัมภบทไปถึงประวัติศาสตร์เวลาเจรจา ซึ่งมันก็ต้องเป็นความสัมพันธ์กับจีนเป็นหลักอยู่แล้ว สมัยที่ยังไม่มีประเภทการปกครอง หรือการแบ่งอาณาเขตดินแดนแบบนี้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8888
โพสเมื่อ: Sun Nov 12, 2023 03:22
tiwantiwan พิมพ์ว่า:
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
tiwantiwan พิมพ์ว่า:
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
ความสัมพันธ์ไทยกับไต้หวัน อยู่ในขั้นดีแบบญี่ปุ่นเลยละครับ ทางไต้หวันก็มาลงทุนในไทยเยอะ
แต่คนไทยเชื้อสายจีนบางคน ที่โปรจีนบางคนก็ลืมตัวไปละมั้งว่า ไม่ได้มีเชื้อสายฮั่น

ล่าสุดสื่อ ThaiPBS ไปสัมภาษณ์ รมว.ต่างประเทศ ไต้หวัน โดนสถานทูตจีนออกแถลงไม่พอใจละ  

ฮั่นก็อาจจะมีพวกอพยพเข้ามาสมัยก๊กมินตั๋งแล้วอพยพมาไทยอีกที

แต่สาวไต้หวันนี่โคตรสวย หน้าหวานไม่เหมือนสาวฮั่นเลย สาวฮั่นสมัยใหม่ทำศัลยกรรมนึกว่าตุ๊กตา  

มันก็เชื้อชาติฮั่นเหมือนกันหมดนี่แหละฮะ พวกพื้นเมืองไต้หวันจริงๆโดนกลืนไปหมดแล้ว

เหมือนชาวพื้นเมืองในเกาะ ฮอกไกโด และโอกินาว่า ที่โดนญี่ปุ่นกลืน

ก็ใช่แต่ผมมองว่ายีนส์เด่นของคนแถวนั้นมันก็ยังอยู่เยอะไง สมัยก่อนที่ศัลยกรรมไม่บูม เวลาดูกีฬาแล้วกล้องแพนคนไต้หวัน หน้าโคตรเหมือนคนไทย  

ไทยที่ว่าคือไทยที่ปนเปเชื้อสายจีนมาแล้วรึเปล่าครับ
แบบนั้นถ้าจะเหมือนก็ไม่แปลกนะ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3303
โพสเมื่อ: Sun Nov 12, 2023 08:43
ทำไมอ่านแล้วงงๆอะครับ.

ไต้หวันประกอบด้วยชน 2 กลุ่ม คือชนพื้นเมืองเดิม (ซึ่งส่วนมากขยายไปทางอินโด ฟิลิปปิน ไม่ได้มาไทยครับ).
กับชาวจีนฮั่นอพยพ 2 ยุคด้วยกัน ซึ่งก็ไม่ค่อยได้มาไทยอีกเช่นกัน.

ช่วงที่ชาวไต้หวันรวบรวมชาวไต้หวันโพ้นทะเล(ลอกแบบจีนโพ้นทะเลมา) คนไทยไปประมาน 2,000 คนครับ(ที่บ้านก็ได้ไปครับ มีเสี้ยวไต้หวันนิดนุง).
ดังนั้นคนไทยไม่ได้มีชุมชนชาวไต้หวันมากมายอย่างที่ท่านคิดครับ.

ชนพื้นเมืองเดิมการสำรวจเมื่อ 10 ปีที่แล้วยังมีถึงครึ่งนึงเลยนะครับ แต่พวกนี้โดนรังแกมาก มักต้องออกไปอยู่ตาม ตจว.
ปัจจุบันน่าจะไม่ถึงครึ่งละครับ เพราะพวกนี้อยากให้รวมกับจีนแต่หลายปีหลังๆเลือกตั้งแพ้รัวๆครับ.
แก้ไขล่าสุดโดย MemberMe เมื่อ Sun Nov 12, 2023 08:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 9712
โพสเมื่อ: Sun Nov 12, 2023 10:55
themasksocccer พิมพ์ว่า:
ประชากรไทย 20 ล้านคน มีบรรพพุรุษมาจากค่ะ ซัวเถา กวางตุ้ง ฮกเกี้ยน เฉสวน และไหหลำ ไม่ได้มาจากไต้หวัน

สินค้าบริโภคเพื่ออุปโภค ก็มาจากจีนเยอะ เกิน 25% ในชีวิตแล้ว อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ และเครื่องมือต่างๆ
เอาง่ายๆ ลองจีนไม่ส่งออกมาไทย(ซึ่งจีนคงไม่ทำ) กระทบไปทั้งประเทศ

ไต้หวันไม่ได้มีอิทธิพล และผลประโยชน์เทียบเท่าจีนขนาดนั้น

ประเทศที่มีผลกระทบกับไทยมี 3 ประเทศหลักๆ
อเมริกา จีน ญี่ปุ่น

อย่างตลาดหุ่นไทยลงมาเยอะนี้ก็เพราะอิทธิพลอเมริกา แค่โยกเงินลงทุนออก ตลาดหดทันที

ที่ไต้หวันมีความสัมพันธ์กับโลกได้เพราะอิทธพลของอเมริกาเท่านั้น ถ้าอเมริกาไม่สนับสนุนและดึงการลงทุน หรือสิทธิบัตรต่างๆกลับ ก็ไม่ประโยชน์ต่อโลกเลยค่ะ

ส่วนผมมีสัมพันธ์อันดีกับประเทศญี่ปุ่น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel