BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2289
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:22
[RE: ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย]
สมมุติเวลาเกิดเหตุเหลือ 2 วินาทีชน

สมมุติขับมาจะชนละ มีเวลา 2 วิหยุดรถ

กรณีที่ 1 ขาขวาหมุนจากคันเร่ง ไปเหยียบเบรค(ขึ้นอยู่กับความเร็วหมุนขาแต่ละคน) ขาซ้ายยันที่พักเท้าไว้แต่แรก

กรณีที่ 2 ขาซ้ายเหยียบเบรค และเบรคได้เร็วกว่ากรณีที่1 1วินาทีเพราะยันคาไว้อยู่แล้ว
แต่ขาขวาจมคันเร่งจากแรงเหวี่ยงที่ต้องรีบเบรคหน้าทิ่ม
แล้วค่อยยกเท้าขวาออกไปหาที่พักเท้าอีกรอบหลังจากตั้งหลักได้ (แต่พอคิดถึงตรงนี้ถ้ามีแรงเหวี่ยงมันก็ยกขาไม่ขึ้นสิ?) สมมุติซึ่งมันยกขึ้นละกัน ก็ต้องหาที่เหยียบใหม่ยันขาขวาไว้เพราะแรงเหวี่ยงตามหลัก แต่ทีนี้ไม่มีที่เหยียบเพราะที่พักขาอยู่ด้านซ้าย มันก็ต้องไปลงซักที่หนึ่งเพราะมันมีเวลา 2 วิ

ผมก็ไม่รู้อันไหนดีกว่ากันนะ

อันนี้ไม่ตัดสินนะ เป็นแนวคิดจากที่ลองจินตนาการสดๆ ถ้ามีแนวคิดที่ดีกว่า ก็ลองยกเป็นกรณีมา เพราะผมอาจจะมองไม่รอบก็ได้ ลองดูครับ

ส่วนตัวผมขอเลือกขับเท้าเดียว ช่วงที่ผ่อนคันเร่งเท้าจะย้ายมาที่เบรคเตรียมไว้ ดีกว่าการเผลอเหยียบคันเร่งเวลาตกใจ ดีกว่า ขอลงทุนแบบความเสี่ยงต่ำ
ผมไม่เอาแบบนักแข่ง ผมไม่รีบ ลงทุนสูงไป ล่มๆเด้อ บรรทัดนี้ความเห็นส่วนตัว

แก้ไขล่าสุดโดย santi เมื่อ Sun Jan 02, 2022 04:00, ทั้งหมด 6 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2021
ตอบ: 3089
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:23
[RE: ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย]
ขับสองเท้ามันหนักหัวใคร ตลกวะ อยาคตมีลูกก็จะสอนสองเท้าอย่าไปขับเท้าเดียว กฏหมายไม่มีห้ามจะชนก็ชีวิตผมเอง
0
6
หากโดน 34 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15452
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:28
:ดีใจจังขนมปังขึ้นรา: พิมพ์ว่า:
Silence พิมพ์ว่า:
เถียงกันไร้สาระ เอาแต่อารมณ์ของตัวเองมาตัดสิน ผมว่ามันไม่ดีนะ

เอางานวิจัยมาตตัดสินกันดีกว่า

https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/27210894/

มีงานวิจัยที่ทำในปี 2016 แต่ทำใน Simulator โดยให้คนลองใช้ทั้ง 1 เท้า และ 2 เท้ามาตัดสินกันว่าอันไหนดีกว่ากัน

สิ่งที่งานวิจัยนี้สรุปคือ

1.ไม่เคยมีงานวิจัยหรือหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใดๆที่บ่งบอกว่าการขับรถด้วย 1 เท้า หรือ 2 เท้าดีกว่ากัน
2.ไม่เคยมีหน่วยงานรัฐ ไม่ว่าจะรับดับประเทศหรือท้องถิ่น (paper นี้ทำที่อเมริกา) ออกมาให้คำตอบว่าอันไหนดีกว่ากัน
3.เมื่อเปรียบเทียบใน Simulator แล้ว พบว่า กลุ่มคนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ มีระยะเวลาในการเหยียบคันเร่งเร็วกว่ากลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ
4.ส่วนกลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ มีการเหยียบเบรคที่เร็วกว่า การหยุดรถที่เร็วกว่า และระยะเบรคที่สั้นกว่า คนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ
5.งานวิจัยนี้เป็นงานวิจัยที่ทำใน Simulator ดังนั้นอาจจะไม่สามารถเอาไปใช้ในการขับรถบนถนนจริงๆก็ได้

ใครมีงานวิจัยอะไรอื่นๆมา ก็ลองมา Discuss กันได้ครับ  

ดูจากที่สรุป ไม่เห็นตัดสินอะไรได้เลย  

ผมบอกให้เอางานวิจัยมาวัดกันครับ พร้อมกับยกตัวอย่างตัวนี้มา ไม่ได้เจตนาจะสื่อว่าตตัวนี้ตัดสินได้
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15999
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:28
ตอนสอบใบขับขี่ ตอนเหยียบเบรคเมื่อได้สัญญาณ เขาบังคับท่านไหมครับว่าต้องใช้เท้าข้างไหน
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ก็แค่คนชอบดูหนัง
เข้าร่วม: 20 May 2007
ตอบ: 4537
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:30
ส่วนตัวผมก็ว่าอันตราย แต่ก็คิดว่าแล้วแต่คนถนัด
กลัวพวกถอดรองเท้าขับ แล้วเอารองเท้าไว้ที่พื้นตรงนั้นเลยมากกว่า
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6533
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:32
ที่อ่านมา สรุปจากหลายๆคนคือ
ข้างเดียวเวลาโดนชนหรือเราไม่ได้เป็นคนกำหนดเหยียบเบรค เราจะเหยียบเบลคแล้วเอาเท้าซ้ายยันตัวเองทำให้ปลอดภัยกว่า
แต่ถ้าอุบัติเหตุอยู่ข้างหน้า แล้วเราต้องรีบเหยียบเบรคให้ไวๆ ใช้เท้าสองข้างจะดีกว่า เพราะจะหยุดรถได้ไวกว่า
แบบนี้ใช่มะ
0
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: -# PUNCH #-
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 16877
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:33
เข้าใจว่ามันถนัดแหละ แต่ใช้ในสนามแข่งอย่างเดียวจะปลอดภัยกว่า

ไม่ได้บอกว่าขับไม่ได้ แต่แค่มันอันตรายกว่าอย่างนั้นเอง

ใน simulator ที่เข้าทดสอบกันมันก็ได้ผลตามนั้นแหละว่าใช้ 2 มันเบรคได้เร็วกว่า รถแข่งมันถึงได้ใช้แบบนั้น

แต่งานวิจัยเขาลืมไปอย่างนึงคือ simulator มันไม่ได้มีแรง G มากระทำ

รถใช้งานทั่วไปมันไม่ได้ออกแบบมาเหมือนรถแข่ง เบาะ ท่าทางการนั่งอะไรมันไม่ได้ support ขนาดนั้น

เวลาที่กระทืบเบรคแรงๆ ตัวมันจะถลำไปข้างหน้าแล้วมีโอกาสทำให้เท้าขวาไปกดคันเร่ง

ผมบอกว่ามีโอกาสนะ ซึ่งมันก็เป็นไปได้ถ้ามันเบรคกระทันหันจนตั้งตัวไม่ทัน

หรือจอดรถติดอยู่ แล้วดันมีคนมาชนตูด เราก็พุ่งต่อไปข้างหน้าอีกที

เพราะงั้นความปลอดภัยที่สุดบนท้องถนนคือการวางเท้าบนคันเร่งเมื่อต้องการจะกดมันเท่านั้นจะดีกว่า

ถ้าปล่อยคันเร่งให้รถไหลเฉยๆก็เอาเท้าขวามาวางรอที่เบรคเลย แบบนั้นจะดีที่สุด

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: -# PUNCH #-
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 16877
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:41
Gin ta ma พิมพ์ว่า:
พวกขับ 2 เท้า ต้องมาจากเกียร์กระปุกก่อนรึป่าวนิ ปกติหัดขับเค้ามีแต่สอนเท้าเดียวทั้งนั้น แต่ที่เคยโดนว่า แล้วผมว่าไม่เมคเซ็น คือมาด่าพวกไม่ใส่รองเท้าขับรถ ปกติเท้าผมใหญ่รองเท้าหนา ลองใส่ขับละ ผมน่าจะเกิดอุบัติเหตุง่ายกว่า  

ไม่เกี่ยวครับ เกียร์กระปุกเวลาเบรคก็เท้าซ้ายเหยียบคลัทช์ เท้าขวาเหยียบเบรคอยู่ดี

ส่วนถอดรองเท้านี่แล้วแต่ แต่อย่าถอดแล้ววางไว้พื้นฝั่งคนขับก็พอ
4
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 4082
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:49
ntnknr พิมพ์ว่า:
JoseSanz พิมพ์ว่า:
ลองหัดเท้าเดียวดูบ้างไหมครับ
ผมเข้าใจว่าถนัด
แต่ลองหัดขับด้วยเท้าเดียวนิดนึง ผมว่าไม่ยากเหมือนหัดขับรถใหม่ซิงหรอกครับ

ขอบคุณครับ  

จริงๆผมขับเท้าเดียวได้นะครับ แต่ 2 เท้าถนัดกว่า และผมรู้สึกปลอดภัยกว่า เพราะเท้าเดียว ผมต้องพะวงต้องยกเท้าสลับไปมา  

เวลาจะเปลี่ยนเท้าจากคันเร่งไปเหยียบเบรคใช้วิธีหมุนเท้าครับ ส้นเท้าจะวางแปะไว้กับพื้นรถแล้วใช้หมุนปลายเท้าครับ
4
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2289
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 04:20
อันนี้ผมสงสัย แบบว่าโง่จริงๆ อย่าแซวผมนะ

ขับเรลลี่เด่วนี้ขับออโต้กันหรอ

ที่ว่าใช้ 2 เท้า เท้าซ้ายเหยียบเบรค แล้วเขาเหยียบคลัชเข้าเกียร์กันไงอะครับ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 04:52
Geonidus พิมพ์ว่า:
GANGNUM STYLE พิมพ์ว่า:
ผมก็ขับ 2 เท้าครับ อยากจะบอกว่าไม่ต้องไปสนใจครับ ใครจะมาโชว์เก๋าโชว์อะไรก็ปล่อยเขาไปเราถนัดของเราแบบนี้ ผมก็ขับแบบนี้มาตั้งแต่หัดขับรถจนตอนนี้ก็เกือบ 20 ปีละ เวลาขับรถผมก็ไม่เคยตกใจแล้วเป็นแบบที่เขาว่า
คนมันจะล่กจะตกใจจนเกิดอุบัติเหตุจะขับ 1 เท้า 2 เท้า 456789 เท้า มันก็เกิด ยิ่งให้เราไปขับแบบที่เราไม่ถนัดมันไม่ยิ่งอันตรายกว่าหรอ  

เมนต์แดงโคตรกร่าง อารมณ์เป็นศูนย์กลางของโลกใบนี้ ไปว่าตรรกะเค้าโง่ ไปแช่งให้เค้าตาย อย่าไปใส่ใจมันเลยครับ จขกท ขยะสังคมดีๆนี่ล่ะ  

จะด่าผมเป็นขยะสังคมอะไรก็ด่าไปเถอะ แต่ขอบอกไว้ตรงนี้ เจตนาผมไม่ได้แช่งให้ใครตาย

อ่านอีกกี่ครั้ง ผมก็ไม่ได้รู้สึกแบบนั้น rip แรกเลย กะใช้คำพูดให้มันดูแรง ให้ฉุกคิด

รอบสองตั้งใจประชด ถึงวันนึงถ้ามันเกิด ต่อให้ขับมาร้อยปีพันปี มันก็แค่วินาทีเดียวที่เกิด

อย่าได้เอาลูกเมียคนอื่นไป ย้ำอีกครั้ง ไม่ได้แช่งให้ใครตาย

ถ้าทำให้ใครไม่สบายใจ ต้องขออภัยจริงๆ ขออภัยคำพูดที่รุนแรง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่สบายใจจริงๆ ที่ทำให้ใครรู้สึกว่าผมแช่ง ถ้าด่าผมเรื่องอื่นด่ามาเถอะ

ขยะสังคมอย่างผมไม่เคยแช่งให้ใครตายนอกจากเสี่ย กับประยวย
0
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
นักเตะท้ายซอย
Status: SkySea
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 648
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 06:18
ผมไม่ออกความเห็น
แต่ผมขอถามคนที่ขับ2เท้า ว่า
เวลาขับเกียร์กระปุก ท่านใช้เท้าไหนเหยียบเบรค
หรือท่านขับรถเกียร์กระปุกอย่างไงครับ
ผมสงใสเฉยๆครับ
ขอบคุณครับ
1
0

Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6239
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 06:32
ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย
จากที่อ่าน​ ทำให้ได้รู้ว่า​ รร​ สอนขับรถมักง่ายมาก

อันนี้​ จขกท​ ไม่เกี่ยวนะ​ ถนัดขับแบบนี้มาเป็น 10 ปีแล้ว​ ระมัดระวังอย่างดี ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ​ด้วย​

แต่สำหรับคนที่เขาอาจจะถนัดเท้าเดียวมากกว่า​ ปลอดภัยกว่า​ และเป็นคนที่ไม่ค่อยระมัดระวัง​ หรือขี้ตกใจกว่า​ มันจะอันตราย​ และเวลาเกิดอุบัติเหตุ​มันไม่ได้มีผลกระทบแค่เรา​ แต่รวมถึงคนอื่นด้วย

ถ้ามองภาพรวมคือ​ ประเทศไทยมันยังไม่เจริญมากจริงๆ​ ผมขับอยู่ต่างประเทศ​ กว่าจะได้ใบขับขี่ยากเย็นแสนเข็ญ​ทั้งๆ​ ที่รถก็น้อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 06:33
ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย
:ดีใจจังขนมปังขึ้นรา: พิมพ์ว่า:
เถียงกันไร้สาระ เอาแต่อารมณ์ของตัวเองมาตัดสิน ผมว่ามันไม่ดีนะ

https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/27210894/

มีงานวิจัยที่ทำในปี 2016 แต่ทำใน Simulator โดยให้คนลองใช้ทั้ง 1 เท้า และ 2 เท้ามาตัดสินกันว่าอันไหนดีกว่ากัน

1.ไม่เคยมีงานวิจัยหรือหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใดๆที่บ่งบอกว่าการขับรถด้วย 1 เท้า หรือ 2 เท้าดีกว่ากัน
2.ไม่เคยมีหน่วยงานรัฐ ไม่ว่าจะรับดับประเทศหรือท้องถิ่น (paper นี้ทำที่อเมริกา) ออกมาให้คำตอบว่าอันไหนดีกว่ากัน
3.เมื่อเปรียบเทียบใน Simulator แล้ว พบว่า กลุ่มคนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ มีระยะเวลาในการเหยียบคันเร่งเร็วกว่ากลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ
4.ส่วนกลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ มีการเหยียบเบรคที่เร็วกว่า การหยุดรถที่เร็วกว่า และระยะเบรคที่สั้นกว่า คนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ
5.งานวิจัยนี้เป็นงานวิจัยที่ทำใน Simulator ดังนั้นอาจจะไม่สามารถเอาไปใช้ในการขับรถบนถนนจริงๆก็ได้

ใครมีงานวิจัยอะไรอื่นๆมา ก็ลองมา Discuss กันได้ครับ  

ดูจากที่สรุป ไม่เห็นตัดสินอะไรได้เลย  

ผมบอกให้เอางานวิจัยมาวัดกันครับ พร้อมกับยกตัวอย่างตัวนี้มา ไม่ได้เจตนาจะสื่อว่าตตัวนี้ตัดสินได้  
อย่าไปใส่ใจกับคนที่อ่านหนังสือไม่เกิน​ 3 บรรทัด​เลยครับ​ เชื่อเขาเลยจริงๆ​ ทำใจครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 06:33

อย่าไปใส่ใจกับคนที่อ่านหนังสือไม่เกิน​ 3 บรรทัด​เลยครับ​ เชื่อเขาเลยจริงๆ​ ทำใจครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel