ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 12:58
ถูกแบนแล้ว
[RE: ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย]
Geonidus พิมพ์ว่า:
ตรรกะสลิ่ม หาว่าเชื่อทำไรผิดๆ ก็มา ผิดหวังกับ SS ชิบหาย นึกว่าแม่งจะมีเหตุผลมากกว่านี้ ไม่แปลกใจละ บางคนแม่งเหลืออด เลิกเล่น เพราะโดนโยงการเมือง ทั้งๆที่เกียจประยุทจะตายห่า ผมคนนึงละที่เลิกเล่นนับจากนี้ เอะอะไร ไม่ตรงความคิดตัวเอง= สลิ่ม เรื่องแค่ถนัดขับรถสองเท้า ไอเวน

หว่ายยยย งอแงเป็นเด็กเลยอะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15208
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:03
[RE: ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย]
KiangBridge พิมพ์ว่า:
Silence พิมพ์ว่า:
เถียงกันไร้สาระ เอาแต่อารมณ์ของตัวเองมาตัดสิน ผมว่ามันไม่ดีนะ

เอางานวิจัยมาตตัดสินกันดีกว่า

https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/27210894/

มีงานวิจัยที่ทำในปี 2016 แต่ทำใน Simulator โดยให้คนลองใช้ทั้ง 1 เท้า และ 2 เท้ามาตัดสินกันว่าอันไหนดีกว่ากัน

สิ่งที่งานวิจัยนี้สรุปคือ

1.ไม่เคยมีงานวิจัยหรือหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใดๆที่บ่งบอกว่าการขับรถด้วย 1 เท้า หรือ 2 เท้าดีกว่ากัน
2.ไม่เคยมีหน่วยงานรัฐ ไม่ว่าจะรับดับประเทศหรือท้องถิ่น (paper นี้ทำที่อเมริกา) ออกมาให้คำตอบว่าอันไหนดีกว่ากัน
3.เมื่อเปรียบเทียบใน Simulator แล้ว พบว่า กลุ่มคนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ มีระยะเวลาในการเหยียบคันเร่งเร็วกว่ากลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ
4.ส่วนกลุ่มคนที่ใช้ 2 เท้าขับรถ มีการเหยียบเบรคที่เร็วกว่า การหยุดรถที่เร็วกว่า และระยะเบรคที่สั้นกว่า คนที่ใช้ 1 เท้าขับรถ
5.งานวิจัยนี้เป็นงานวิจัยที่ทำใน Simulator ดังนั้นอาจจะไม่สามารถเอาไปใช้ในการขับรถบนถนนจริงๆก็ได้

ใครมีงานวิจัยอะไรอื่นๆมา ก็ลองมา Discuss กันได้ครับ  
ผมไปอ่าน full มาละ มีคนขับ2 เท้าจริงๆ เเค่ 2จาก30 คน
แล้วการวิจัยคือแค่เอาคนเดิมมาขับทั้ง1 และ2เท้า วัดเเค่การตอบสนองเหยียบเบรคที่เร็วกว่าเวลาป้ายขึ้นให้หยุด (ซึ่ง2เท้ามันก้เร็วกว่าอยุ่แล้วเพราะเท้าซ้ายรอที่เบรค)

แต่ที่เค้าเถียงกันมันเรื่อง เวลามีรถมาชน จะเกร็งเหยียบขาลงไปตรงไหน ของพื้น ถ้าโชคดีไม่โดน คันเร่งก็ดีไป ผมไม่รู้เดี๋ยวนี้รถมี safty เวลาเหยียบ2อันพร้อมกันหรือยัง

ผมว่าวิจัยนี้ เอามาให้กับ ที่เค้าเถียงกันไม่ได้ครับ external validation ไม่ผ่าน  

ผมอยากเห็น paper เกี่ยวกับการเกร็งเหยียบขาลงไปของกลุ่มขับ 2 เท้ามากๆเลยครับ

อยากให้คนเอา paper เรื่องนี้มาแย้งเหมือนกัน

เมื่อคืนนั่งไล่หา paper เรื่องความปลอดภัน มีแต่เรื่อง unintended acceleration ที่เค้ากังวลกันมากกว่าครับ

ซึ่งสาเหตุของ unintended acceleration ที่เค้าเขียนมากกว่าคือเรื่อง เหยียบผิดกับ slip

เลยอยากเห็นงานวิจัยที่มันตอบคำถามชัดๆอ่ะ ผมหาแล้วไม่เจอ

ถ้ามีงานวิจัยนี้ กลุ่ม 2 เท้าน่าจะเงียบได้จริงๆอ่ะครับ
2
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: -KANING-
เข้าร่วม: 10 Dec 2009
ตอบ: 12348
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:05
kimikase พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้เกือบ100%อุบัติเหตุเกิดจากคนเมาแล้วก็ทำผิดกฏจราจรแล้วคนที่ด่าๆเขานี่เผลอๆชอบขับรถตอนเมาด้วยซ้ำ55
คนเรานี่เหยียดทุกอย่างจริงๆเมื่อก่อนงี้ใครใช้มือซ้ายก็จะโดนสังคมตั้งคำถามหรือเหยียดว่าประหลาด หรือคนที่ใส่แว่นก็จะโดนกลั่นแกล้งโดนดูถูกแค่เพราะไม่เหมือนตัวเอง ลองมาดูทุกวันนี้คนถนัดซ้ายก็ใช้ชีวิตได้ปกติไม่เห็นจะเป็นปัญหาอะไรเหมือนที่ในอดีตเคยตั้งคำถามกัน พวกที่ชอบแกล้งคนใส่แว่นหรือไปล้อเขาทุกวันนี้ก็ใส่แว่นกันเยอะแยะทั้งที่ไม่ได้มีปัญหาสายตากลายเป็นแฟชั่นไป
ไม่เห็นต้องมานั่งเถียงกันเลยไร้สาระมาก

ผมไม่เคยเมาเเล้วขับ ผมไม่เคยขับรถชนใคร

เเต่ผมกลัวพวกขับรถไม่คิดแบบนี้จะมาชนผมและคนในครอบครัวผม

แบบนี้ผมเหยียดได้ไหม

มู้นี้ทั้งมู้มันพูดชัดเจนมาก

ถ้าคุณขับสองเท้า เเล้วตอนรถเบรกหนักๆ ตัวไหลตามแรง G เท้าขวาไปเหยียบคันเร่งทำยังไง

ถ้าตอบข้อนี้ไม่ได้ การขับสองเท้ามันผิดหลักที่ควรจะขับตั้งเเต่แรกแล้ว

ถึงบอกว่าตายกรุณาไปตายคนเดียว อย่ามาพาคนอื่นซวย

ปล. จากที่อ่านมาทั้งหมด ทางออกที่เป็นไปได้มากสุดคือ รถรุ่นใหม่ๆ มีระบบตัดคันเร่ง ถ้าเหยียบสองอันพร้อมกัน ถ้าเเบบนี้จริง ใครอยากขับสองเท้า สี่เท้า เอาเลยตามสบาย
แก้ไขล่าสุดโดย MildMind เมื่อ Sun Jan 02, 2022 13:07, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jun 2007
ตอบ: 825
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:14
มันเป็นหลักเซฟตี้ครับ ถ้านับตัวแปรแค่ตัวเองจะขับสองเท้าไม่มีใครว่านะครับผมเชื่อว่าเอาอยู่และหลายๆท่านขับจนจะแก่ตายก็ยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่ควรตระหนักสักนิดว่าเราขับร่วมกับคนอื่น อาจจะมีคนอื่นมาชนท่านขณะจอดนิ่งๆแบบไม่ทันตั้งตัว ด้วยน้ำหนักแรงGเท้าท่านที่จ่ออยู่กับคันเร่งอาจจะกดคันเร่งทำให้ไปชนทุกอย่างด้านหน้าได้ครับ

ถ้าเราบังคับปฏิกิริยารีเฟกตัวเองได้หรือเอาชนะแรงGได้ มันก็สบายๆครับ หรืออาจจะฝึกมาดีแบบมีอะไรตัดหน้าเท้าซ้ายเหยียบเบรคเท้าขวายกหลบให้พ้นคันเร่งได้อันนี้ก็ไม่เป็นไร
0
0
ตบเด็กเตะหมาท้าผู้หญิงต่อยแย่งขนมเด็ก
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:16
MildMind พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้เกือบ100%อุบัติเหตุเกิดจากคนเมาแล้วก็ทำผิดกฏจราจรแล้วคนที่ด่าๆเขานี่เผลอๆชอบขับรถตอนเมาด้วยซ้ำ55
คนเรานี่เหยียดทุกอย่างจริงๆเมื่อก่อนงี้ใครใช้มือซ้ายก็จะโดนสังคมตั้งคำถามหรือเหยียดว่าประหลาด หรือคนที่ใส่แว่นก็จะโดนกลั่นแกล้งโดนดูถูกแค่เพราะไม่เหมือนตัวเอง ลองมาดูทุกวันนี้คนถนัดซ้ายก็ใช้ชีวิตได้ปกติไม่เห็นจะเป็นปัญหาอะไรเหมือนที่ในอดีตเคยตั้งคำถามกัน พวกที่ชอบแกล้งคนใส่แว่นหรือไปล้อเขาทุกวันนี้ก็ใส่แว่นกันเยอะแยะทั้งที่ไม่ได้มีปัญหาสายตากลายเป็นแฟชั่นไป
ไม่เห็นต้องมานั่งเถียงกันเลยไร้สาระมาก

ผมไม่เคยเมาเเล้วขับ ผมไม่เคยขับรถชนใคร

เเต่ผมกลัวพวกขับรถไม่คิดแบบนี้จะมาชนผมและคนในครอบครัวผม

ถ้าคุณขับสองเท้า เเล้วตอนรถเบรกหนักๆ ตัวไหลตามแรง G เท้าขวาไปเหยียบคันเร่งทำยังไง

ถ้าตอบข้อนี้ไม่ได้ การขับสองเท้ามันผิดหลักที่ควรจะขับตั้งเเต่แรกแล้ว

ถึงบอกว่าตายกรุณาไปตายคนเดียว อย่ามาพาคนอื่นซวย

ปล. จากที่อ่านมาทั้งหมด ทางออกที่เป็นไปได้มากสุดคือ รถรุ่นใหม่ๆ มีระบบตัดคันเร่ง ถ้าเหยียบสองอันพร้อมกัน ถ้าเเบบนี้จริง ใครอยากขับสองเท้า สี่เท้า เอาเลยตามสบาย  

ผมถึงได้บอกไง เอางานวิจัยมาคุยกันครับเรื่องที่บอกว่าตัวไหลตามแรง G แล้วเท้าขวาไปเหยียบคันเร่ง

ถ้ามี paper ตัวนี้นะ ผมว่าทีม 2 เท้าเถียงไม่ออก

แตต่อันนี้มีแต่เขียนเองโดยไม่มีหลักฐานอะไรเพิ่ม มันก็เถียงงกันโดยใช้ Bias ไม่จบนั่นแหละ
1
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ไม่รู้ว่าเธอเป็นใคร คนหรือไมโครเวฟ
เข้าร่วม: 16 Jan 2014
ตอบ: 378
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:29
[RE]ขึ้นเลย กับการขับรถ 2 เท้าเนี่ย
Quagliarella พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
พวกขับ 2 เท้าอยากรู้จังว่าเวลาขับเกียร์กระปุกเหยียบเบรค-คลัชกัน ยังไง ใช้ขาสามหรอ  

ถามสี่ห้าคนละยังไม่มีคำตอบเลยครับ เห็นแค่บอกขับได้แต่จำไม่ได้ ตลก  

ชี้แจงครับ

ขับเกียร์กระปุก ก็เท้าช้ายเหยีบคลัช เท้าขวาก้เบรกกับคันเร่งครับ
ที่ผมขับสองเท้าเดียออโต้ เพราะน่าจะเกิดจากการชินว่าเท้าช้ายต้องทำอะไรบางอย่าง แล้วก้มันมีประสิทธิภาพในการเบรกต่างๆด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
arsenal

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: -# PUNCH #-
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 16797
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:39

ผมถึงได้บอกไง เอางานวิจัยมาคุยกันครับเรื่องที่บอกว่าตัวไหลตามแรง G แล้วเท้าขวาไปเหยียบคันเร่ง

ถ้ามี paper ตัวนี้นะ ผมว่าทีม 2 เท้าเถียงไม่ออก

แตต่อันนี้มีแต่เขียนเองโดยไม่มีหลักฐานอะไรเพิ่ม มันก็เถียงงกันโดยใช้ Bias ไม่จบนั่นแหละ  

มันไม่มีไงครับเพราะมันทำบน simulator ไม่ได้

เพราะมันคือสถานการณ์ที่เกิดจากการเบรคโดยไม่ได้ตั้งใจ หรือถูกชนจากข้างหลังโดยที่ไม่รู้ตัว

แล้วไปทำจริงใครจะรับประกันได้ว่ามันจะปลอดภัยครับ มันไม่ต่างอะไรกับการทำ crash test เลยนะ
0
0

โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:53
LUCIFER_GT พิมพ์ว่า:

มันไม่มีไงครับเพราะมันทำบน simulator ไม่ได้

เพราะมันคือสถานการณ์ที่เกิดจากการเบรคโดยไม่ได้ตั้งใจ หรือถูกชนจากข้างหลังโดยที่ไม่รู้ตัว

แล้วไปทำจริงใครจะรับประกันได้ว่ามันจะปลอดภัยครับ มันไม่ต่างอะไรกับการทำ crash test เลยนะ

มันควรจะมี Case report หรือ บทความทางวิชาการอะไรเรื่องพวกนี้มาบ้างสิครับ เอา Expert opinion ที่เป็นบทความของคนในวงการ Safety / วิศวกรรมทางยานยนต์ มาอ้างอิงบ้างก็ได้ แต่ผมยังหาไม่เจอเลย

ไม่ใช่เอา นาย A แห่งเว็บโป๊แห่งหนึ่งมาอ้างอิง แล้วบอกว่า เนี่ย อันนี้อันตราย พวกแกต้องขับ 1 เท้าเท่านั้น ถามจริงๆ ใครมันจะไปฟังนาย A เป็นใครมาจากไหนก็ไม่รู้

มันไม่ได้จำเป็นต้องเป็นงานวิจัยทีุ่ถูก Design ไว้ตั้งแต่แรกก็ได้ แต่มันต้องมีเขียนถึงใน paper ด้าน safety บ้าง ถ้ามันเป็นเรื่องที่คนเค้าเถียงกันหรือ concern ซะขนาดนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Silence เมื่อ Sun Jan 02, 2022 13:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 2632
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:12
ตอนขับเกียร์กระปุก ก็ใช้เท้าขวาเหยียบเบรคใช่มั้ย

ทำไมเกียร์ออโต้ ถึงอยากจะใช้เท้าซ้ายเหยีบเบรค

ทั้ง ๆ ที่ตามความเคยชิน คุณใช้เท้าขวาเบรคมาตลอด จะใช้เท้าซ้ายเบรค คุณต้องใช้ความพยายามในการฝึกฝนซะด้วยซ้ำ (ถ้าคุณใช้เท้าซ้าย เหยียบคลัทพร้อมเหยียบเบรคได้ ก็ขออภัย)

ที่ใช้เท้าซ้ายเบรค เพราะรู้ว่า นักแข่งโกคาร์ทใช้เบรคหรือเปล่า

ถ้าในกรณีตามนักแข่งจริง ๆ ขอให้รู้ว่ามันคนละกรณี ในสนามแข่ง จุดมุ่งหมายคือความเร็วสูงสุด และคุณพร้อมที่จะเกิดอุบัติเหตุตลอดเวลา ใส่ชุดหุ้มเหล็ก มียางพร้อมรับการกระแทกที่ทางโค้ง มีคนแสตนบายถังดับเพลิงพร้อม และเพื่อนร่วมทางคือคนแบบคุณ ในขณะที่เพื่อนร่วมถนนไม่ได้เหมือนเพื่อนร่วมสนาม
0
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41497
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:21
โชคดีครับ SS สังคมขยะที่แท้ทรู  

บาย สลิ่ม
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16698
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:55
โชคดีครับ SS สังคมขยะที่แท้ทรู  
555555555555
0
0
Do you hear the people sing ?
นักเตะท้ายซอย
Status: Memes everyehere
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 372
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 17:07
สนุกมาก 12 หน้า

ผมอายุ 28 (เคยขับเกียร์กระปุกผิวเผินมากๆ 99% ออโต้ตลอด)
ผมฝึกขับรถตั้งแต่ 14 15 โดยใช้2เท้า ฝึกขับในหมู่บ้าน เท้าขวาคันเร่ง เท้าซ้ายเบรค ฝึกเองครับตอนนั้น
พอไปเรียนขับรถตอนอายุ 18 ครูบอกให้ใช้เท้าเดียว
ผมก็ใช้ตาม แต่ไม่ถนัด ตอนนั้นคิดว่า เหมือนต้องหัดขับรถใหม่เลย ผมรำคาญ ผมชินสองเท้า
ผมก็ใช้เท้าเดียวบ้าง สลับสองเท้าบ้างครับ ตอนขับไม่มีใครอยู่ด้วยใช้สองเท้า ตอนเรียนตอนสอบใช้เท้าเดียว เพราะขืนใช้สองเท้าสอบแม้มโดนตกแน่นอน 5555

ตอนเกิดเรื่อง ตอนนั้นผม 19 มั้ง ผมไปตจว. ถนนเลนคู่ ไป2กลับ2 ผมอยู่เลนขวา(เลนขับเร็ว) ใช้สองเท้า มอไซมันพุ่งออกมาจากซอยฝั่งตรงข้าม ปาดหน้าเข้าซ้าย(คือมันออกจากซอยบ้านมัน แล้วพุ่งออกมาอย่างไว ข้าม2เลนสวนแล้วมาฝั่งเลนส์ผมแล้วจะเข้าไปที่เลนขับช้า) ผมตกใจเอาเท้าซ้ายเหยียบเบรก แล้วเท้าขวาที่เคยอยู่ที่คันเร่งก็เอาลงมาเกาะที่พื้น ทีนี้รถผมมันเบรกแรง ปลายเท้าขวาผมไหลไปชนคันเร่งด้วยครับ มันเลยเหมือนกดพร้อมกัน2อัน โครตโชคดีที่ไม่ได้ขับเร็ว รถไม่ปัด ไม่ไถล แต่รถกระตุกแรงมาก แล้วไม่ได้เบรก ไม่ได้ช้าชะลออะไรขนาดนั้นด้วยนะ โครตโชคดีที่ไม่เสียการทรงตัว ไม่มีรถสวน ไม่มีรถใกล้ๆ ถนนโล่ง

พอเลยครับ หน้าพ่อ หน้าแม่ คำพูดครูสอนขับรถนี่ลอยมาเลย
ผมจะไม่ดื้ออีกแล้ว ของงี้ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอกครับ ไอ้คำว่าระวังอยู่ตลอด ไอ้เราอ่ะขับดี ขับระวัง แต่ไอ้คนอื่นมันไม่ระวังแบบเราครับ อะไรกผ้เกิดขึ้นได้ครับ เหตุสุดวิสัย
อย่าดื้อ ทำให้มันถูกๆครับ อาจจะยาก อาจจะชินมานาน แต่มันปรับกันได้ครับ ถ้าใจอยากจะปรับอยากจะเปลี่ยน แต่ถ้าใจท่านไม่เปิดรับ ผมก็คงพูดไรไปก็เท่านั้น
9
0
“ก็ไปสะกิด EGO เขา เขาก็โกรธ 55555555555”
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4213
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 17:14
ยาวมาก อ่านเพลินเลย
ผมใช้เท้าเดียวครับ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7239
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 21:44
ไม่ได้เล่นบอร์ดวาไรตี้ตั้งนาน เจอกระทู้นี้เข้าไป ไม่รู้จะขำหรือจะโมโหดี ไม่น่าเชื่อว่าบนโลกใบนี้จะมีคนขับรถเกียร์ออโต้โดยใช้เท้า 2 เท้า
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 3848
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 22:19
ไม่แปลกใจเหรอว่าทำไมรถเค้าถึงออกแบบให้แป้นเบรคอยู่ด้านขวาใกล้กับคันเร่ง??
ก็เค้าออกแบบมาให้ใช้กับเท้าเดียวน่ะสิ ไม่งั้นเค้าคงเอาเบรคไปอยู่ตำแหน่งคลัชแล้วล่ะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel