ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
สิงโต
???
เสือโคร่ง
???
คะแนนทั้งหมด: 146
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2702
โพสเมื่อ: Thu Mar 09, 2023 22:43
[RE: สิงโต vs เสือโคร่ง]
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:
Lady.Kaka พิมพ์ว่า:
ตอนเด็กๆเคยบ้าเรื่องนี้อยู่นะ มองเผินๆเสือได้เปรียบเต็มๆ

แต่จากสถิติ สิงโตเป็นต่อนะครับ ทั้งๆที่น้ำหนัก แรงกัด ฟัน กล้ามเนื้อ แพ้เสือหมด ยกเว้นความเร็ว

ความโกงของสิงโต คือ "แผงคอ" นี่แหละครับ พูดง่ายๆ มันคือสาย Vit

ช่วงแรกเสือจะได้เปรียบ ไล่กัดไล่ตะปบ ไล่ต้อน แต่แทบไม่เข้าจุดสำคัญ(นึกถึงแมวไล่ของเล่นอะ) สักพักเสือจะเหนื่อย สิงโตตบแรง+แม่น กัดเข้า ชนะไป

มีหลายเคสเลยที่สิงโตสะบักสะบอมแต่ชนะ ส่วนเสือที่แพ้มีแค่ไม่กี่แผล  

สถิติที่ไหน ขอ linkหน่อยครับ เห็นพูดกันหลายคนละ search ไม่เจอ  

เกรงว่าจะหาไม่ได้แล้วครับท่าน ทุกวันนี้ผมก็หาอยู่ มันเป็นสมัยเรียนเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ช่วยกันค้นข้อมูล บันทึกตั้งแต่สมัยโรมัน ละครสัตว์ สวนสัตว์จนถึงช่วงปลาย 90s หาที่สู้โดยธรรมชาติไม่เจอ
ข้อมูลจากนักชีวฯ จากสวนสัตว์ สัมภาษณ์ไทย+ฝรั่ง บลาๆๆ
แต่ปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้มีหลายอย่างมากครับ ทั้งน้ำหนักตอนสู้ พันธุ์ของเสือ/สิง อายุ รวมถึงขนาดของสิงโตในสมัยนั้น ข้อมูลค่อนข้างเก่า
ผมอยู่ฝั่งเสือนะ แต่เมื่อวัดปอนด์ต่อปอนด์ก็แพ้คนในกลุ่มกับอาจารย์ที่ปรึกษาอยู่ดี
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2420
โพสเมื่อ: Thu Mar 09, 2023 22:59
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:
ตอนเด็กๆเคยบ้าเรื่องนี้อยู่นะ มองเผินๆเสือได้เปรียบเต็มๆ

แต่จากสถิติ สิงโตเป็นต่อนะครับ ทั้งๆที่น้ำหนัก แรงกัด ฟัน กล้ามเนื้อ แพ้เสือหมด ยกเว้นความเร็ว

ความโกงของสิงโต คือ "แผงคอ" นี่แหละครับ พูดง่ายๆ มันคือสาย Vit

ช่วงแรกเสือจะได้เปรียบ ไล่กัดไล่ตะปบ ไล่ต้อน แต่แทบไม่เข้าจุดสำคัญ(นึกถึงแมวไล่ของเล่นอะ) สักพักเสือจะเหนื่อย สิงโตตบแรง+แม่น กัดเข้า ชนะไป

มีหลายเคสเลยที่สิงโตสะบักสะบอมแต่ชนะ ส่วนเสือที่แพ้มีแค่ไม่กี่แผล  

สถิติที่ไหน ขอ linkหน่อยครับ เห็นพูดกันหลายคนละ search ไม่เจอ  

เกรงว่าจะหาไม่ได้แล้วครับท่าน ทุกวันนี้ผมก็หาอยู่ มันเป็นสมัยเรียนเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ช่วยกันค้นข้อมูล บันทึกตั้งแต่สมัยโรมัน ละครสัตว์ สวนสัตว์จนถึงช่วงปลาย 90s หาที่สู้โดยธรรมชาติไม่เจอ
ข้อมูลจากนักชีวฯ จากสวนสัตว์ สัมภาษณ์ไทย+ฝรั่ง บลาๆๆ
แต่ปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้มีหลายอย่างมากครับ ทั้งน้ำหนักตอนสู้ พันธุ์ของเสือ/สิง อายุ รวมถึงขนาดของสิงโตในสมัยนั้น ข้อมูลค่อนข้างเก่า
ผมอยู่ฝั่งเสือนะ แต่เมื่อวัดปอนด์ต่อปอนด์ก็แพ้คนในกลุ่มกับอาจารย์ที่ปรึกษาอยู่ดี  

ใช่ ผมก็ว่างั้นแหละ มันแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเก็บสถิติ แหล่งที่มาต่างกัน ความน่าเชื่อถือต่าง คนนั้นเล่าว่างี้ คนนี้เล่าว่างั้น มาจากต่างเวลากันอีก รวบรวมเป็นสถิติที่เอาไว้ใช้อ้างอิงได้แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย นี่ยังไม่นับเรื่องcondition ที่ท่านกล่าวมาแล้วอีก สัตว์อายุเท่าไหร่ เพศไหน ขนาดตัวเป็นไง สุขภาพเป็นไง สู้ในสถานที่แบบไหน 9ล9
เพียงแต่แปลกใจว่าคนในนี้หลายคนพูดว่าสิงโตชนะมากกว่า ผมก็เลยงง ว่าไปเอามาจากไหน
แต่ตั้งแต่จำได้ เวลาอ่านเรื่องสัตว์ตั้งแต่เด็กจนโต แม้กระทั่งคนคว้าข้อมูลเมื่อกี้นี้ อ่านความเห็นผู้เชี่ยวชาญ ถ้าไม่ตอบแบบกั๊กๆว่าเป็นไปได้ทั้งสองอย่าง ต้องฟันธงไปเลย ก็มักจะแทงข้างเสือโคร่งกันมากกว่า
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7954
โพสเมื่อ: Fri Mar 10, 2023 12:40
เสือได้ Dmg แต่ สิงโตได้อึดและมีเกราะที่แผงคอ
ระยะยาว ผมให้สิงโตชนะ เพราะเสือ HP หมดก่อน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel