ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Sep 2021
ตอบ: 870
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:12
ถูกแบนแล้ว
[RE: ลดความอ้วน!!]
นับแคล กะแคลคร่าวๆให้ได้ เรื่องลดน้ำหนักง่ายจนตกใจ จะกด 10โล 20โล แม้งง่ายจัด

ถ้าเอาสุขภาพด้วยก็ศึกษาเรื่องสารอาหาร ออกกำลังกาย

ไขมันมันดีกว่าที่หลายคนคิด เราโดนหลอกกันมานานแล้ว

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:12
ManDo พิมพ์ว่า:
พยายามกินกับ มากกว่าข้าว

ลดพวกแป้งกับน้ำตาล ข้าว (คาโบไฮเดรต)

มื้อเช้านี่ โอวัลติน กับ ขนมปัง นี่ คาโบไฮเดรตล้วนๆเลย

เปลี่ยนเป็นไข่ต้ม

เห็นท่านตัดไข่ดาวทิ้งตอนมื้อเที่ยง อยากบอกว่าไข่ไม่เท่าไหร่หรอกนะ ที่ทำให้อ้วนคือข้าว

อย่ากลัวโปรตีนครับ กลัวคาโบไฮเดรตดีกว่า  

ขอบคุณครับ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Falling in love.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2540
[RE]ลดความอ้วน!!
Infinity Time พิมพ์ว่า:
P1RaTE พิมพ์ว่า:
มีแต่แป้งกับน้ำตาล แถมโซเดียมจากกระเพรา  
ต้องกินแบบไหนดีครับ แนะนำหน่อย  

ถ้าทำได้ตัดแป้งไปเลย ขนมปัง ข้าว เอาออกให้หมด โอวัลตินด้วยน้ำตาลทั้งนั้น

เน้นโปรตีน เนื้อสัตว์ หมูไก่ ไข่(ต้ม ดาวน้ำ) กินไปเลย แล้วก็เพิ่มผัก ผลไม้ที่มีไฟเบอร์ ช่วยขับถ่าย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:16
ลูกพี่เฉิน. พิมพ์ว่า:
ปัญหาของการลดความอ้วนโดยไม่ออกกำลังกายคือ ถ้า "ติด" คือจบครับ ..

ไอ้วิธีแบบที่ท่านทำผมเชื่อว่ายังไงก็ลด แบบที่หลายท่านพูดแค่กินน้อยกว่าเดิมยังไงก็ลด

แต่ปัญหาคือมันจะลดไปได้แค่ไหนแล้วมันจะไปติดแค่ไหน ..

สมมุติท่านน้ำหนัก 85 ใช้วิธีของท่านเดือน - 2 เดือน อาจจะเหลือ 81 , 82 หรือาจจะมากกว่านั้น แล้วมันจะติดที่ตรงนั้น

พอมันติดปุ๊ปท่านจะไปต่อไม่ได้แล้ว จะไปต่อยังไงจะไปต่อได้คือตัดแป้งทิ้ง พอตัดแป้งทิ้ง อาจจะเหลือ 79 - 77 แล้วอยากไปต่อทำยังไง ทำไม่ได้แล้วเพราะตัดแป้งไปแล้ว วิธีลดความอ้วนเขาถึงให้ออกกำลังกายไปด้วยเพราะการออกกำลังกายมันปรับได้มากกว่าปรับการกินครับ

แบบสมมุติออกกำลังกาย ครึ่งชม น้ำหนักลงมาเหลือ 80 แล้ว แล้ว ติด ตรง 80 ทำไงก็ไปเร่งออกกำลังกายเป็น 1 ชม คือมันทำง่ายกว่า

พวกที่ลดไม่ออกกำลังกายมันเหมาะกับการลดน้ำหนักไม่เยอะ 1 - 5 โลนั้นละ ถ้าแบบจะลดหลัก 10 โลยังไงก็ต้องออกกำลังกายครับ

หรือถ้าจะสายแข็งไม่ออกเลย ก็ต้องตัดแป้งครับ มื้อเช้ากินผักกินไข่ แต่เชื่อผมเหอะ ทำไม่ได้หลอก ผมลองมาหมดแล้ว เต็มที่ก็กินได้ 2 - 3 อาทิตย์ก็เบื่อแล้ว

เอาช่วงที่ผมลดความอ้วนนะ ผมกินแบบนี้

มื่อเช้ากินอะไรก็ได้ที่อยากกิน ข้าวหมุกรอบ ข้าวมันไก่ ผมกินหมดอะ

มื้อกลางวัน สั่งอะไรมาก็ได้ ข้าวกินแค่ครึ่งเดียว

มื้อเย็น สลัดไข่ต้ม

แล้วก็ออกกำลังกาย

ผมทำอยู่ 4 เดือนหายไป 10 โลหน่อย ๆ

ผมสูง 176 ตอนนี้หนัก71 ครับ อ้วนเล็กน้อย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:16
มีแต่แป้งกับน้ำตาล แถมโซเดียมจากกระเพรา  
ต้องกินแบบไหนดีครับ แนะนำหน่อย  

ถ้าทำได้ตัดแป้งไปเลย ขนมปัง ข้าว เอาออกให้หมด โอวัลตินด้วยน้ำตาลทั้งนั้น

เน้นโปรตีน เนื้อสัตว์ หมูไก่ ไข่(ต้ม ดาวน้ำ) กินไปเลย แล้วก็เพิ่มผัก ผลไม้ที่มีไฟเบอร์ ช่วยขับถ่าย

จะลองดูครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:17
แสดงว่าผมกำลังหลงทางคิดว่าจะลดได้สินะครับแบบนี้
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2022
ตอบ: 3848
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:19
ลูกพี่เฉิน. พิมพ์ว่า:
ปัญหาของการลดความอ้วนโดยไม่ออกกำลังกายคือ ถ้า "ติด" คือจบครับ ..

ไอ้วิธีแบบที่ท่านทำผมเชื่อว่ายังไงก็ลด แบบที่หลายท่านพูดแค่กินน้อยกว่าเดิมยังไงก็ลด

แต่ปัญหาคือมันจะลดไปได้แค่ไหนแล้วมันจะไปติดแค่ไหน ..

สมมุติท่านน้ำหนัก 85 ใช้วิธีของท่านเดือน - 2 เดือน อาจจะเหลือ 81 , 82 หรือาจจะมากกว่านั้น แล้วมันจะติดที่ตรงนั้น

พอมันติดปุ๊ปท่านจะไปต่อไม่ได้แล้ว จะไปต่อยังไงจะไปต่อได้คือตัดแป้งทิ้ง พอตัดแป้งทิ้ง อาจจะเหลือ 79 - 77 แล้วอยากไปต่อทำยังไง ทำไม่ได้แล้วเพราะตัดแป้งไปแล้ว วิธีลดความอ้วนเขาถึงให้ออกกำลังกายไปด้วยเพราะการออกกำลังกายมันปรับได้มากกว่าปรับการกินครับ

แบบสมมุติออกกำลังกาย ครึ่งชม น้ำหนักลงมาเหลือ 80 แล้ว แล้ว ติด ตรง 80 ทำไงก็ไปเร่งออกกำลังกายเป็น 1 ชม คือมันทำง่ายกว่า

พวกที่ลดไม่ออกกำลังกายมันเหมาะกับการลดน้ำหนักไม่เยอะ 1 - 5 โลนั้นละ ถ้าแบบจะลดหลัก 10 โลยังไงก็ต้องออกกำลังกายครับ

หรือถ้าจะสายแข็งไม่ออกเลย ก็ต้องตัดแป้งครับ มื้อเช้ากินผักกินไข่ แต่เชื่อผมเหอะ ทำไม่ได้หลอก ผมลองมาหมดแล้ว เต็มที่ก็กินได้ 2 - 3 อาทิตย์ก็เบื่อแล้ว

เอาช่วงที่ผมลดความอ้วนนะ ผมกินแบบนี้

มื่อเช้ากินอะไรก็ได้ที่อยากกิน ข้าวหมุกรอบ ข้าวมันไก่ ผมกินหมดอะ

มื้อกลางวัน สั่งอะไรมาก็ได้ ข้าวกินแค่ครึ่งเดียว

มื้อเย็น สลัดไข่ต้ม

แล้วก็ออกกำลังกาย

ผมทำอยู่ 4 เดือนหายไป 10 โลหน่อย ๆ

ผมสูง 176 ตอนนี้หนัก71 ครับ อ้วนเล็กน้อย  

ไม่อ้วนแล้วครับ น้ำหนักประมาณนี้ กับส่วนสูง

ออกกำลังกายกระชับสัดส่วน ง่ายกว่าเยอะครับ

ถ้าจะลดไป กลายเป็นคนดูซูบๆ สุขภาพไม่ดีเปล่าๆ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 734
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:21
ถ้าจะไม่ออกกำลังกายแนะนำ ทำ IF + ตัดพวกแป้ง น้ำตาล ครับ
1
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 68860
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:23
ก็ดูว่าปกติกินเท่าไหร่

แล้วกินน้อยลงกว่าเดิมเหลือ 70% ของปกติ

แค่นี้นำหนักก็ลดแล้ว
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2020
ตอบ: 2902
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:36
ลดความอ้วนแต่ทำน้ำหนักเท่าเดิมดีกว่าครับ ถ้าส่วนสูงลบน้ำหนักได้105-110

แต่ต้องออกกำลังกายนะ ลดการกินอย่างเดียวไม่น่าทำให้มวลไขมันท่านหายไป แล้วรักษากล้ามเนื้อได้ ก็ยังดูพอง ๆ เหมือนอ้วนอยู่

ทั้งที่น้ำหนักเดียวกัน บางคนดูตัวเล็กกว่าเพราะมวลกล้ามเขาเยอะ มวลไขมันน้อย

Spoil

แก้ไขล่าสุดโดย Velcoros เมื่อ Mon Mar 27, 2023 19:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 19:55
Velcoros พิมพ์ว่า:
ลดความอ้วนแต่ทำน้ำหนักเท่าเดิมดีกว่าครับ ถ้าส่วนสูงลบน้ำหนักได้105-110

แต่ต้องออกกำลังกายนะ ลดการกินอย่างเดียวไม่น่าทำให้มวลไขมันท่านหายไป แล้วรักษากล้ามเนื้อได้ ก็ยังดูพอง ๆ เหมือนอ้วนอยู่

ทั้งที่น้ำหนักเดียวกัน บางคนดูตัวเล็กกว่าเพราะมวลกล้ามเขาเยอะ มวลไขมันน้อย

Spoil

วิ่ง 30 นาที ช่วยได้ไหมครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2020
ตอบ: 2902
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 20:26
Velcoros พิมพ์ว่า:

Spoil

วิ่ง 30 นาที ช่วยได้ไหมครับ  

วิ่งอย่างเดียว น่าจะรักษามวลกล้ามส่วนขา ส่วนแกนกลางลำตัวได้ หรือถ้าเพิ่มก็เล็กน้อยมาก แล้วต้องลดน้ำหนักแทนที่เลี้ยงน้ำหนักเท่าเดิมครับ เพื่อให้ดูไม่อ้วน

แต่ถ้าบอดี้เวท ก่อนวิ่ง เน้นท่าคอมพาวด์ ดันพื้น ดึงข้อ สควอท กับอีกสัก 3ท่า พวกนี้รวมกันไม่น่าถึง 30-40นาที ไม่รวมวิ่ง
และจะใช้เวลาน้อยลงถ้าคาร์ดิโอท่านดี พักระหว่างเซ็ทเร็วขึ้น

เหมือนท่านเข้ายิมได้ใช้ดัมเบล บาร์เบล ได้ใช้เครื่องแหละ แต่สร้างกล้ามได้ช้ากว่า ใช้เวลานานกว่า แบบนี้กินเพื่อเลี้ยงน้ำหนักเท่าเดิมได้ เพื่อให้ดูไม่อ้วน แต่มันจะยืดเวลาไปหน่อย

ส่วนกินก็เพิ่มสัดส่วนโปรตีนเยอะขึ้น แคลอรี่ที่เหลือ จะจากคาร์บเยอะไขมันน้อย/คาร์บน้อยไขมันเยอะ แล้วแต่สุขภาพเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 66
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 20:29
น้ำหนัก ส่วนสูงเท่านี้ ไม่อ้วนหรอกครับ ลองเช็คในเวปนี้ดู https://tdeecalculator.net/

ยกดัมเบลเล่นที่บ้านดูก็ได้ จะได้เฟิม เน้นกินโปรตีน
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11647
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 20:35
มื้อเช้าเน้นไฟเบอร์โปรตีนครับ ถ้าเริ่มต้นด้วยแป้ง+น้ำตาลนิ มื้ออื่นลำบากแล้วครับ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1166
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 20:59
เอาจริงการลดน้ำหนักเฉยๆกับการลดน้ำหนักเพื่อสุขภาพต่างกันลิบลับเลยนะครับ

ต้องถามตัวเองให้ได้ก่อนว่าเป้าหทายของท่านคืออะไร? ไม่มีปัญหาสุขภาพแต่อยากลดเพราะแค่อยากหุ่นดี หรืออยากลดน้ำหนักเพราะมีปัญหาสุขภาพ?

ประเด็นที่สำคัญที่สุดของการลดน้ำหนักคือ กินให้น้อยกว่าใช้ แค่นั้นเองครับ ต่อให้คุณจะกินขนมหวาน ช็อคโกแลต ฮันนี่โทส เป้ปซี่ ทุกวัน แต่กินน้อยกว่าที่ใช้ สมมุติว่ากินขนมทั้งวันได้ 1800kcal แต่วันนึงท่านใช้ 2000 kcal แบบนี้ยังไงน้ำหนักก็ลงครับ แต่สุขภาพแย่แน่นอน

ส่วนการกินอาหารเพื่อสุขภาพ คือกินสารอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกาย ก็คือ ไขมันชนิดดี โปรตีน วิตามินและเกลือแร่ ในปริมาณที่เหมาะสมต่อร่างกาย และกินแป้งและน้ำตาลให้น้อยที่สุด เพราะแป้งและน้ำตาลถือเป็นสารอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกายน้อยที่สุดในบรรดาสารอาหารทั้งหลาย (คือมีแต่มีน้อยสุด เพราะฉะนั้นจัดให้กินเป็นประเภทที่น้อยที่สุดก็จะดีครับ)

ส่วนถ้าอยากหุ่นดี(มีกล้ามเนื้อ รูปร่างกระชับ) อาหารอย่างเดียวไม่พอครับ ท่านต้องใช้กล้ามเนื้อเพื่อให้กล้ามเนื้อมัดที่ท่านใช้มันโตขึ้น คือการออกกำลังกายแบบ Resistance Training ครับ
0
0
Liv Barca Dortmund BU PHX KC
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel