ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6532
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 15:36
[RE: สภาล่มอีกแล้วครับท่าน]
Domi_nut พิมพ์ว่า:
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
Mr.Thekop พิมพ์ว่า:
ส่วนมาก สส ฝ่าย รบ ใช่ไหมครับ  

ถ้าแค่ 195 น่าจะทั้งคู่อะครับ จริงๆ ไม่ว่าใครก็ไม่ควรขาดประชุมไหม? เค้าเลือกมาทำงาน
จะผ่านก็ผ่าน จะไม่ผ่านก็ไม่ผ่าน จะได้ไปพิจารณาอย่างอื่นต่อ มีเรื่องรอพิจารณาอีกบานเลย ต้องมาติดเรื่องที่พวกมันขาดประชุม แล้วก็ไม่ต่อไม่ได้เนี่ยแหละ  

รบ ไปจัดการตัวเองเถอะครับ เพราะมีหน้าที่รักษาองคืประชุม ในฐานะเสียงข้างมาก

ฝ่ายค้านเค้าเข้าประชุมแต่ไม่แสดงตัวเฉย ๆ
เป็นธรรมเนียมสภามาช้านาน  

ก็ถ้ารัฐบาลมากันเยอะ ยังไงก็ครบครับ ถ้าถามว่าส่วนมาก สส ฝ่าย รบ ใช่ไหม ก็ใช่ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Sometimes you have to do the wrong things, for the
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17258
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 15:43
เป็นเรื่องเกมการเมืองล้วนๆ ที่ฝ่ายค้านตั้งใจให้สภามันล่ม จริงๆ ถ้าไม่หน้าด้านทนยื้อ มันก็ควรไสหัวออกไปได้แล้ว

สำหรับผม ผมมี bias แน่นอน ว่าเรื่องนี้แม่งเป็นความรับผิดชอบของรัฐบาล โทษ พปชร ได้เต็มปาก ว่าไม่มีปัญญาบริหาร

ถึงเป็นเพื่อไทยหรือก้าวไกล ถ้าเป็นรัฐบาลแล้วปล่อยล่มแบบนี้ผมก็ด่านะ

และผมคิดว่าแม่งเป็นเรื่องใหญ่ด้วย ที่ผู้นำต้องมาตอบว่าเกิดอะไรขึ้น ถ้าห่วยแตกจริงๆ ก็ต้องพูดว่าออกไปเหอะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 6166
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 15:48
จริงๆ ก็มากันนั่นแหละ ฝ่ายค้านอะ แต่พอถึงเวลาโหวตก็รอหน้าห้องบ้าง ไม่ก็นั่งในห้องแต่ไม่เสียบบัตรโหวต

เพราะถ้า ฝั่ง รบ มากันครบ ยังไงมันก็โหวตผ่านอยู่แล้ว

นี่มันเกมการเมือง โชว์ให้เห็นว่า ฝั่ง รบ มากันน้อย ไม่ใส่ใจแก้ปัญหาประชาชน นั่นแหละ

ฝ่านค้าน มันได้แค่ตรวจสอบ แต่นโยบายมันต้องมาจากฝั่งรัฐเต็มๆ อยู่แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Fri Feb 04, 2022 15:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 15:49
MegaKarn พิมพ์ว่า:
แบบนี้ก็เหมือนระเบิดเวลาอ่ะ รอวันยุบสภา  

เขาจะยุบหรอ ในเมื่อสภามีหน้าที่ตรากฏหมายใหม่เฉยๆ

หน้าที่บริหารมันก็รัฐบาลเหมือนเดิม

สภามีแค่ตรากฏหมาย กฏหมายอันไหนไม่จำเป็นถึงจะเล่นเกมส์การเมืองไปก็ไม่ได้ออกกฏหมายใหม่ๆแค่นั้นแหละ ลองเป็นวาระออกกฏหมายบัตรเลือกตั้งสองใบเพื่อไทยเข้าเต็มสภาแน่นอน ยุบสภาตอนนี้เพื่อไทยไม่ได้เปรียบในการเลือกตั้งครั้งหน้านะ แต่ถ้าออกกฏหมายเลือกตั้งบัตรสองใบดิ เข้าทางเพื่อไทยเลย ผมเลยไม่คิดว่าจะยุบสภาเร็วๆนี้
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7852
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 15:50
รอดูจำนวน สส มาทำลงชื่อแต่ละพรรค เหมือนเมื่อวาน พท. กดลง 14 คนก็ล่มไป ก้าวไกลยังลงตั้ง 42 พวกร้าบานก็มาประมาณครึ่งนึง (พปชรมาเยอะหน่อย) ผมมองว่า สส จะมาทำงานมันก็ต้องมีทั้งฝ่ายค้านและร้าบานมาด้วยกันอ่ะ ใช้ในการผ่านกฎหมายต่างๆ หรือ เสนอยัติโน่นนี่ มาเล่นเกมส์การเมือง เพื่อให้รีบยุบสภามันก็ไม่ไหวเหมือนไม่ได้มาทำงานอ่ะ ได้เบี้ยประชุมมั้ยพวกที่ไม่มา หรือพวกที่มาแล้วไม่ลงคะแนน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: While the sky is blue
เข้าร่วม: 26 Mar 2008
ตอบ: 3543
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 15:52
ปืนเล็กหัวใจโต๊โต พิมพ์ว่า:
Backspace พิมพ์ว่า:
messinho พิมพ์ว่า:
เมื่อวาน พท. น่าจะไม่มาลงชื่อหลักร้อยนะครับ
https://msbis.parliament.go.th/ewtadmin/ewt/parliament_report/download/vote_detail/20220202184546A24.pdf?fbclid=IwAR3NgW7x0-iNOhwX7Y-W-VyDWo3L1IJuyComJrI4Qe1jQXCXDrovVO767es
วันนี้ก็น่าจะเหมือนกัน  

ทำไมหว่า ขี้เกียจว่างั้น ถึงมาก็ล่มอยู่ดีไม่ก็ทะเลาะกัน เลยไม่มาแม่งงี้ ถ้าจะประท้วงต้องไม่มายกพรรคป่าว นี่มาบ้างไม่มาบ้าง งง  

ผมว่าเพื่อไทยน่าจะอยากให้เกิดภาพสภาล่มบ่อยๆ เพราะมันคือตัวเร่งชนวนชั้นดีเลยให้เกิดการยุบสภา ให้เห็นภาพว่าประยุทธ์คุมรัฐบาลไม่อยู่แล้ว เป็นกลยุทธ์อย่างหนึ่ง

แต่ผมไม่ชอบนะครับ จะอ้างกลยุทธ์อะไร โดดงานก็คือโดดงานอะ  
ฝ่ายค้านมาแต่ไม่เข้าประชุมเพราะต้องการเช็คองค์ประชุมรัฐบาลนะครับ
0
0

WE'LL BE IN LEAGUE ONE JUST FOR TOUR!

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2021
ตอบ: 1345
โพสเมื่อ: Fri Feb 04, 2022 16:01
บริหารราชการแผ่นดินไม่ได้ก็ลาออกไปครับ ไอตู่เอ็งก็เคยพูดเองนิ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel