BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
พม่าสมัยยึดอยุธยาเป็นเมืองขึ้น ยุคไหนแข็งแกร่งที่สุดครับ
สมัยเสียกรุงครั้งที่ 1 พระเจ้าบุเรงนอง
???
สมัยเสียกรุงครั้งที่ 2 พระเจ้ามังระ
???
พอๆกัน
???
คะแนนทั้งหมด: 188
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 33964
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 07:02
[RE: พม่าสมัยยึดอยุธยาเป็นเมืองขึ้น ยุคไหนแข็งแกร่งที่สุดครับ]
บาเยงนองกะยินนอระทา
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3531
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 09:00
[RE: พม่าสมัยยึดอยุธยาเป็นเมืองขึ้น ยุคไหนแข็งแกร่งที่สุดครับ]
1ดาบปราบ2 พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆเลยนะ ผมดูหนังประวัติศาสตร์ไทยมาก็หลายเรื่อง พม่าก็งั้นๆแหละผมว่า ไทยเราแพ้เพราะศึกในทั้งนั้น คอรัปชั่น เล่นชู้กันไปมา แบ่งพรรคแบ่งพวก
พม่าก็แค่ใช้ช่องโหว่ตรงนี้มาเล่นงานเรา  

อย่าเชื่อประวัติศาสตร์ที่คนไทยเขียนมากครับ.
ดูจากกฎหมายบางข้อก็ได้ ใครจะกล้าเขียนตามความเป็นจริง.

ประวัติศาสตร์บ้านเรานี่...ไม่ได้ตรงกะใครสักเท่าไหร่เลย.
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 4149
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 09:10
ผมชอบรอบ2 พม่าดูฉลาดดี รับมือกับฤดูน้ำหลากแบบง่ายๆคือกูทำแพแม่งเลย
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Emirates Stadium
เข้าร่วม: 23 Oct 2008
ตอบ: 9445
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 09:11
[RE]พม่าสมัยยึดอยุธยาเป็นเมืองขึ้น ยุคไหนแข็งแกร่งที่สุดครับ
ส่วนตัวผมว่ายุคมังระเก่งนะ เอาด้านการทหาร ส่วนบุเรงนองนี่ขึ้นหิ้งยอดกษัตริย์ย่านนี้ไปแล้ว ชอบความยากลำบากตอนอลองพญาขึ้นมานี่ พม่าแทบโดนมอญกลืนไปแล้วตอนนั้น แต่กลับมาได้แบบยิ่งใหญ่เลย พ่อเก่ง ลูกยิ่งเก่งกว่า แค่ครองราชย์สั้นๆทั้งคู่ไม่งั้น เหนื่อยแน่ ปดุงเก่งนะ แต่ผมว่าเทียบกับสองคนบนไม่ได้ เพราะมารบสงครามเก้าทัพกับไทยแล้วยอมถอยกลับไปเนี่ยแหละ ส่งมารบอีกครั้งที่ท่าดินแดงก็แพ้ จนหลังๆไม่กลับมาแล้ว ไปรบกับอังกฤษแทน

แรกๆอังกฤษที่มาจากอินเดียก็สู้ไม่ได้นะ พม่านี่ทหารช่วงนั้นอย่างพีค จนอังกฤษต้องเปลี่ยนเป็นเอาทหารยกมาทางเรือแล้วล่องเข้าเมืองหลวงเลย พม่าสู้อำนาจการยิงไม่ไหวก็ยอมแพ้ไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย DFB_Crazydays เมื่อ Sat Feb 18, 2023 09:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 9725
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 09:32
ฉายาผู้ชนะ 10 ทิศ คงไม่ได้มาเพราะโชคช่วย
แต่รู้สึกว่าอยุธยาก่อนกรุงแตกครั้งแรกไม่ได้แกร่งอะไรมากอ่ะ

ผมว่าพระเจ้ามังระที่มาตีอยุธยารอบ 2 นี่แหล่ะ โครตเจ๋ง ตอนนั้นอยุธยาโครตพร้อมทั้งการค้า การรบ ทหารไพร่พล ทหารต่างชาติอีก

ตามพงศาวดารทั้งไทยและพม่า พม่าล้อมเป็นแรมเดือนแรมปี ยิงปืนใหญ่ถล่มกัน ส่งทัพมาพยายามตีหลายรอบ แต่อยุธายังยิงปืนใหญ่ เอาคนออกมาป้องกันได้ต่อเนื่องเป็นเวลาขนาดนั้น ต้องแกร่งขนาดไหน

เอาจริงๆถ้าไม่มีหนอน อาจจะต้องล้อมอีกเป็นปีเลย ถึงพวกสรรพาวุธจะเริ่มหมด

ในตำราไทยโครตดิสเครดิตพระเจ้าเอกทัศ ผมว่าแกทำตามหน้าที่ได้ดีแล้วนะ แค่กองทัพพระเจ้ามังระแข็งแกร่งและมีกลยุทธที่โครตล้ำ กับมีพวกหนอนตัวเป้งในกรุง ผลก็เลยเป็นอย่างที่เห็น

1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: たぶん
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6246
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 10:14
พม่า กับ มองโกลนี่ืเกิดมาเพือเป็นนักรบชัดๆ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 45112
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2023 10:40
[RE]พม่าสมัยยึดอยุธยาเป็นเมืองขึ้น ยุคไหนแข็งแกร่งที่สุดครับ
พระเจ้าบุเรงนองระยะสั้นเหลือเกิน และอยุธยายุคนั้นผมว่าไม่ได้แข็งอะไรมากมาย เจอสงครามติดๆกันด้วยแหละมั้ง แต่คนที่ปกครองต่อก็ยังคนในอยู่ ไม่ได้ถูกทำลายทิ้งยับๆเหมือนครั้งหลัง

แต่ถ้าเทียบความยาวนานแข็งแกร่ง ยุคหลัง ดูดีกว่า ส่วนที่แพ้อังกฤษก็เพราะความห้าวจากความเก่งของรุ่นปู่รุ่นพ่อของตัวเองด้วยนี่แหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel