BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9692
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:29
[RE]ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย
Brunswick พิมพ์ว่า:
ตามไปอ่านกระทู้นู้นจนจบ

ผมเริ่มสงสัยละว่าพวกที่เอะอะไฟเบรคติดเนี่ย ส่วนใหญ่เป็นเพราะขับสองเท้าจริงๆรึเปล่า

คือการแตะเบรคพร่ําเพรื่อมันอาจจะปลอดภัยสำหรับคันที่ทำ(มั้งนะ)

แต่มันอันตรายและทำให้คันอื่นหงุดหงิดมากอะ

ไม่รู้ว่าจะเอาไง ชะลอ ข้างหน้ารถติด จะเลี้ยวหรืออะไร ต้องเดาใจเอง

บางทีถนนโล่งๆ ขับมาเร็วระดับนึง พี่ล่อแตะเบรคเล่นๆไฟท้ายติด ไอ้เราเบรคตามเกือบโดนคันหลังชน

ไม่ได้เจตนาจะว่าคนขับรถ2เท้านะครับ
ที่สงสัยเพราะอ่านความเห็นของท่านนั้นและคิดเหมือนกันว่าคนขับเท้าเดียวคงไม่ขยันเอาขาขวามาเหยียบเบรคพร่ําเพรื่อแบบนี้  

คนที่เอะอะไฟเบรคติด สำหรับผมคือคนที่ขับรถ แล้วกลัวหรือระวัง(มากเกินไป) แบบรถมันไหลไปเร็วเกินกว่าที่ตัวเองตั้งใจ ก็เลยแตะเบรค

อย่างผมขับ 2 เท้าระหว่างขับ ผมก็ไม่ได้วางเท้าซ้ายไปแป้นเบรคนะครับ ก็วางที่พักเท้านี่แหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 28217
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:33
[RE: ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย]
ตอนนี้ SS มีกระทั่งการงอร์เรื่องขับรถ1เท้า2เท้ากันแล้ว

แต่เปิดโลกทัศน์ผมเลยนะเรื่องขับรถ2เท้าเนี่ย ผมเคยสงสัยและเคยลอง(แบบลานจอดรถกว้างๆรถไม่มีเลยนะ) ลองใช้ซ้ายเหยียบเบรค2ครั้ง ผมนี่พอเลย คิดว่าเค้าไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้แบบนั้นมั้ง

แต่ผมเข้าใจทั้งสองฝั่ง ฝั่งนึงก็ถนัดแบบนี้ ส่วนอีกฝั่งเค้าก็ห่วงแหละครับ เพียงแต่คำพูดของบางคนอาจจะกระด้างไปหน่อย(หมายถึงมู้นั้นนะ)
3
0
<___คนธรรมดา___>
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 12934
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:33
[RE: ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย]
ไม่สนใจนะใครจะขับกี่เท้า ถ้ามันไม่ได้ทำให้เราเดือดร้อนอ่ะ
สนใจกฎจราจรดีกว่า
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15452
บอกไว้ก่อนนะ โดยส่วนตัวผมทีมเท้าเดียว ที่รู้สึกว่าเรื่องนี้เป็นปัญหาที่โคตรจิ๊บจ๊อยพอๆกับเรื่องของคนถนัดซ้ายหรือถนัดขวา

ไอ้ปัญหาที่เกิดขั้นบ่อยกว่าอ่ะ คือคนไม่เคารพกฏจราจร ฝ่าไฟแดง เมาแล้วขับ ขับเร็วเกิน ขับย้อนศร ขับจี้เกิน มากกว่า

อุบัติเหตุแรงๆที่ถึงตายที่พวกเราเห็นกันตามคลิปตามสื่อต่างๆ หรือตามที่ผมได้เจอตอนทำงาน ส่วนใหญ่ก็เป็นอุบัติเหตุที่มาจากการขับผิดกฏจราจรข้างต้นมากกว่าประเด็นเรื่องขับ 1 เท้าหรือ 2 เท้า

ฝากไว้ให้คิดแค่นี้แหละ
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 6831
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:37
Silence พิมพ์ว่า:
บอกไว้ก่อนนะ โดยส่วนตัวผมทีมเท้าเดียว ที่รู้สึกว่าเรื่องนี้เป็นปัญหาที่โคตรจิ๊บจ๊อยพอๆกับเรื่องของคนถนัดซ้ายหรือถนัดขวา

ไอ้ปัญหาที่เกิดขั้นบ่อยกว่าอ่ะ คือคนไม่เคารพกฏจราจร ฝ่าไฟแดง เมาแล้วขับ ขับเร็วเกิน ขับย้อนศร ขับจี้เกิน มากกว่า

อุบัติเหตุแรงๆที่ถึงตายที่พวกเราเห็นกันตามคลิปตามสื่อต่างๆ หรือตามที่ผมได้เจอตอนทำงาน ส่วนใหญ่ก็เป็นอุบัติเหตุที่มาจากการขับผิดกฏจราจรข้างต้นมากกว่าประเด็นเรื่องขับ 1 เท้าหรือ 2 เท้า

มันชอบมีคนที่ยัดเยียดความคิดและการกระทำตัวเองไปตัดสินคนอื่น

จริงอย่างที่ท่านว่าอุบัติเหตุมันเกิดจากเรื่องอื่นมากกว่าเยอะ เวลาชนกันตำรวจมันจะมาถามไหมขับกี่เท้า
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:39
[RE]ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย
Greenwood พิมพ์ว่า:

มันชอบมีคนที่ยัดเยียดความคิดและการกระทำตัวเองไปตัดสินคนอื่น

จริงอย่างที่ท่านว่าอุบัติเหตุมันเกิดจากเรื่องอื่นมากกว่าเยอะ เวลาชนกันตำรวจมันจะมาถามไหมขับกี่เท้า  

ลั่นประโยคสุดท้าย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2010
ตอบ: 1193
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:40
Barbellrow พิมพ์ว่า:
พรุ่งนี้ทีม2เท้า หาถนนโล่งๆ ขับมา 90 แล้วเหยียบเบรคแรงจนรถหยุด

เท้าขวาจะเหยียบคันเร่งโดยที่ควบคุมไม่ได้ อยากรู้ว่าจะเป็นอย่างที่เม้นแดงพูดหรือเปล่า

อย่าถามทำไมไม่ลองเอง ผมขับไม่เป็น ยังไม่มีรถด้วย  

ถ้าตามงานวิจัยนะครับ การเบรคจาก 90 เหลือ 0 ในระยะกระชั้นชิด

โอกาสที่กลุ่ม 2 เท้าจะเบรคได้โดยไม่ชนเยอะกว่า เพราะ Reaction time เร็วกว่า สามารถหยุดรถได้เร็วกว่า ทำให้ระยะเบรคสั้นกว่า

ซึ่งโอกาสในการที่จะเหยียบไปแล้วเหยียบทั้งเบรคและคันเร่งพร้อมๆกัน มันก็คงมีแหละครับ แต่มันคือคำว่า "ถ้า"

คุยกันเรื่องง่ายๆ อย่างระยะเบรค ที่ใครเห็นก็รู้ว่ามันเป็นเรื่องที่ชัดเจนมากในการป้องกันการชนหรือการบาดเจ็บ น่าจะเป็นสิ่งที่น่าจะคุยมากกว่าสิ่งที่ต้องใช้คำว่าถ้ารวมกันหลายๆอย่างน่าจะดีกว่าครับ  

ถ้าพูดกันเรื่องความเร็วในการเหยียบ 2 เท้ามันเร็วกว่าล้าน%อยู่แล้วครับ เพราะมันไม่ต้องย้ายเท้าไปมา

เช่นเดียวกับขับรถไม่รัดเข็มขัด มันนั่งสบายกว่าอยู่แล้ว หรือผมขับรถ 180 ทุกวันถึงบ้านไวกว่า ผมขับมา 20ปีไม่

เคยชน แถมการถึงบ้านไวกว่าทำให้ผมใช้ชีวิตบนถนนน้อยลงเท่ากับว่าผมลดเปอร์เซ็นการเกิดอุบัติเหตุไปได้จาก

การที่ขับเร็วเพราะใช้เวลาอยู่บนถนนน้อยกว่า

ไม่ก็ถ้าผมบอกว่า

ผมถนัดถอดรองเท้าขับรถเพราะรู้สึกปลอดภัยกว่า รับรู้ได้ถึงแรงที่เหยียบไปได้มากกว่า

ใส่รองเท้าแล้วกะระยะไม่ได้แุถมรองเท้าแต่ละคู่พื้นหน้าไม่เท่ากัน

จริงๆปัญหาไม่ได้อยู่ที่ ท่านขับได้ไม่ได้แต่มันอยู่ที่ว่าไอ้รองเท้าที่ถอดไม่รู้

ซักวันอาจจะลืมแล้วมันมาขัดเบรกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

เช่นกันกับเรื่องให้ขับเท้าเดียว แต่จุดประสงค์ ที่เค้าเป็นห้ามคือถ้า อุบัติเหตุมันเกิดได้หลายแบบ

ที่ไม่ได้เกิดจากเรา เหยียบเบรกเร็วไม่เร็ว

อาจจะโดนชนตูด ตั้งสตีไม่ทัน ยางแตก ลดหมุน ถนนไม่ดี ตามที่คอมมเมนท์แดงบอกว่า

ถ้าโดนแรงGผลักโดยที่ตัวเองที่วางเท้าอยู่อยู่ทั้ง สองอย่าง แบบไหนมันอันตรายกว่า

ระหว่างเท้านึงมีที่ค้ำ กับเท้านึงไม่มีที่ค้ำหรือค้ำไม่ทัน
3
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ลูกเขย มูริญโญ่
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 5192
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:44
ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย
เถียงกันไปทำมายยย

อยากขับอีท่าไหนก็ขับไปเถอะะ
อย่าไปลำบากคนอื่นและตนเองก็พอ

ส่วนอุบัติเหตุ ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

ยกเว้นอีกฝั่งเมา//ความเมามีผลกว่าเถียงกันเรื่องขับ1หรือ2 เท้าเยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

via GIPHY

ยินดีเป็นเพื่อนและแลกเปลี่ยนทัศนะกับทุกคนทุกทีมนะครับ แอดมาได้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นติ่งพ่อมู เชียร์แมนยู และ ชอบบิลเบา
นักเตะเทศบาล
Status: MAKE US DREAM
เข้าร่วม: 18 Aug 2008
ตอบ: 4469
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 02:49
อ่าวเห้ย ผมขับใช้2เท้าเพราะติดมาจากเกมส์ เคยตอนหัดขับเท้าเดียวเเล้วจะเบรคกระทันหันตกใจไปเหยียบคันเร่งลงไปอีกเกือบชนกำแพง มีคนบอกให้หัดใช้เท้าเดียวเยอะมาก แต่ไม่รู้ดิถ้าอีกขาไม่ได้วางไว้ที่เบรคไว้ผมรู้สึกไม่ปลอดภัยยังไงก็ไม่รู้

0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2020
ตอบ: 196
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:00
เรื่อง"ความถนัด" เข้าใจดีเลยนะ เพราะเริ่มมาจากสองเท่าเหมือนกัน
ผมเคยคุยกับเพื่อนเหมือนกันว่าผมถนัด2ข้าง เพราะตอนฝึกมาแต่ต้นก้ขับอย่างนั้นไม่มีปันหามาเป็นปีกว่าๆ

คราวนี้คำว่า "ถนัด" มันเป็นตัวบ่งบอกถึงความชำนาญของเราในเรื่องนั้นๆ ผมเข้าใจนะว่ามันทำให้เรา"มั่นใจ"กว่า
แต่พอศึกษากฏระเบียบ กับเหตุผลว่าทำไมควรขับเท้าเดียว ผมเลยฝึกขับเท้าเดียวจนชำนาญแล้วก้เรื่อยมา

คราวนี้ทามไลน์โลจิคเหตุผลที่ผมจำได้แล้วยอมมาฝึกเท้าเดียวคือ
- รถออโต้ทั่วไปไม่ได้ออกแบบมาเพื่อขับสองเท้า
- ที่วางหรือที่ว่างด้านซ้ายมีใว้เพื่อให้วางเท้าซ้าย พัก หรือ"ยัน"
- ลองคิดภาพถ้าตัวเราพุ่งไปข้างหน้าตอนรถชน แล้วขาซ้ายเราไม่มีที่ "ยัน" ตรงนี้ แต่เป็น เบรค แทน เท่ากับว่าเราต้องยันเบรคสุดตัว ซึ่งตรงนี้ไม่ได้ต่างอะไรจากคนขับข้างเดียวมากนัก เพราะขับข้างเดียวก้มายันเบรคนี่แหละเวลาเกิดเหตุอะไร
- แต่จุดสำคัญมันอยุตรงนี้ครับ ถ้าขับ2ข้าง อีกข้างจ่ออยุ่ที่คันเร่ง ข้างซ้ายยันเบรคแล้วข้างขวายันอะไร? อันนี้แหละที่ผมถามตัวเอง เพราะการขับสองข้าง คือข้างขวามันเหยีบคันเร่งเป็นอย่างเดียว เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินมันจะไม่สามารถมาทำสิ่งที่มันไม่เคยทำได้รึเปล่า ซึ่งนั่นคือการไม่เหยียบคันเร่งที่มันจ่ออยุ่ แล้วแรงต่างๆมันก้บังคับให้เราต้องยันไปข้างหน้า อันนี้ผมตอบตัวเองไม่ได้จริงๆว่าเราจะทำได้ยังไง เพราะการเกิดอุบัติเหตุมันฝึกซ้อมไม่ได้ซะด้วย

ผมแค่อยากฝากการไล่ลำดับทางความคิดเหตุผลตรงนี้นิดนึงต่อท่านคนขับ2เท้า เพราะผมเองก็เคยขับมาจริงๆที่ได้บอกไปว่าขับเป็นปีกว่าๆก็ไม่มีปันหา แต่อย่าลืมว่าอุบัติเหตุส่วนนึงมันก็ไม่ได้มาจากความชำนาญของเราอย่างเดียวอะดิครับ การเปลี่ยนแปลงมันยากเสมอนะครับเวลาเรามั่นใจ แต่มันไม่ใช่การยอมแพ้ตัวเองนะครับ มันเป็นเรื่องของการวิเคราะห์จากเหตุผลหลักฐาน แล้วปรับให้มันดียิ่งขึ้น แล้วความชำนาญมันตามมาหลังจากนั้นอีกทีนึงครับ

หรือท่านมีคิดว่ายังไงถึงเหตุการณ์ที่ผมยกตัวอย่างไปครับ ว่าคิดว่าร่างกายจะตอบสนองยังไงเวลาขับ2ข้างแล้วเกิดเรื่องอย่างว่า มาแลกเปลี่ยนกันครับ อยากทราบเหมือนกันว่ามีแนวคิดเรื่องนี้ยังไง
-

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4071
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:01
จากที่ลองไปอ่าน+หาข้อมูลมา
การขับรถ2เท้าแล้วมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุมากกว่านี่เหมือนเป็นแค่เรื่องมโนไปเองของสังคมรึเปล่า
อารมณ์เหมือนสลิ่มที่ยึดมั่นในอะไรที่มันไม่มีจริง เช่น บอกว่ายิ่งลักษณ์เคยพูดว่าคอ-นก-รีต หรือ thank you 3 times อะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:01
thekopsir พิมพ์ว่า:
อ่าวเห้ย ผมขับใช้2เท้าเพราะติดมาจากเกมส์ เคยตอนหัดขับเท้าเดียวเเล้วจะเบรคกระทันหันตกใจไปเหยียบคันเร่งลงไปอีกเกือบชนกำแพง มีคนบอกให้หัดใช้เท้าเดียวเยอะมาก แต่ไม่รู้ดิถ้าอีกขาไม่ได้วางไว้ที่เบรคไว้ผมรู้สึกไม่ปลอดภัยยังไงก็ไม่รู้

ติดมาจากเกมเหมือนผมเลยครับ ขับ 2 เท้า
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
ตอบ: 28571
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:05
ผมเคยลองขับ2เท้า (เฉพาะเวลาติดไฟแดงนะ) ก็รู้สึกไม่ถนัดจริงๆแหละ ถนัดแค่เท้าเดียว มันรู้สึกจะเคลื่อนที่เท้าช้ากว่าปกติ

แต่ก็นั่นแหละ มันขึ้นอยู่กับแต่ละคน จะมาด่าคนที่ใช้2เท้าก็ไม่ถูกต้องอะ สิทธิใครสิทธิมัน ถนัดใครถนัดมัน

เกิดมาก็ไม่เคยเห็นคนถนัดขวาไปด่าคนถนัดซ้าย หรือคนถนัดซ้ายไปด่าคนถนัดขวานะ เพราะฉนั้นถ้าเขาถนัดกี่เท้า แล้วมันไม่ทำให้เกิดอันตรายกับตัวเองหรือคนอื่นก็ไม่ควรไปด่านะ

แทนที่ไปโฟกัสว่าอุบัติเหตุส่วนมากเกิดจากอะไร จากพวกแหกกฎจราจร พวกทำผิดกฎต่างๆ ดันมาโฟกัสเรื่องขับรถกี่เท้า ผมว่าประสาทแดกอะ โฟกัสและด่ากันให้มีสาระเถอะ
แก้ไขล่าสุดโดย liveranfield เมื่อ Sun Jan 02, 2022 03:10, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0

#FSGOUT
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:13
ถูกแบนแล้ว
Tarwaan พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
ntnknr พิมพ์ว่า:
ผมไม่เคยสอนใครให้ขับรถ 2 เท้านะ แล้วก็ไม่แนะนำด้วย เพราะมันเป็นความถนัดของแต่ละคน ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับว่า ถ้าขับ 2 เท้า คุณคอนโทรลมันได้ไหม แยกประสาทได้จริงๆใช่ไหม คำตอบของผมคือ ใช่ ผมแยกได้ และไม่เคยเหยียบซ้ำกัน และไม่เคยเฉียดที่จะมีอุบัติเหตุจากการขับ 2 เท้าเลยซักครั้ง ไม่เคยทำให้ผู้ใช้ถนนเดือดร้อน มีสติทุกการขับตลอดเวลา ทุกการเบรค ห่วงหน้า พะวงหลังตลอด

แล้วเหตุผลที่มักเกิดอุบัติเหตุคืออะไร ไม่ใช่เพราะขาดสติ หรือตกใจหรือ ซึ่งถ้าจะด่า ต้องด่าพวกนั้น อย่ามาเหมารวมว่าคนขับ 2 เท้า จะทำให้คนใช้รถ ใช้ถนนซวยกันหมด มันไม่ใช่ ถามจริง คนขับเท้าเดียว ถ้าตกใจ หรือขาดสติขึ้นมา มันก็สามารถยืดเท้าไปเหยียบทั้งเบรค ทั้งคันเร่งพร้อมกันได้ปะ คำตอบคือ ได้

มันจริงอยู่ที่ขับ 2 เท้า อันตรายกว่าขับเท้าเดียว แต่มันไม่ได้ถึงกับเป็นพวกกากในสังคม หรือเป็นพวกสร้างความเดือดร้อนบนถนน พวกกากคือพวกที่เหมารวมไปหมดทุกสิ่ง พวกกากคือพวกที่คิดว่าสิ่งที่ตัวเองทำคือถูก และสิ่งที่ตัวเองไม่ทำ หรือทำไม่ได้ คือผิดไปหมด  

ฝากไว้ให้คิด จะเถียงจะอะไรก็ตามสบาย

แต่บอกให้เอาบุญ คุณจะเก่ง ชำนาญมากจากไหนไม่รู้แหละ

วันนึงสมมุติมอเตอร์ไซค์ตัดหน้าในระยะกระชั้นชิด ในขณะที่คุณขับด้วยความเร็ว 90+

คุณยกเท้าซ้ายขึ้นมากดเบรคแบบพิกัด พร้อมกับยกเท้าขวาออกจากคันเร่ง

รถคุณจะถูกกระชากให้หยุดด้วยความเร็ว ร่างกายคุณจะพุ่งไปข้างหน้า

สัญชาติญาณคุณจะหาที่ค้ำยันเพื่อลดแรงกระแทก

สองเท้าของคุณจะยันโดยอัติโนมัติ ไปที่คันเร่งและเบรค

ล้อหน้าหรือล้อหลังจะหมุนเต็มกำลัง ในขณะที่อีก 2 ล้อจะถูกห้าม

หรืออย่างร้ายที่สุด เบรคคุณจะสู้กำลังเครื่องไม่ได้เลย

ที่เหลือก็แล้วแต่เวรแต่กรรม เพื่อนร่วมทาง เสาไฟฟ้า จมน้ำ แล้วแต่ท่านยมจะเลือกให้

ปล.ต่อให้ชำนาญแค่ไหน ถ้าคุณไม่ใช่ซุปเปอร์ฮีโร่มาเวล คุณต้านแรง G ไม่ได้หรอก

เข้าใจซะใหม่ ว่ามันไม่เกี่ยวกับความชำนาญ มันคือขีดจำกัดของร่างกาย

น่าจะขึ้นเพราะผมเองอะ ตรรกะโง่ๆ ผมยกมาให้อ่านอีกรอบ

อธิบายไปแม่มไม่เข้าหัว อ้างชำนาญอยู่นั่น ไปเรื่องโทรศัพท์ไปเรื่องขับสิบปี ปลงหวะ

เอ็งก็เพลาๆหน่อยเห้ย
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 03:16
ถูกแบนแล้ว
เถียงกันไร้สาระ เอาแต่อารมณ์ของตัวเองมาตัดสิน ผมว่ามันไม่ดีนะ

เอางานวิจัยมาตตัดสินกันดีกว่า

https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/27210894/

มีงานวิจัยที่ทำในปี 2016 แต่ทำใน Simulator โดยให้คนลองใช้ทั้ง 1 เท้า และ 2 เท้ามาตัดสินกันว่าอันไหนดีกว่ากัน

สิ่งที่งานวิจัยนี้สรุปคือ

1.ไม่เคยมีงานวิจัยหรือหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใดๆที่บ่งบอกว่าการขับรถด้วย 1 เท้า หรือ 2 เท้าดีกว่ากัน
2.ไม่เคยมีหน่วยงานรัฐ ไม่ว่าจะรับดับประเทศหรือท้องถิ่น (paper นี้ทำที่อเมริกา) ออกมาให้คำตอบว่าอันไหนดีกว่ากัน
3.เมื่อเปรียบเทียบใน Simulator แล้ว พบว่า กลุ่มคนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ มีระยะเวลาในการเหยียบคันเร่งเร็วกว่ากลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ
4.ส่วนกลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ มีการเหยียบเบรคที่เร็วกว่า การหยุดรถที่เร็วกว่า และระยะเบรคที่สั้นกว่า คนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ
5.งานวิจัยนี้เป็นงานวิจัยที่ทำใน Simulator ดังนั้นอาจจะไม่สามารถเอาไปใช้ในการขับรถบนถนนจริงๆก็ได้

ใครมีงานวิจัยอะไรอื่นๆมา ก็ลองมา Discuss กันได้ครับ  

ดูจากที่สรุป ไม่เห็นตัดสินอะไรได้เลย
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel