BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2020
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 16:55
[RE: มะเร็งระยะสุดท้ายอยู่ได้นานเท่าไรครับ ถ้าดูแลตัวเองดี]
คำว่าระยะสุดท้ายหมายถึง เยียวยารักษาให้หายขาดยากครับ
แต่อยู่ได้นานมั้ย ขึ้นอยู่กับร่างกาย วัย คนด้วยครับจากที่คุณหมอกล่าว อาจจะยาวได้ถึง 5 ปี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status: ♟คณะปฏิวัติ : Republic of Thailand ☠♛☠
เข้าร่วม: 17 Jun 2021
ตอบ: 2272
ที่อยู่: ผลปีศาจOnepieceใด มีอยู่ในประเทศไทย? : ผลชีวิน, ผลดี
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 17:13
[RE: มะเร็งระยะสุดท้ายอยู่ได้นานเท่าไรครับ ถ้าดูแลตัวเองดี]
บางเคสอยู่ได้นาน หายก็มี ตายก็มี อยู่ที่โชค จิตใจสุขภาพส่วนตัว
แก้ไขล่าสุดโดย • WICTOR เมื่อ Fri Nov 11, 2022 17:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 13038
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 17:17
Peerasith พิมพ์ว่า:
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
ผมเห็นในเม้นหลายคนก็เป็นมะเร็งระยะสุดท้ายกันเยอะนะ แล้วเขาก็หายเป็นปกติกันหลายคน
(หรือว่าคนตายเยอะกว่าแต่ว่ามาตอบไม่ได้กันแน่)  

ระยะสุดท้ายหายได้ด้วยหรอครับ  

คำตอบคือ มีครับแล้วแต่จะเรียก
่แต่หายของหมอกับหายของคนไข้อาจจะต่างกันบ้าง

หายของหมอ (cure) หมายถึง หายหมดเกลี้ยง ไม่พบอีกในเลือด ในชิ้นเนื้อต่างๆ
กับหายของคนไข้ อาจจะหมายถึง ไม่มีอาการแล้วอาการของโรคสงบ แต่อาจจะยังพบเนื้อมะเร็งอยู่(ยาเคมีกดการเจริญเติบโตของก้อนได้ หรือก้อนยุบตัวลง) ไม่เจ็บ ไม่ปวด ใช้ชีวิตได้ปกติ แต่ยังมีโอกาสเป็นซ็ำใหม่(recurrent) เพราะเนื้องอกยังมีอยู่ เชื้อยังมีอยู่ ด้วยเหตุนี้ หมอมักจะเรียกมาติดตามอาการซ้ำหลังจากรักษามะเร็งครบคอร์ส เช่น ทุกสามเดือน หกเดือน เพื่อตรวจดูว่ามันแพร่กระจายต่อรึเปล่า

ถ้านับว่า cure จริงๆ มีมะเร็งไม่กี่ชนิดครับ เช่น มะเร็งเม็ดเลือดขาวลูคิเมีย แต่พวกนี้ต้องตรวจเจอระยะแรกๆนะ ระยะท้ายๆก็มีหายกันบ้าง แต่น้อยมากครับ
ถ้าให้พูดจริงๆ ถ้ามาเริ่มเจอมะเร็งระยะแพร่กระจายแล้ว โอกาสหายแบบ cure น้อยยยยยมาก เรียกว่าปาฏิหารย์ก็ได้ (ซึ่งอาจจะมีจริงๆก็ได้ ผมก็ไม่เถียงนะเพราะไม่ได้เจอคนไข้ทุกคนบนโลก) แต่ถ้าคนไข้ตอบสนองยาดี คนไข้อาจจะหายในแบบที่กลับไปใช้ชีวิตได้อย่างสงบที่บ้านได้ แต่ไม่หายจากโรคมะเร็งนะ (อย่างที่อธิบายไปข้างต้น)

ร่างกายมนุษย์เป็นสิ่งมหัศจรรย์ครับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน การรักษาตอบสนองแตกต่างกัน ปัจจัยมากระทบเยอะแยะ เรียนหมอมันเลยยากไงครับ เรามีคู่มือก็จริง แต่ใช่ว่ามันจะออกมา result เท่ากันเสมอไป

7
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7504
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 17:22
คนอายุน้อยๆ โอกาสจะหายได้ยังมีเลยครับ ถึงจะเป็นแรร์เคสหน่อย
แรร์ขนาดไหนก็เรียกว่าระดับปาฏิหาริย์เลยหละ

ส่วนอยู่ได้นานขนาดไหน อันนี้แล้วแต่เคสเลยครับ
คนในครอบครัวผมที่เป็นก็มีตั้งแต่ ประมาณ 6 เดือน ยาวสุดก็ยายผมประมาณ 2 ปีครับ
3ใน4คนที่ผมเจอมา อยู่ไม่เกิน1ปีครับ
ซึ่งส่วนมากผู้ป่วยมะเร็งระยะสุดท้าย หมอมักจะบอกว่าปกติแล้วอยู่ได้ไม่เกิน2ปี

แต่พวกที่อยู่ยาวๆ ระดับ 12ปี ก็มีที่ดังๆ แต่สุดท้ายก็เสียครับ น่าจะเพิ่งเสียไปปี2ปีนี้เอง
หรือคนดังอีกคนก็ ดอน จมูกบาน ก็อยู่ได้ราวๆ 6ปีครับ ก่อนเสียชีวิตปีนึงเป็นข่าวด้วยว่ารอดปาฏิหาริย์
แต่สุดท้ายอีกปีนึงถัดมาก็เสียชีวิต

ในต่างประเทศคนอยู่ได้ยาวๆหลัก หลาย10ปี++ ก็มีเหมือนกัน แต่เข้าใจว่าน่าจะเป็น1ในล้านอะไรงี้

ทั้งนั้นทั้งนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับชนิดของมะเร็งด้วยครับ อ้างอิงจากการวิจัยในต่างประเทศ
- ลูคิเมีย ไทรอย พวกนี้โอกาสรอดสูง(กว่าเพื่อน) และโอกาสที่จะอยู่ได้เกิน 5 ปี มีถึง 50-60%
- พวกมะเร็งผิวหนัง มะเร็งเต้านม อยู่ได้เกิน 5 ปี ราวๆ 30%
- พวกมะเร็งตับ อยู่ได้เกิน 5 ปี ราวๆ 15%
- พวกหนักๆแค่ มะเร็งตับอ่อน ปอด พวกนี้อยู่เกิน 5 ปีราวๆ 3-7%
Status:
: 4 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jul 2022
ตอบ: 1946
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 17:24
ถ้าเป็นมะเร็งตับระยะ 4 ส่วนใหญ่ ไม่รอด

มะเร็งปอด ก็ไม่ค่อยรอด

survival rate

นับว่า มีโอกาสมีชีวิต เกิน ห้าปี นับตั้งแต่ตรวจพบ
แก้ไขล่าสุดโดย under26201 เมื่อ Fri Nov 11, 2022 17:26, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
HELLO WORLD

Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6937
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 17:35
ป๊าผมเป็นมะเร็งสมองระยะสุดท้าย แขนขาแกไม่มีแรงเลยครับ

แล้วป่วยนอนแขนลีบขาลีบ จะลุกไปห้องน้ำยังลำบาก ไปล้มในห้องน้ำด้วยครับ

แกก็อยู่ได้ไม่นาน
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 15301
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 17:43
มะเร็งระยะสุดท้ายอยู่ได้นานเท่าไรครับ ถ้าดูแลตัวเองดี
พ่อผมเป็นมะเร็งลำไส้ ตรวจเจอ 3 เดือนก็เสีย

ร่างกายผอมมาก ถ่ายไม่ออก กินไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3761
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 18:21
สงสัยนิดนึงครับ ใครมีความรู้ช่วยตอบหน่อย

ปกติตรวจสุขภาพก็จะมีเอกซเรย์ปอดอยู่แล้วเราจะมีโอกาสเห็นตั้งแต่ระยะแรกมั้ยครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: ปล่อยไปตามหัวใจ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5061
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 19:59
น้าผมเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลือง ตอนตรวจเจอคือระยะ3แล้ว ลามเป็น4 จนเสียชีวิต ใช้เวลา2ปีกว่าๆอ่ะครับ หมดเงินน่าจะหลายล้านอยู่ บ้านเค้าค่อนข้างรวย
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 3436
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 20:11
พ่อผมรู้ต้นปี เสียปลายปีครับ
มะเร็งปอดระยะสุดท้าย
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7959
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 21:48
ดูจากข้อมูลเบื้องต้นที่ทราบมา ผมคิดว่า 6 เดือนครับ ให้เคมี โรคคงนิ่งๆ พอหยุดให็ก็โรคก็ไปต่อ รอบสองให้ยาไม่ไหวก็หยุดยาครับ

แต่บางทีอาจจะมีปาฏิหาร

#สู้ดิว่ะ

ผมเป็นหมอมะเร็งเด็ก ไม่ค่อยได้รักษามะเร็งปอดหรอก แต่ทุกอย่างต้องเริ่มจากความหวัง ถ้าเราไม่สู้ ไม่ก็จบตั้งแต่ยังไม่เริ่มครับ
2
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

นักเตะอบจ.
Status: จูเนียร์ ปอมอ้วน
เข้าร่วม: 17 Jul 2009
ตอบ: 2872
โพสเมื่อ: Fri Nov 11, 2022 23:30
พ่อผมรู้เมษา เสียสิงหา

4 เดือนครับ
0
0
MANCHESTER UNITED
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 15062
โพสเมื่อ: Sat Nov 12, 2022 11:07
[RE]มะเร็งระยะสุดท้ายอยู่ได้นานเท่าไรครับ ถ้าดูแลตัวเองดี
ป้ายที่สถาบันมะเร็งแห่งชาติมีติดไว้ว่า โอกาสรอดของคนที่เป็นมะเร็งระยะลุกลามคือ 15% ครับ

ส่วนระยะเวลาขึ้นอยู่กับว่ามันลามไปที่ไหน และร่างกายทนการรักษาและฟื้นตัวได้ดีขนาดไหนระหว่างรักษา

จากประสบการณ์ ประมาน 1ปี-2ปีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2020
ตอบ: 2618
โพสเมื่อ: Sat Nov 12, 2022 12:31
แล้วแต่เคสเลยครับ ตาผม มีรู้ก็ระยะนี้เหมือนกัน ผ่าตัดเอาออกก็ไม่ทัน เพราะลุกลามไปหมดแล้ว
ไม่พอ รักษาตัวไม่ดีขึ้นเลย เพราะคนแก่ฟื้นตัวยากมาก กินไรไม่ได้ ผอมซูบไปเรื่อย ๆ จนเสียเลยครับ 2 เดือนที่ผ่านมาเอง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel