ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 38724
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:02
โรมาโน่ โดนลดเทียร์ เพราะ นั่งเทียนข่าวมั่ว หรือ รียูซข่าว ก๊อปข่าว ครับ
ตามที่ผมเข้าใจคือ ที่แกโดนลดเทียร์เนี่ย เพราะ แกชอบวนข่าวซ้ำ เรียกยอด เน้นโพสบ่อย ปริมาณ มากกว่า คุณภาพ ความน่าเชื่อถือเลยตก

บวกกับการที่แกชอบไปก๊อปข่าวเทียร์สูงๆคนอื่นมา Here we go เลยทำให้โดนล้อว่าเป็นจอมแท๊บอิน

ทั้งหมดนี่คือผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

หรือแกมีนั่งเทียนเขียนข่าวมั่วซั่วแบบพวก สื่อ โปรตุเกส หรือพวก ทอล์คสปอร์ต อะไรพวกนี้มั้ย ซึ่งผมไม่เห็นนะ

ผมเห็นหลังๆ พอมีคนพูดถึงข้อมูลที่อ้างอิงจากโรมาโน่ ก็มีคนแย้งละ มันโดนลดเทียร์ไปแล้ว ข้อมูลเชื่อไม่ได้แล้ว อย่าไปเชื่ออะไรมาก

ตามความรู้สึกผม ผมว่าข่าวแกก็ยังมีมูล ฟังได้อยู่นะ แค่โพสซ้ำบ่อย เน้นยอดโพส เพิ่มข้อมูลทีละนิดทีละหน่อยจนน่ารำคาญ

แต่ละยูซคิดว่า ข่าวโรมาโน่ นี่ฟังได้ในระดับไหนครับ เรื่องซ้ำๆวนๆไม่นับนะ เอาแค่ความน่าเชื่อถือ เต็ม 10 ให้เท่าไหร่กัน

จะได้เข้าใจตรงกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Nakkii เมื่อ Sat Jul 16, 2022 15:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 17810
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:34
Top Comment [RE]โรมาโน่ โดนลดเทียร์ เพราะ นั่งเทียนข่าวมั่ว หรือ รียูซข่าว ก๊อปข่าว ครับ
ผมว่าก่อนอื่นคนไทยต้องเข้าใจเรื่อง Tier system ก่อนครับ Community ที่เป็นคนริเริ่มระบบนี่คือ Reddit โดยหนึ่งในคุณสมบัติที่เค้าให้นักข่าวที่อยู่ระดับสูงสุดคือ “High Quality Source” หรือ เป็นนักข่าวที่มีแหล่งข่าวคุณภาพสูงจากสโมสรสำหรับ sub ของทีมนั้น ซึ่งแต่ละทีมไม่เท่ากัน เช่น โรมาโน่ ยูไนเต็ดอยู่ Tier 2 เชลซีอยู่ Tier2 ลิเวอร์พูลอยู่Tier3 บาร์ซ่าอยู่ Tier2 แต่ใน sub ทีมอื่นๆส่วนใหญ่จะยังอยู่ 1 ซึ่งที่แต่ละทีมที่เค้าลดระดับลงเพราะเค้ามองว่าคุณภาพแหล่งข่าวของโรมาโน่ไม่ได้มาจากสโมสรเพราะหลายครั้งข่าวก็คือเหมือนไปลอกมา แล้วปรับคำ (แต่ก็ยังมีหลายข่าวก็มีที่เค้าเป็นคนรายงานคนแรกเช่นกัน)

รวมถึงการรายงานอัพเดทที่ไม่อัพเดท ตัวอย่างเช่นลิซานโดรเมื่อวันก่อน หลังจากไมค์ เวอร์วายสายอาแจ๊กซ์อัพเดทว่าการเจรจาจะจบแล้ว แกรายงานข้อมูลเดิมเปลี่ยนการเรียงประโยคใหม่แต่ความหมายเหมื่อนเดิม 4 ทวิตใน 7-8 ชั่วโมง ซึ่งไม่ใช่เคสแรก ดังนั้นถ้าเป็นข่าวซ้ำๆ อัพเดทที่ไม่อัพเดท mod ถึงลบ ผมเคยเอาข่าวไปลงแล้วโดนลบด้วยกฏว่า Recycle ข่าวตามในรูปที่เอามาลงเพราะเค้าเห็นว่ามันรกพื้นที่

ที่จุดเริ่มวัตถุประสงค์การกำหนด Tier System ของผู้สร้างเค้าไม่ได้มองเฉพาะเรื่องความหน้าเชื่อถือเพียงอย่างเดียวแบบที่ในไทยตอนนี้กลายเป็นโรคคลั่งเทียร์ ประมาณว่าไปยึดว่าถ้า Tier 1 รายงานอะไรมาต้องเชื่อไปหมด คนไทยเอามาใช้คนละวัตถุประสงค์ของคนสร้าง

ที่นั่นเค้าใช้เพื่อเป็นกฎเกณฑ์จัดระเบียบความเรียบร้อยใน Community ของเค้า ถ้าใครตามในเพจผมอยู่จะเห็นได้ผมไม่เคยรายงานโดยใช้คำว่า ข่าวจากเทียร์ 1-2-3 อะไรเลย แต่ผมจะเลือกมาลงโดยกรองและรีเช็คมาให้แล้วหลายชั้นว่าความเป็นไปได้น่าจะสูง (แต่ก็มีผิดบ้างนะครับไม่ได้เข้าใจถูกไปทุกเรื่องเพราะผมก็แค่เกรียนคีย์บอร์ดธรรมดาคนนึง)

สำหรับโรมาโน่ถามว่ายังเชื่อถือได้มั้ย ต้องบอกว่าเชื่อถือได้ แต่แค่การติดตามรายงานของโรมาโน่(สำหรับสายยูไนเต็ด) ต้องมีสติ วิจารณญานมากพอที่จะวิเคราะห์ได้ว่าสิ่งที่เค้ารายงานมีอะไรอัพเดทอย่างมีนัยสำคัญมั้ยไม่ใช่ไปเต้นตามข่าวที่เค้ารายงานทุกครั้งเท่านั้นเอง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย AlfaZero เมื่อ Sat Jul 16, 2022 16:09, ทั้งหมด 3 ครั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: แค่เดินหน้า ก็ไม่ล้าหลัง
เข้าร่วม: 11 May 2021
ตอบ: 330
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:06
[RE: โรมาโน่ โดนลดเทียร์ เพราะ นั่งเทียนข่าวมั่ว หรือ รียูซข่าว ก๊อปข่าว ครับ]
น่าจะเพราะ recycle ข่าว
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17638
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:07
[RE: โรมาโน่ โดนลดเทียร์ เพราะ นั่งเทียนข่าวมั่ว หรือ รียูซข่าว ก๊อปข่าว ครับ]
หลักๆ คือ รีข่าวซะส่วนมาก กับแมนยูนะ ส่วนด้านข้อมูลแกข้อมูลชัวร์อยู่แล้ว เชื่อถือได้แน่นอน ไม่ใช่เฟคนิวส์แน่นอน

ข้อมูลเชื่อถือได้ 9.5 นอกจาก here we go ให้ 9.9 กันโดนปาดไว้ 0.1
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5153
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:07
วนข่าวเติมนิดหน่อยให้มีคอนเท้น
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 21090
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:08
แกไม่นั่งเทียนมั่วข่าวครับ แต่บางทีแกช้า มา Tap-In เอา ซึ่งบางเจ้าเค้ารายงานไปก่อนแกแล้ว หรือ อาจจะเอามาจากคนอื่น

ซึ่งหลายๆคนไม่แยกแยะนะ โรมาโน่ จะก๊อปหรือเอามายังไง สิ่งที่แกเลือกมา มันน่าเชื่อถือกว่าพวกข่าวลือจากสำนักอื่นๆแน่นอน

สำหรับผมก็ลด Tier แกนะ แต่ไม่ได้ลดความน่าเชื่อถือแกลงครับ มันมีคนที่ไวกว่า ตรงกว่าแก แต่ข่าวจากแกมันก็ยืนยันได้

ผมก็เลยงง บอกให้เลิกลงข่าว Romano สู้ไปเอา The Sun , Dailymail หรือ พวกสายลือต่างๆออกไม่ดีกว่าหรอ

แต่หลังๆมาหนักหน่อยตรง Recycle นี่ละ ความคืบหน้าไม่มีไรเลยเหมือนอ่านข่าวของเมื่อวานซ้ำแค่เปลี่ยนตัวอักษร 5555
แก้ไขล่าสุดโดย MrRos เมื่อ Sat Jul 16, 2022 15:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:09
El Raden พิมพ์ว่า:
หลักๆ คือ รีข่าวซะส่วนมาก กับแมนยูนะ ส่วนด้านข้อมูลแกข้อมูลชัวร์อยู่แล้ว เชื่อถือได้แน่นอน ไม่ใช่เฟคนิวส์แน่นอน

ข้อมูลเชื่อถือได้ 9.5 นอกจาก here we go ให้ 9.9 กันโดนปาดไว้ 0.1  

ผมก็คิดว่าน่าเชื่อถืออยู่ แต่บางคนพอเห็นโรมาโน่โดนลดเทียร์กลายเป็นคิดว่าข่าวจากนี้ไม่มีมูลเลยซะงั้น
1
0
ผู้จัดการทีมชั่วคราว
Status: ʕ•ᴥ•ʔノLFC.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 52600
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:09
คิดว่าส่วนใหญ่เพราะรีไซเคิลข่าว แต่จะพาดหัวว่า HERE WE GO???
ทำคนเข้าใจผิด แต่รอแท๊บอินซะส่วนใหญ่
ช่วงหลังๆ GOD ผมชอบพรี่อ่อนเสถียร เหมือนมา ตู้มมมม จบ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:11
MrRos พิมพ์ว่า:
แกไม่นั่งเทียนมั่วข่าวครับ แต่บางทีแกช้า มา Tap-In เอา ซึ่งบางเจ้าเค้ารายงานไปก่อนแกแล้ว หรือ อาจจะเอามาจากคนอื่น

ซึ่งหลายๆคนไม่แยกแยะนะ โรมาโน่ จะก๊อปหรือเอามายังไง สิ่งที่แกเลือกมา มันน่าเชื่อถือกว่าพวกข่าวลือจากสำนักอื่นๆแน่นอน

สำหรับผมก็ลด Tier แกนะ แต่ไม่ได้ลดความน่าเชื่อถือแกลงครับ มันมีคนที่ไวกว่า ตรงกว่าแก แต่ข่าวจากแกมันก็ยืนยันได้

ผมก็เลยงง บอกให้เลิกลงข่าว Romano สู้ไปเอา The Sun , Dailymail หรือ พวกสายลือต่างๆออกไม่ดีกว่าหรอ

แต่หลังๆมาหนักหน่อยตรง Recycle นี่ละ ความคืบหน้าไม่มีไรเลยเหมือนอ่านข่าวของเมื่อวานซ้ำแค่เปลี่ยนตัวอักษร 5555  

ตอนนี้บางคนลดความน่าเชื่อถือโรมาโน่ไปซะละ กลายเป็นว่าลงข่าวโรมาโน่ นี่โดนตีว่าเป็นข่าวเกรดเดียวกับเดอะซันเลยมั้ง
4
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Don't worry be happy
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 21260
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:11
รีไซเคิ่ลข่าวเอายอดครับ แต่ข่าวแกชัวร์แหละ แต่มันลงซ้ำ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 21090
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:13
Nakkii พิมพ์ว่า:

ตอนนี้บางคนลดความน่าเชื่อถือโรมาโน่ไปซะละ กลายเป็นว่าลงข่าวโรมาโน่ นี่โดนตีว่าเป็นข่าวเกรดเดียวกับเดอะซันเลยมั้ง  

ใช่ครับ เหมือนคนไม่ได้แยกประเด็น คือความน่าเชื่อถือมันไม่ได้ลดหรอก แค่ความคืบหน้ามันไม่มีโว้ยย

พอมีคนลงข่าวที จะมีคนแอคมาบอกประจำว่า โดนลด Tier ไปละนิ่

ซึ่งอย่างแย่ๆเลย ข่าวแกน่าเชื่อถือ + แกเป็นศูนย์รวมข่าวให้เราได้ จะ Tap-In หรือ Copy มา อย่างน้อยคือแกกรองแน่นอน
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1965
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:14
recycle ข่าวชอบเอาข่าวเก่ามาวนอัพเดทที่ไม่อัพเดทเยอะโดยเฉพาะข่าวที่ขายได้

เอาข่าวของนักข่าวระดับสูงของแต่ละสโมสรมารายงานต่อ

ถ้ามีชื่อหน่อยก็ให้เครติดแต่ถ้าไม่ดังแกก็ไม่ให้เครดิตครับ

แต่แกไม่มีข่าวที่มานั่งเทียนเขียนเองแน่นอน ไปเอาของคนอื่นมาแล้วกรองให้
แก้ไขล่าสุดโดย Ninetyyyy เมื่อ Sat Jul 16, 2022 15:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17638
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:15
El Raden พิมพ์ว่า:

ผมก็คิดว่าน่าเชื่อถืออยู่ แต่บางคนพอเห็นโรมาโน่โดนลดเทียร์กลายเป็นคิดว่าข่าวจากนี้ไม่มีมูลเลยซะงั้น  

ต้องสร้างความเข้าใจก่อนว่า ลดเทียร์เพราะอะไร มันมีหลายสาเหตุ

แต่สำหรับ romano โดนลดเพราะแกเริ่มไปทางคอนเทนต์ละ ข่าววน ข่าวช้ากว่า เลยโดนลด ไม่ใช่มั่วเลยโดนลด
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:21
Spoil

ใช่ครับ เหมือนคนไม่ได้แยกประเด็น คือความน่าเชื่อถือมันไม่ได้ลดหรอก แค่ความคืบหน้ามันไม่มีโว้ยย

พอมีคนลงข่าวที จะมีคนแอคมาบอกประจำว่า โดนลด Tier ไปละนิ่

ซึ่งอย่างแย่ๆเลย ข่าวแกน่าเชื่อถือ + แกเป็นศูนย์รวมข่าวให้เราได้ จะ Tap-In หรือ Copy มา อย่างน้อยคือแกกรองแน่นอน  

บางคนนี่กลายเป็นไม่เชื่อโรมาโน่เลย อ้างอิงไปมีโอกาสโดนเบรกสูง ผมจะลงข่าวเชลซีทีต้องไปหาจากนักข่าวคนอื่นมาเพิ่มด้วย กันไว้ก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย Nakkii เมื่อ Sat Jul 16, 2022 15:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2021
ตอบ: 1528
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:23
ถูกแบนแล้ว
เพราะข่าวของทีมๆนี้นแหละ ทีมอื่นเขาไม่มีปัญหาหรอก
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ♟คณะปฏิวัติ : Republic of Thailand ☠♛☠
เข้าร่วม: 17 Jun 2021
ตอบ: 2084
ที่อยู่: ผลปีศาจOnepieceใด มีอยู่ในประเทศไทย? : ผลชีวิน, ผลดี
โพสเมื่อ: Sat Jul 16, 2022 15:26
ตลาดก่อนๆๆๆก็สร้างชื่อ เลยต้องขยันมุ่งมั่นทุ่มเท ให้คนได้ร้องว้าว
มีแหล่งข่าว Source+ได้ข่าวมาเฉพาะ น่าชื่นชม
ตลาดก่อนๆ ก็เริ่มดร็อปแต่ไม่มาก

ต้องยอมรับว่า ในซีซั่นนี้ ที่ลดเทียร์ ซึ่งเทียร์สำหรับสื่อ+นักข่าวแต่ละสโมสรก็ไม่เท่ากัน
ต้องมองว่า ในตัวโรมาโน่ ความทุ่มเทมุ่งมั่นขยัน ในการหาข่าวเหมือนจะลดลง
ประเด็นสำคัญคือ เมื่อไม่มีแหล่งข่าว Source เป็นของตัวเองมากนัก เลยต้องทำโดยการเอาข่าวมา คัดกรองจากแหล่งต่างๆ มากขึ้น เขาก็เลือกเอง ซึ่งคงมีเครือข่าย สายข่าว แต่ข่าวในซีซั่นนี้เอามาไม่ดี มันมีข้อมูลไม่ตรงเยอะ เลยดูดร็อป แถมใส่คำว่า คอนเฟริ์ม (HereWeGo) แต่กลับไม่เป็นเหมือนฟันธง ก็ต้องโดนแหกเป็นธรรมดาในแง่การออกตัวแรง

อีกเรื่อง การ Recycle ข่าว มันเป็นเรื่องปกตินะ ยิ่งโรมาโร่คนติดตามเยอะ เคลื่อนไหวทีก็ได้วิว อย่างบางที Soccersuck ทุกสื่อ มันก็ Recycle อยู่ที่ว่าจะมากจะน้อย อาจเอามาประโยค หนึ่งบรรทัด หรือย่อหน้า ซึ่งต้องยอมรับว่า บางที่ ข่าวเท่าที่หาได้ กับสิ่งที่ได้รับมันข่าวมันมีความคืบหน้านิดเดียวจากแหล่ง มันก็ต้อง Recycle + เอาสิ่งใหม่มาลงอยู่แล้ว ทำอย่างไรได้ ก็ข่าวหาได้เท่านั้น เจ้าของข่าวเขาเคลื่อนไหวเท่านี้ บางทีคนอ่านก็อยากอ่านเล็กๆน้อยๆ

สรุป มุ่งมันขยันน้อยลง+แหล่งข่าวเฉพาะที่ตนเองเคยหาได้ลดลงมาก ทำให้ต้องพึ่งแหล่งจากที่อื่น ซึ่งก็ไม่รู้จะตรงจะมั่ว + ออกตัวแรง ด่วนคอนเฟิร์มไปบางเคสก็แหก
แก้ไขล่าสุดโดย • WICTOR เมื่อ Sat Jul 16, 2022 16:05, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel