ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11481
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 20:41
[RE: เจ๊แขกแบกเพื่อไทย 1 ทวีต]
ไม่มาทำหน้าที่ สส เพราะเป็นกลยุทธประท้วงรัฐบาลทำให้ดูเหมือนควบคุมสภาไม่ได้

ซึ่งเข้าทางรัฐบาลที่มันก็สบายตัวไม่ต้องมานั่งโต้แย้งด้วย

กลยุทธมันก็มีช่วงเวลาที่ควรใช้ละมั้งครับ คหสต ครับ

แล้วอีกอย่างนะครับ การหมดความชอบธรรมหรือการบริหารบ้านเมืองไม่ได้ มันก็เป็นอยู่ไม่ใช่หรอ

ไม่เห็นมันจะลาออกอะครับ หรือว่ามีกฏหมายที่รองรับ อันนี้ผมไม่ทราบ รบกวนให้ความรู้ทีครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Manchester United Fans
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2810
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:11
[RE: เจ๊แขกแบกเพื่อไทย 1 ทวีต]
0
0
...
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 30537
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:12
[RE]เจ๊แขกแบกเพื่อไทย 1 ทวีต
ขอแซะนิดนึงนะ จะได้สบายใจ

ยังขาด 3 ช่าอีก 1
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8343
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:41
เจ๊แขกแบกเพื่อไทย 1 ทวีต
tbf ให้เพื่อไทยนะ เห็นโดนแขวนละดูไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่

เอางี้ ลองคิดภาพงานกลุ่ม มีคนไปรับงานมาให้ทีม แต่คนที่รับงานมาไม่มาทำงาน ปล่อยให้ทีมทำงานไป ซึ่งถามว่าเป็นหน้าที่ของคนในทีมที่ต้องทำงานไหม ใช่ แต่คนที่ต้องรับผิดชอบให้การ manage งานทั้งหมดคือคนที่รับงานมา

คล้าย ๆ กัน คือหน้าที่ในการนิติบัญญัติคือหน้าที่ของ สส. ทุกคน แต่ความรับผิดชอบในการ manage ให้สภามัน function มันเป็นของรัฐบาล

ก่อนหน้านี้ สส. เพื่อไทยเองก็เคยยอมแสดงตัวเพื่อให้สภาทำหน้าที่ต่อไปได้ แม้ สส. รัฐบาลจะขาดประชุมจำนวนมาก

แต่ก็นั้นแหละ นั้นคือในมุมมองของคนที่เข้าใจวิธีการทำงานในสภา แต่คนรุ่นใหม่เขาไม่ได้มองแบบนั้น เขาสนใจแต่ว่าหน้าที่ สส. คืออะไร แล้วทำไมคุณไม่ทำหน้าที่

แต่ผมก็คิดว่าไม่แฟร์ ถ้าจะมาโทษ สส. ฝ่ายค้านที่สภาล่ม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Wolvesgangster เมื่อ Fri Feb 04, 2022 21:42, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 4052
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:46
หน้าที่ฝ่ายรัฐบาลเข้าใจ แต่ถ้าฝ่ายค้านมาครบทำหน้าที่ครบจะไม่ยิ่งตอกย้ำ ความล้มเหลวของรัฐบาลเหรอครับ เพราะยังไงเค้าก็เท ไม่ใช่ข้ออ้างของการไม่ทำหน้าที่ โดยไม่สนสี่สนแปด เล่นแบบเดิมวนมาแบบเดิม กลับไปเป็นรัฐบาล ก็ไปทำอะไรให้เป็นข้ออ้างโดนล้มอีก เพราะยกมาว่ามันคือเกมส์การเมือง จนปชช ไม่ได้ข้อมูลเหตุผลจากร่างนั้นๆ จนบางทีก็เอ้ะ เพราะการยกมือผ่านบางเรื่องมันคือการเสียผลประโยชน์ที่จะได้รับในอนาคตป่าวน้า
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17792
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:48
เจ๊แขกแบกเพื่อไทย 1 ทวีต
ฝ่ายค้านมีหน้าที่หลักคือล้มรัฐบาล

ที่ทำสภาล่มก็เป็นกลไลล้มรัฐบาลอย่างนึง

รออภิปรายอย่างเดียวมีน้ำยาตรงไหน

ทำแบบนี้ถูกแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 16244
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:54
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2021
ตอบ: 1345
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 21:56
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
Laolăoshī พิมพ์ว่า:
องค์ประชุมไม่ครบเพราะ สส.ฝ่ายรัฐบาลขาดประชุมจำนวนมาก เป็นการตั้งเกมส์อะไรต่อมิอะไรของพรรคร่วมรัฐบาลและคนในรัฐบาลเอง ซึ่งตามธรรมเนียมแล้วรัฐบาลที่มีเสียงมากกว่าครึ่งหนึ่งต้องรับผิดชอบองค์ประชุมครับ

แล้วยิ่งถ้าประชุมสภาไม่ได้และการบริหารบ้านเมืองติดขัดรัฐบาลจะหมดความชอบธรรมในการบริหารประเทศทันที อันนี้เป็นหนึ่งในกลยุทธการกดดันบีบให้นายกลาออกหรือยุบสภา

ซึ่งก็โคตรงงเขาตั้งเกมส์ ตัดเกมส์กันในสภา ไหงเอ๊ะอะ อะไรก็เพื่อไทยตลอด แล้วไอที่กล่าวหานี้ไม่ใช่ใครอื่นไกลเลย สส.งูเห่าอนาคตใหม่ทั้งนั้นที่ปัจจุบันย้ายไปซบอกภจท.  

ลืมพรพิมล "เพื่อไทย" ไปได้ไง  
เจ๊ก้อยไปก็ด้วยเรื่องความจำเป็นโดนบีบเรื่องคดี ไม่ได้ไปเพราะสามล้อถูกหวยหวังขายตัวขายวิญญาณให้ ทุกวันนี้ก็ยังไปมาหาสู่กันเสมอกับพ่ี่เพื่อนน้อง ที่สำคัญไม่เคยว่าร้ายให้ร้ายพรรค ไว้วันหน้าฟ้าใหม่จะกลับมาบ้านหลังนี้ก็คงไม่สายเกินไป
แก้ไขล่าสุดโดย Laolăoshī เมื่อ Fri Feb 04, 2022 21:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 22:34
Wolvesgangster พิมพ์ว่า:
tbf ให้เพื่อไทยนะ เห็นโดนแขวนละดูไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่

เอางี้ ลองคิดภาพงานกลุ่ม มีคนไปรับงานมาให้ทีม แต่คนที่รับงานมาไม่มาทำงาน ปล่อยให้ทีมทำงานไป ซึ่งถามว่าเป็นหน้าที่ของคนในทีมที่ต้องทำงานไหม ใช่ แต่คนที่ต้องรับผิดชอบให้การ manage งานทั้งหมดคือคนที่รับงานมา

คล้าย ๆ กัน คือหน้าที่ในการนิติบัญญัติคือหน้าที่ของ สส. ทุกคน แต่ความรับผิดชอบในการ manage ให้สภามัน function มันเป็นของรัฐบาล

ก่อนหน้านี้ สส. เพื่อไทยเองก็เคยยอมแสดงตัวเพื่อให้สภาทำหน้าที่ต่อไปได้ แม้ สส. รัฐบาลจะขาดประชุมจำนวนมาก

แต่ก็นั้นแหละ นั้นคือในมุมมองของคนที่เข้าใจวิธีการทำงานในสภา แต่คนรุ่นใหม่เขาไม่ได้มองแบบนั้น เขาสนใจแต่ว่าหน้าที่ สส. คืออะไร แล้วทำไมคุณไม่ทำหน้าที่

แต่ผมก็คิดว่าไม่แฟร์ ถ้าจะมาโทษ สส. ฝ่ายค้านที่สภาล่ม  

อยากให้อ่านเมนต์นี้กันนะครับ เคสนี้ผมไม่มองว่าฝ่ายค้านผิด
ถ้าจะผิดก็คงผิดที่เจ๊แขกแกพูด content เนื้อหาถูกต้องแล้ว แต่ไปติดปลายนวมแซะก้าวไกลด้วย
แต่ตามหลักการ การทำงานของรัฐสภา มันก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วเถอะ
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 26544
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 22:39
องค์ประชุมไม่ครบเพราะ สส.ฝ่ายรัฐบาลขาดประชุมจำนวนมาก เป็นการตั้งเกมส์อะไรต่อมิอะไรของพรรคร่วมรัฐบาลและคนในรัฐบาลเอง ซึ่งตามธรรมเนียมแล้วรัฐบาลที่มีเสียงมากกว่าครึ่งหนึ่งต้องรับผิดชอบองค์ประชุมครับ

แล้วยิ่งถ้าประชุมสภาไม่ได้และการบริหารบ้านเมืองติดขัดรัฐบาลจะหมดความชอบธรรมในการบริหารประเทศทันที อันนี้เป็นหนึ่งในกลยุทธการกดดันบีบให้นายกลาออกหรือยุบสภา

ซึ่งก็โคตรงงเขาตั้งเกมส์ ตัดเกมส์กันในสภา ไหงเอ๊ะอะ อะไรก็เพื่อไทยตลอด แล้วไอที่กล่าวหานี้ไม่ใช่ใครอื่นไกลเลย สส.งูเห่าอนาคตใหม่ทั้งนั้นที่ปัจจุบันย้ายไปซบอกภจท.  

ลืมพรพิมล "เพื่อไทย" ไปได้ไง  
เจ๊ก้อยไปก็ด้วยเรื่องความจำเป็นโดนบีบเรื่องคดี ไม่ได้ไปเพราะสามล้อถูกหวยหวังขายตัวขายวิญญาณให้ ทุกวันนี้ก็ยังไปมาหาสู่กันเสมอกับพ่ี่เพื่อนน้อง ที่สำคัญไม่เคยว่าร้ายให้ร้ายพรรค ไว้วันหน้าฟ้าใหม่จะกลับมาบ้านหลังนี้ก็คงไม่สายเกินไป

ข้ออ้างทั้งนั้น

พอเพื่อไทยย้ายบอกย้ายเพราะจำเป็น

พรรคอื่นย้ายงูเห่า

แต่ก็ตามนั้นแหละเหมือนถูกพ่อแม้วล้างสมองมาแค่นี้ตอบกี๋กระทู้กผ็ประโยคเดิมๆ
2
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5884
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 22:59
ถูกแบนแล้ว
ดูทรงแล้ว สมัยก่อนอาจจะเป็นพวก ignorance ก็ได้นะ ขนาดถึงรู้ไม่ว่าเมื่อก่อนเค้าทำกันยังไง
มติพรรคร่วมฝ่ายค้านแล้วเสนอหน้าอยากได้ซีน เค้าพยายามจะล้มรัฐบาลแทบตาย เข้าไปแบกตู่ซะงั้น กุขรรมหว่ะ
0
0

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 23:01
Cafe1n พิมพ์ว่า:
ผมนี่รออ่านคอมเม้นท์ของแก๊งสามช่าเลยครับ  

มาครบยังครับ นัดที่แล้วผมวิ่งไป120นาที

นัดนี้ลงแทนผมด้วยนะ  

แล้วสรุปเคสนี้เพื่อไทยผิดยังไงครับท่าน
อ่านเมนต์ท่าน Wolvesgangster ก็ได้นะครับ
ถ้าไม่อยากอ่านที่ผมอธิบายไปแล้วหน้าก่อนๆ
คุณก็น่าจะเข้าใจกลไกรัฐสภานะ
ส่วนเรื่องเจ๊แขกแซะ ผมว่าจริงๆก็ไม่ควร สุดท้ายก็ลงเอยแบบนี้ คนไม่ได้สนใจเนื้อหา content ละ
อยากจะหาเรื่องมาด่ากันมากกว่า

ปล.เมนต์ผมอยู่หน้า2นะครับ ถ้าอยากอ่าน
แก้ไขล่าสุดโดย N'Square เมื่อ Fri Feb 04, 2022 23:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5884
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 23:09
ถูกแบนแล้ว
N'Square พิมพ์ว่า:

ยอมใจนายจริงๆว่ะ สมัยก่อนตีกับสลิ่มผมแม่งโคตรขี้เกียจอธิบายอะไรพวกนี้เลย ผมนี่สวนเลย ด่ามาก็ด่ากลับ
0
0

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 26544
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 23:13
ผมนี่รออ่านคอมเม้นท์ของแก๊งสามช่าเลยครับ  

มาครบยังครับ นัดที่แล้วผมวิ่งไป120นาที

แล้วสรุปเคสนี้เพื่อไทยผิดยังไงครับท่าน
อ่านเมนต์ท่าน Wolvesgangster ก็ได้นะครับ
ถ้าไม่อยากอ่านที่ผมอธิบายไปแล้วหน้าก่อนๆ
ส่วนเรื่องเจ๊แขกแซะ ผมว่าจริงๆก็ไม่ควร สุดท้ายก็ลงเอยแบบนี้ คนไม่ได้สนใจเนื้อหา content ละ

ปล.เมนต์ผมอยู่หน้า2นะครับ ถ้าอยากอ่าน  

มาดิ้นอะไรเนี่ยผมแซวเล่นกับเพื่อนสมาชิกอีกท่านเฉยๆ ยังไม่ได้เม้นอะไรเกี่ยวกับสภาล่มเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 23:20

มาดิ้นอะไรเนี่ยผมแซวเล่นกับเพื่อนสมาชิกอีกท่านเฉยๆ ยังไม่ได้เม้นอะไรเกี่ยวกับสภาล่มเลย  

อ่าว ก็ content มู้นี้เกี่ยวกับเรื่องสภาล่มนิ
แถมผมยังโดนพาดพิงเป็นแก๊ง3ช่าด้วย555555
เออ คนคิดก็ช่างคิดนะ เหอะๆๆ
เอาเถอะ อัญเชิญท่านตีกับอีก2คนไปนะ ตามสบาย5555
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel