ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 499
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 10:36
[RE: จุดเริ่มต้นของกาลเวลาคืออะไรครับ]
Metalmann 109 พิมพ์ว่า:
จุดเริ่มต้นของกาลเวลาคือวันที่เราเริ่มรู้จักกัน  

และเมื่อเราเริ่มรู้จักกัน นั่นคือ จุดเริ่มต้นของจุดจบ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 1975
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 11:25
[RE]จุดเริ่มต้นของกาลเวลาคืออะไรครับ
profess79 พิมพ์ว่า:
psychosis พิมพ์ว่า:
SureShot พิมพ์ว่า:
เป็นเรื่องอจินไตยครับ คนทั่วไปต้องอัพเวลอักเยอะ พระท่านว่าไม่ควรเอามาคิด หาคำตอบจริงๆไม่ได้ แต่ผมก็ชอบนะ มันลึกลับดี แต่ก้นั่นแหละ ได้แต่ด้นเดากันไป  

ไอ้สิ่งที่พระท่านว่า ว่า อจินไตย อะครับ มีหลายอย่างที่เรารู้ไปแล้วเยอะมากจากสมัยก่อน ประโยคนี้ทำให้คนหยุดค้นคว้า หยุดเรียนรู้ ทั้งๆ ที่จริงๆ มนุษย์สามารถรู้ได้

ในมุมมองผมคือ ใครไคร่ที่จะหยุดเรียนรู้ก็หยุดไปครับ ส่วนใครไคร่ที่จะเรียนรู้ต่อ เราไม่ควรไปบอกให้เค้าหยุดค้นคว้าหาความรู้นะครับ  

มีอะไรบ้างครับ ที่สมัยก่อนบอกอจินไตย แต่สมัยนี้รู้หมดแล้ว

มนุษย์คู่แรกเกิดมาจากไหน

วิทยาศาสตร์ทำให้เรารู้แล้วว่า มนุษย์มาจากลิง โดยมีหลักฐานวิวัฒนาการค่อนข้างชัดเจน

แต่ถ้าต้องอธิบายเรื่องนี้ให้คนเมื่อ 2565 ปีฟัง คนก็ไม่เชื่ออยู่ดี มองว่าเพ้อเจ้อด้วยซ้ำ พระคงเลยบอกมันเป็น อจินไตย มั้ง

เพราะรู้แล้วก็ไม่ได้ทำให้ พ้นทุกข์ ไปนิพพานได้อยู่ดี

พระเลยบอก เรื่องพวกนี้มันเป็น อจินไตย รู้ไปก็ไม่ได้ทำให้หลุดพ้น

ถ้าท่านเชื่อว่า ศาสนาพุทธ = หนทางพ้นทุกข์

ความรู้อย่างอื่น มันคือ Noise
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Acamannon เมื่อ Wed Feb 08, 2023 11:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 12045
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 16:36
[RE: จุดเริ่มต้นของกาลเวลาคืออะไรครับ]
Acamannon พิมพ์ว่า:
เป็นเรื่องอจินไตยครับ คนทั่วไปต้องอัพเวลอักเยอะ พระท่านว่าไม่ควรเอามาคิด หาคำตอบจริงๆไม่ได้ แต่ผมก็ชอบนะ มันลึกลับดี แต่ก้นั่นแหละ ได้แต่ด้นเดากันไป  

ไอ้สิ่งที่พระท่านว่า ว่า อจินไตย อะครับ มีหลายอย่างที่เรารู้ไปแล้วเยอะมากจากสมัยก่อน ประโยคนี้ทำให้คนหยุดค้นคว้า หยุดเรียนรู้ ทั้งๆ ที่จริงๆ มนุษย์สามารถรู้ได้

ในมุมมองผมคือ ใครไคร่ที่จะหยุดเรียนรู้ก็หยุดไปครับ ส่วนใครไคร่ที่จะเรียนรู้ต่อ เราไม่ควรไปบอกให้เค้าหยุดค้นคว้าหาความรู้นะครับ  

มีอะไรบ้างครับ ที่สมัยก่อนบอกอจินไตย แต่สมัยนี้รู้หมดแล้ว

วิทยาศาสตร์ทำให้เรารู้แล้วว่า มนุษย์มาจากลิง โดยมีหลักฐานวิวัฒนาการค่อนข้างชัดเจน

แต่ถ้าต้องอธิบายเรื่องนี้ให้คนเมื่อ 2565 ปีฟัง คนก็ไม่เชื่ออยู่ดี มองว่าเพ้อเจ้อด้วยซ้ำ พระคงเลยบอกมันเป็น อจินไตย มั้ง

เพราะรู้แล้วก็ไม่ได้ทำให้ พ้นทุกข์ ไปนิพพานได้อยู่ดี

พระเลยบอก เรื่องพวกนี้มันเป็น อจินไตย รู้ไปก็ไม่ได้ทำให้หลุดพ้น

ถ้าท่านเชื่อว่า ศาสนาพุทธ = หนทางพ้นทุกข์

เรื่องอจินไตยมีแค่ 4 เรื่องครับ

พุทธวิสัย
ฌาณวิสัย
กรรมวิสัย
โลกะวิสัย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 1975
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 17:20
Acamannon พิมพ์ว่า:

เรื่องอจินไตยมีแค่ 4 เรื่องครับ

พุทธวิสัย
ฌาณวิสัย
กรรมวิสัย
โลกะวิสัย  

ผมคิดว่ามันก็อยู่ในเรื่อง กรรมวิสัย หรือ โลกะวิสัย แหละครับ

มันเกี่ยวข้องกับเรื่อง สังสาระวัฏ กับ กฎแห่งกรรม

มนุษย์คู่แรกมาจากไหน? ก่อนหน้าดาร์วิน ก็ไม่มีใครลงบันทึกไว้ว่า มาจากลิง

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 9032
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 22:09
[RE]จุดเริ่มต้นของกาลเวลาคืออะไรครับ
.
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel