ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ขับรถยนต์เกียออโต้ ใช้เท้ากี่ข้างในการขับ
ใช้ 1 เท้า
???
ใช้ 2 เท้า
???
คะแนนทั้งหมด: 828
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: Hendo Hoegarden
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 8071
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 18:43
[RE: ขับรถเกียออโต้ ใช้เท้ากี่ข้างในการขับ]
ถ้าไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ก็ถือว่าดีไปครับ

แต่อย่าไปสอนคนอื่น ให้ขับด้วยเท้า 2 ข้างล่ะ

เพราะมันมีงานวิจัย หลักการคิดรองรับแล้วครับว่าข้างเดียวปลอดภัยกว่า

เวลากระชั้นชิด เท้าเราจะได้เคยชินกับการถอนคันเร่งด้านขวา แล้วเปลี่ยนเหยียบเบรกด้านซ้าย

ไม่ใช่ Standby 2 ข้าง แล้วอาจเผลอเหยียบคันเร่งซ้ำได้

9
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: ✥ solo player ✣
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1596
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 18:59
[RE: ขับรถเกียออโต้ ใช้เท้ากี่ข้างในการขับ]
2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54220
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 19:04
ขับรถเกียออโต้ ใช้เท้ากี่ข้างในการขับ
ข้างเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1646
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 19:04
ถูกแบนแล้ว
papatsan พิมพ์ว่า:
Geonidus พิมพ์ว่า:
ผมสองเท้าครับ แล้วขับสองเท้า ตั้งแต่เกียร์กระปุก แล้วออโต้ด้วย เพราะเท้าซ้ายต้องเอาไว้เหยียบคาร์ทตลอด
พอมันใช้จนชำนาญ แล้วคล่องมากแล้วสบายมาก ไม่ต้องสลับให้เหนื่อย

พอมาออโต้ จากเท้าซ้ายที่ต้องเอาไว้เหยียบคาร์ทตอนกระปุก กลายเป็นเอาไว้เหยียบเบรคแทน เท้าขวาเหยียบคันเร่ง ผมนี่สบายเลย อย่างช่ำอะ ถนัดมาเป็น 10 กว่าปีละ

คือเอาง่าย ขั้นโปรเลย อันนี้พูดจริงๆสาระ  

ผมก็เหมือนกันครับ แบบนี้เลย หักเกียธรรมดาก่อนมันต้องใช้ 2 เท้า พอรถรุ่นใหม่มาเกียออโต้ เท้าช้ายที่เอาไว้เหยียบคลัชก้มาเหยีบเบรคแทน เบรคได้เร็วกว่า มาก ผม ยังงงเลยคนขับเท้าเดียวถ้าต้องเบรกกระทันหันอะเบรกทันจริงเหรอ เพราะต้องยกเท้าคันเร่งทาเหยียบเบรค

ปล เคยลองเท้าเดียวขับละครับ ติดปัญหาการเหยียบเบรค เบรกได้ช้า ก็เลยใช้สองเท้า
ปล 2 บางทีการที่เราคิดว่าถูกคนเดียว มองอีกมุมบ้างครับ

ขอบคุณครับ  

ถามนิดนึงครับ ที่บอกว่า ต้องมองอีกมุม เราคิดว่าถูกคนเดียวนี่จะสื่อถึงอะไร ?
แก้ไขล่าสุดโดย Geonidus เมื่อ Sat Jan 01, 2022 19:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12313
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 19:10
ผมสองเท้าครับ แล้วขับสองเท้า ตั้งแต่เกียร์กระปุก แล้วออโต้ด้วย เพราะเท้าซ้ายต้องเอาไว้เหยียบคาร์ทตลอด
พอมันใช้จนชำนาญ แล้วคล่องมากแล้วสบายมาก ไม่ต้องสลับให้เหนื่อย

พอมาออโต้ จากเท้าซ้ายที่ต้องเอาไว้เหยียบคาร์ทตอนกระปุก กลายเป็นเอาไว้เหยียบเบรคแทน เท้าขวาเหยียบคันเร่ง ผมนี่สบายเลย อย่างช่ำอะ ถนัดมาเป็น 10 กว่าปีละ

คือเอาง่าย ขั้นโปรเลย อันนี้พูดจริงๆสาระ  

ผมก็เหมือนกันครับ แบบนี้เลย หักเกียธรรมดาก่อนมันต้องใช้ 2 เท้า พอรถรุ่นใหม่มาเกียออโต้ เท้าช้ายที่เอาไว้เหยียบคลัชก้มาเหยีบเบรคแทน เบรคได้เร็วกว่า มาก ผม ยังงงเลยคนขับเท้าเดียวถ้าต้องเบรกกระทันหันอะเบรกทันจริงเหรอ เพราะต้องยกเท้าคันเร่งทาเหยียบเบรค

ปล เคยลองเท้าเดียวขับละครับ ติดปัญหาการเหยียบเบรค เบรกได้ช้า ก็เลยใช้สองเท้า
ปล 2 บางทีการที่เราคิดว่าถูกคนเดียว มองอีกมุมบ้างครับ

ขอบคุณครับ  

ถามนิดนึงครับ ที่บอกว่า ต้องมองอีกมุม เราคิดว่าถูกคนเดียวนี่จะสื่อถึงอะไร ?  

ตามอ่านทุกหน้าก็ get ง่ายๆครับ
รู้สึกมันผิดบ้าง มันน่าจะโดนตบบ้าง มันจะเหยียบซ้อนกันน้า

อยากบอกว่าคนขับ2เท้า(จนชิน)ไม่เคยประสบปัญหานี้ครับ แยกประสาทได้แล้ว ขับจนชินแล้ว
มันคือความถนัดไปแล้วครับ

Hoden พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ก็ถือว่าดีไปครับ

แต่อย่าไปสอนคนอื่น ให้ขับด้วยเท้า 2 ข้างล่ะ

เพราะมันมีงานวิจัย หลักการคิดรองรับแล้วครับว่าข้างเดียวปลอดภัยกว่า

เวลากระชั้นชิด เท้าเราจะได้เคยชินกับการถอนคันเร่งด้านขวา แล้วเปลี่ยนเหยียบเบรกด้านซ้าย

ไม่ใช่ Standby 2 ข้าง แล้วอาจเผลอเหยียบคันเร่งซ้ำได้

ถ้าความเห็นประมาณนี้ก็น้อมรับครับ ตามงานวิจัย แล้วก็แน่นอนครับไม่เคยสอนและแนะนำใคร
คือดูจากโพลก็รู้เลยว่าเป็นส่วนน้อยจริงๆ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1646
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 19:52
ถูกแบนแล้ว
talents1628 พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ  

ตามอ่านทุกหน้าก็ get ง่ายๆครับ
รู้สึกมันผิดบ้าง มันน่าจะโดนตบบ้าง มันจะเหยียบซ้อนกันน้า

อยากบอกว่าคนขับ2เท้า(จนชิน)ไม่เคยประสบปัญหานี้ครับ แยกประสาทได้แล้ว ขับจนชินแล้ว
มันคือความถนัดไปแล้วครับ

Hoden พิมพ์ว่า:

ถ้าความเห็นประมาณนี้ก็น้อมรับครับ ตามงานวิจัย แล้วก็แน่นอนครับไม่เคยสอนและแนะนำใคร
คือดูจากโพลก็รู้เลยว่าเป็นส่วนน้อยจริงๆ  

จริงครับ อารมณ์เค้าก็คงติดสินคนอื่น แต่ก็เข้าใจได้ครับ พวกเราอาจจะชินไปละ
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: !!!PINK PANDA!!!! !!!JUNG EUNJI!!!!
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7314
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:01
ขับรถเกียออโต้ ใช้เท้ากี่ข้างในการขับ
ผมใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคมือ(แต่อยู่ที่ขา)ของ cross

นับมั้ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Pink me Pink me Pink me UP!
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5361
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:13
มั่นใจก็ใช้ไป แต่จังหวะอุบัติเหตุ รับผลที่ตามมา รับผิดชอบเพื่อนบนท้องถนนด้วยและกันนะ เหอะ
1
0
แข้งเจลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 12380
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:27
สงสัยคนที่ขับ 2 เท้า เวลาไปสอบหรือต่อใบขับขี่ ที่ให้เหยียบเบรค ใช้เท้ากี่ข้างตอนทดสอบอ่ะ
3
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6451
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:32
คิดว่าตัวเองขับ f1 มั้ง ขับ 2 เท้า ฮ่าๆ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 14814
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:38
ขับออโต้ก็ใช้เท้าขวาข้างเดียว

น้ำหนักเท้าซ้ายชินกับการเหยียบคลัชไปแล้ว

้เอาเท้าซ้ายมาใช้เหยียบเบรคไม่ได้จริงๆ
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 717
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:57
ขับสองเท้ามาสิบปีครับ ออโต้สองขา เกียร์กระปุกก็สองขา
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 20:59
นุ้ยยยยย พิมพ์ว่า:
สงสัยคนที่ขับ 2 เท้า เวลาไปสอบหรือต่อใบขับขี่ ที่ให้เหยียบเบรค ใช้เท้ากี่ข้างตอนทดสอบอ่ะ  

ก็ใช้ขวาข้างเดียวครับ
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 21:08
คนมานั่งรถผมแยกไม่ออกซักคนว่าผมใช้สองเท้าขับรถ ตอบสนองไวกว่า น้ำหนักก็นุ่มกว่า ที่สำคัญคือเดินทางไกลเมื่อยล้าน้อยกว่า
คนที่มาตีตราคนอื่นว่าผิดงั้นงี้นี่ตลกดีครับ แค่ตัวเองทำไม่ได้ถึงกับว่าคนอื่นผิด

เอาจริงๆก็ไม่เคยสอนใครนะ แต่ชินเองเพราะใช้มานาน
แล้วที่บอกว่ามาจากเกียร์กระปุกคือ เหยียบคลัชจนนุ่มเปลี่ยนเกียร์ไม่กระตุกครับ
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 4023
โพสเมื่อ: Sat Jan 01, 2022 21:33
ตามหลักสากลเลยนะ ( ไม่นับการขับรถแข่ง ) เท้าซ้ายใช้เฉพาะเหยียบคลัชเท่านั้น เท้าขวาใช้เหยียบคันเร่งและเบรคเท่านั้น

เหตุผลคือ การที่คุณจะเหยียบเบรคคุณต้องไม่เหยียบคันเร่ง และการบังคับให้ใช้เท้าขวาเหยียบเบรคเพื่อที่เวลาคุณไปเจอ

ไม่ว่าจะรถเกียร์ออโต้หรือเกียร์ธรรมดา คุณจะได้ชินกับน้ำหนักในการใช้เบรคจากเท้าเดียวกันครับ
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel