ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Feb 2010
ตอบ: 2862
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 19:51
[RE: สภาพแวดล้อม อังกฤษ มันแย่มากเลยเหรอครับ ถ้าเทียบกับ ประเทศใกล้เคียง]
ผมกลับชอบแมนเชสเตอร์นะผมว่าเมืองมันไม่โบราณมากผมเป็นคนไม่ชอบแดดด้วย ตอนไปอยู่อังกฤษปีนึงได้ไปแมนเชสเตอร์

กับลิเวอร์พลู ผมชอบแมนเชสเตอร์มากกว่าเยอะเลย ลิเวอร์พูลมันอารมณ์เมืองโรงงานเยอะๆเก่าๆไม่น่าอยู่ แมนเชสเตอร์อารมณ์

เมืองสมัยใหม่หน่อยบรรยากาศน่าเรียนต่อ แต่ถ้าขึ้นเหนือแนะนำนิวคาสเซิลจะน่าอยู่กว่าหน่อย เคยไปสเปนมาด้วยเมืองมายอก้า

ยอมรับว่าถ้าเป็นพวกฝรั่งต้องชอบแน่ๆเพราะแดดดี อาหารอร่อยเมืองสวย แต่ผมคนไทยไม่ชอบแดดสุดๆต่อให้หนาวก็ไม่เอาแดด

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9535
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 19:58
[RE: สภาพแวดล้อม อังกฤษ มันแย่มากเลยเหรอครับ ถ้าเทียบกับ ประเทศใกล้เคียง]
ผมชอบนะ ฝนตกมันก็ไม่ได้ตกแบบพายุเหมือนบ้านเรา ตกปรอยๆสามารถเดินตากฝนได้
ผมเพิ่งกลับมาไม่กี่วันหลังจากอยู่มา4เดือน ฝนไม่ได้ตกทุกวัน แดดก็มี ครึ้มก็มี
แต่มันก็ช่วงครึ้มมากกว่า

ส่วนอาหารการกินคือมันมีให้เลือกหลายอย่างมาก พวกอาหารท้องถิ่นผมก็ถือว่าไม่ได้แย่ สามารถกินทุกวันได้ อันนี้คือแล้วแต่คนเลย
แก้ไขล่าสุดโดย เอซีมิลาน เมื่อ Sun Mar 12, 2023 20:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18799
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 20:01
แปลกตรงที่บรรยากาศครึ้มๆ ฝนตก ไม่น่าอยู่ หดหู่
แต่เป็นประเทศเริ่มต้นปฏิวัติอุตสาหกรรม และกลายเป็นมหาอำนาจทางอาณานิคม ทั้งๆที่เป็นแค่เกาะเล็กๆเทียบกับประเทศภาคพื้นยุโรปยุโรปที่อากาศดี อาหารดีดนตรีไพเราะ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 11593
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 20:36
mimigumo พิมพ์ว่า:
แปลกตรงที่บรรยากาศครึ้มๆ ฝนตก ไม่น่าอยู่ หดหู่
แต่เป็นประเทศเริ่มต้นปฏิวัติอุตสาหกรรม และกลายเป็นมหาอำนาจทางอาณานิคม ทั้งๆที่เป็นแค่เกาะเล็กๆเทียบกับประเทศภาคพื้นยุโรปยุโรปที่อากาศดี อาหารดีดนตรีไพเราะ  

จริงๆ คือภาคพื้นยุโรป, อังกฤษ และสหรัฐฯ ต่างถิ่นต่างปฏิวัติอุตสาหกรรมของตัวเองกันครับ
อย่างแคลคูลัส ยุโรปกับอังกฤษใช้คนละตำรากันแต่หลักการคล้ายคลึงกัน

แต่ที่อังกฤษเริ่มจากอุตสาหกรรมทอผ้าก่อนเป็นอันดับแรก บวกกับเริ่มมามีบทบาทครอบครองดินแดนอะไรมากขึ้นแทนที่สเปนแล้ว (คือเริ่มต้นจักรวรรดินิยมเลยนั่นแหละ) เลยเสียงดังกว่า โดดเด่นกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย pepino เมื่อ Sun Mar 12, 2023 20:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9319
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 20:38
dewlovecfc พิมพ์ว่า:
Schwarzenegger พิมพ์ว่า:
อากาศประเทศไหนในยุโรป ที่ใกล้เคียงกับไทยที่สุดครับ  

ยังไม่เคยไปครบทุกประเทศ แต่ที่ไปมาผมว่าอิตาลีใกล้เคียงสุดละ
อาหารก็อร่อย คนก็เฟรนลี่ ยิ้มแย้มง่าย
พี่ตู้ผมถึงหลงรักมิลานนักหนา

อิตาลีนี่ไม่ใช่แค่สภาพอากาศ นิสัยคนก็ Thailand in EU ชัดๆ

เฮียวิทย์ The Standard ยังเคยบอกว่าถ้าทำงานกับฝรั่งแล้วอยากให้เขาเข้าใจสไตล์เราแบบรวดเร็วให้บอกว่า treat เราเหมือนคนอิตาลีนะ
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 11593
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 20:40
ไปไหนคือต้องพกร่มเลยครับ ไม่งั้นก็ต้องมีโค้ทกันฝน
พยากรณ์อากาศบอกวันไหนมีแดดนี่ต้องรีบออกไปเลย
เพราะวันไหนมีแดดคือสวยมากกก อารมณ์ดี

ตอนไปใหม่ๆนี่แบบ 3-4 ฤดูในวันเดียว ซักพักเป็นไข้เลยผม
กว่าจะปรับตัวได้ แต่ยังไม่เคยไปอยู่ตอนซัมเมอร์นะ ได้ข่าวว่าสวยเลย

ส่วนเรื่องอาหารผมเฉยๆนะ มีอะไรให้กินตลอด หลากหลายดี (Traditional)
แต่อาหาร local คือรสชาติไม่ได้เลย พวก Fish & Chip ยังพออภัย
แต่ Huggis กับไส้กรอกอังกฤษ นี่คือบายยย

Spoil

เคยกินแต่ไส้กรอกอังกฤษที่ขายตามห้างในไทย แบบแช่แข็ง คือมันก็กินได้นะ แต่ความแน่น รสจัดจ้านสู้ไส้กรอกเยอรมันและสเปนไม่ได้เลย เหมือนผสมแป้งเยอะกว่าไส้กรอกพวกนั้น ส่วนอิตาลีเคยกินแต่ซาลามี

ส่วนผสม Haggis ไปหาอ่านมา มีเครื่องในแกะกับมันแกะเป็นองค์ประกอบหลัก จินตนาการรสได้เลยว่าถ้าใครเกลียดกลิ่นแกะนี่คงกระเดือกไม่ลงแหง เลยต้องมีอะไรกินกับอีก
แก้ไขล่าสุดโดย pepino เมื่อ Sun Mar 12, 2023 20:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18799
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 20:53
pepino พิมพ์ว่า:

จริงๆ คือภาคพื้นยุโรป, อังกฤษ และสหรัฐฯ ต่างถิ่นต่างปฏิวัติอุตสาหกรรมของตัวเองกันครับ
อย่างแคลคูลัส ยุโรปกับอังกฤษใช้คนละตำรากันแต่หลักการคล้ายคลึงกัน

แต่ที่อังกฤษเริ่มจากอุตสาหกรรมทอผ้าก่อนเป็นอันดับแรก บวกกับเริ่มมามีบทบาทครอบครองดินแดนอะไรมากขึ้นแทนที่สเปนแล้ว (คือเริ่มต้นจักรวรรดินิยมเลยนั่นแหละ) เลยเสียงดังกว่า โดดเด่นกว่า  

แสดงว่าอากาศครึ้มๆ ฝนตกบ่อยๆ ไม่เป็นอุปสรรคกับการสร้างความศิวิไลซ์ให้กับประเทศเลย

พูดถึงแคลคูลัสที่ต่างคนต่างคิดค้น ทั่วโลกใช้สัญลักษณ์ diff, integrate ของ Gottfried Leibniz มากกว่า Isaac Newton
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7868
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 21:03
ถ้าที่ไปอยู่มาสั้นเดือนหนึ่ง ในลอนดอน กับเที่ยวทั่วๆแถวเหนือ
มันเหมือนประเทศเกาะทั่วไปอะครับ
คือชื้นๆครึมๆ แดดไม่เยอะ ฝนมาเรื่อยแฉะๆ หนาวๆ

ถ้าชินมันก็ชินนะ ผมเฉยๆ เพราะผมอยู่ใต้ อากาศก็คล้ายประมาณนี้

แต่ผมว่าอาหารเนี่ย ไม่ไหวจริง ไม่ถูกปากอย่างแรง อยู่ลอนดอนยังพอไหว
อย่างไปเที่ยวลิเวอร์พูล เนี่ยหาอะไรกินไม่ได้เลย
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ดาวซัลโวยุโรป
Status: WE BELIEVE!!!
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 28149
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 21:15
แล้วแต่คนชอบ ผมโคตรชอบอากาศแบบนี้ มันดูสโลวไลฟ์ดีอะ เรื่อย ๆ ชิล ๆ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2011
ตอบ: 2002
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2023 21:15
ไปไหนคือต้องพกร่มเลยครับ ไม่งั้นก็ต้องมีโค้ทกันฝน
พยากรณ์อากาศบอกวันไหนมีแดดนี่ต้องรีบออกไปเลย
เพราะวันไหนมีแดดคือสวยมากกก อารมณ์ดี

ตอนไปใหม่ๆนี่แบบ 3-4 ฤดูในวันเดียว ซักพักเป็นไข้เลยผม
กว่าจะปรับตัวได้ แต่ยังไม่เคยไปอยู่ตอนซัมเมอร์นะ ได้ข่าวว่าสวยเลย

ส่วนเรื่องอาหารผมเฉยๆนะ มีอะไรให้กินตลอด หลากหลายดี (Traditional)
แต่อาหาร local คือรสชาติไม่ได้เลย พวก Fish & Chip ยังพออภัย
แต่ Huggis กับไส้กรอกอังกฤษ นี่คือบายยย

Spoil

เคยกินแต่ไส้กรอกอังกฤษที่ขายตามห้างในไทย แบบแช่แข็ง คือมันก็กินได้นะ แต่ความแน่น รสจัดจ้านสู้ไส้กรอกเยอรมันและสเปนไม่ได้เลย เหมือนผสมแป้งเยอะกว่าไส้กรอกพวกนั้น ส่วนอิตาลีเคยกินแต่ซาลามี

ส่วนผสม Haggis ไปหาอ่านมา มีเครื่องในแกะกับมันแกะเป็นองค์ประกอบหลัก จินตนาการรสได้เลยว่าถ้าใครเกลียดกลิ่นแกะนี่คงกระเดือกไม่ลงแหง เลยต้องมีอะไรกินกับอีก  

Haggis รสชาติไม่ถึงกับกินไม่ลง แต่แค่ไม่อร่อยครับ
มันเป็นเครื่องในบด แล้วบรรจุแบบไว้กรอกอีสานบ้านเรา
รสชาติที่โดดเด่นจะเป็นตับ กับสมุนไพร
คือถ้าไม่มีตับคือผมน่าจะกินไม่ได้เลย 555

1
0
นักเตะกลางซอย
Status: Carefree
เข้าร่วม: 31 Dec 2013
ตอบ: 588
โพสเมื่อ: Mon Mar 13, 2023 01:13

แสดงว่าอากาศครึ้มๆ ฝนตกบ่อยๆ ไม่เป็นอุปสรรคกับการสร้างความศิวิไลซ์ให้กับประเทศเลย

พูดถึงแคลคูลัสที่ต่างคนต่างคิดค้น ทั่วโลกใช้สัญลักษณ์ diff, integrate ของ Gottfried Leibniz มากกว่า Isaac Newton  
อยู่นานๆมันจะชินไปเองครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ได้แค่บ่นๆ เอาไว้เป็นบทสนทนาเวลาจะคุยกับคนอังกฤษครับ 55555
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel