ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 13:42
ถูกแบนแล้ว
[RE: ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม]
rossoneri1989 พิมพ์ว่า:
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
jasperpae พิมพ์ว่า:
ตอนนี้มันต้องฉีดก่อน เพื่อตัวเอง จะหวังภูมิคุ้มกันหมู่ ต้องรอวัคซีนเหลือใช้ แล้วฉีดกระตุ้นเรื่อยๆ เลยนะ และต้องฉีดทั้งโลกนะ ไม่ใช่แค่ที่ไทย ไม่งั้นมันก็เปิดประเทศไม่ได้ เปิดได้ก็เสี่ยงอยู๋ดี ตอนนี้วัคซีนมันไม่เพียงพอต่อประชากรโลกไง ส่วนจะมาเถียงเรื่องประสิทธิภาพ ก็ว่ากันไปนะ

ส่วนตัวมองว่า ชิโนแวค ไม่ได้ดีที่สุด อาจจะห่วยที่สุด แต่มันสร้างภูมิได้มันก็เพียงพอแล้ว แถมมันผลข้างเคียงเสี่ยงต่ำ นี่คือข้อดีของมัน ส่วนเจ้าอื่นประสิทธิภาพสูง แต่มันก็เสี่ยงสูงตามไปด้วย (ลองคิดถึงข้อเท็จจริงนะ ผิดถูกก็ว่ากันไป ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แค่อ่านข่าว แล้วคิดเองเออเอง แต่ก็เน้นอ่านที่หมอเผยแพร่เป็นหลัก) จะฉีดของดี ถ้าร่างกายของตัวท่านๆ สร้างภูมิได้น้อย ก็ต้องฉีดเพิ่ม อีกแง่มุมบางคนฉีดของกาก แต่ร่างกายสกระตุ้นและสร้างภูมิได้ดีและเยอะ มันก็มีโอกาสรอดสูง ผมจะบอกว่า ร่างกายของตัวท่านๆ สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดนะ ไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพของวัคซีนอย่างเดียว อย่าลืมว่าคนหลายคนติดโควิทแล้ว ไปอยู่ตามโรงพยาบาลสนาม แปบๆ มันกลับบ้านได้ไว เพราะบางคนร่างกายมันสร้างภูมิคุ้มกันได้ไง กินยาฆ่าเชื้อไวรัส พักผ่อนมากๆ มันก็หาย และกลับบ้านได้ นี่แหละที่มันเข้าเคสว่าภูมิคุ้มกันหมู่มันมีอยู่จริงและสร้างขึ้นมาได้

ตัวเลขพวกนี้ หาอ่านข่าวได้เยอะแยะ จะเท็จจริงแค่ไหน คิด วิเคราะ แยกแยะกันได้นะ ผมก็เชียร์ให้มันฉีดให้เยอะที่สุดแค่นั้น จะยี่ห้อไหนก็ได้ สิทธิของแค่ละคนเลย ส่วนการจะกลับไปใช้ชีวิตปกติ ณ ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว โรคนี้เป็นเชื้อไวรัส อยู๋กับเราไปจนตาย มีโอกาสกลายพันธ์สูง ก็ต้องป้องกันตัวเองเหมือนเดิมไปก่อนจนกว่า จะพบว่าติดแล้วกินยารักษาได้แล้วหาย นั่นแหละถึงจะใช้ชีวิตที่ใกล้เคียงก่อนโรคนี้ระบาด

วัคซีนมันแค่ทางรอดแบบหนึ่ง สิ่งที่ผมหวังคือยารักษาโดยตรง  

แต่ ซิโนแวค มันสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ไม่ได้ไง ถ้ามันสร้างได้ผมก็ให้ฉีด แต่ประเทศที่เขาฉีด ซิโนแวค เป็นตัวหลัก ตัวเลขทั้งคนติด คนมีอาการหนัก ไม่มีทีท่าว่าจะลดลงเลย ทั้งที่เขาฉีดเข็ม 2 เกิน 50 % ไปแล้ว สวนทางกับอังกฤษยังไม่ทันถึง 50 % ตัวเลขคนติดเชื้อ คนมีอาการหนักก็เริ่มลดลงอย่างเห็นได้ชัด

แต่วัคซีนก็ต้องพัฒนาประสิทธิภาพอีกนะ หลังจากรอดจากสายพันธุ์อังกฤษ เพราะ สายพันธุ์อินเดียมันหลบวัคซีนได้มากขึ้น คราวนี้แอสตร้าเข็มเดียวก็ไม่พอต้อง 2 เข็ม  

ผมก็อยากฉีดนะวัคซ๊นดีๆประสิทธิภาพดีๆ แต่จัดซิโนแวคไปเข็มและ เพราะที่ทำงานจัดหาคิวให้เลย 555 แกมๆๆบังคับ
แต่ผมคิดว่าซิโนแวคยี่ห้อเดียวด้วยถ้าฉีดให้ครอบคลุมมากๆ 70-80-90% up ผมว่ามันก้อน่าจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ได้เหมือนกันนะใช่ว่าไม่ได้ เพราะซิโนแวคตามที่ WHO บอกกันได้ 50% หรือคือ 0.5 คือ ติด/ไม่ติด แต่ถ้าเราไปเจอคนฉีดซิโนแวคอีกโอกาสการติดเชื้อก้อน้อยลงอีกนะ 0.5*0.5=0.25 เหมือนวิชาคณิตศาสตร์สมัยมัธยอ่ะราวๆนี้แหล่ะผิดถูกขออภัยนานจัดผมลืม เรื่อง Prabability สมมติในกลุ่มมีคน 5 คนฉีดซิโนแวค 3-4 คนในห้าคนมีคนติดเชื้อโควิด 1-2 คน กับกลุ่มคน 5 คนเท่ากันติดโควิด 1-2 คนเ่ท่ากันแต่ไม่มีฉีดวัคซีนป้องกันอะไรเลย ความน่าจะเป็นในการติดเชื้อต่างกันไหม เพราะเห็นที่บราซิลเมืองเล็กๆ อาจารย์หมอจากจุฬาเค้าฉีดแต่ซิโนแวคก็คุมการเพิ่มขึึ้นของผู้ติดชื้อได้นะ เค้าเรียกภูมิคุ้มกันหมู่ไหมครับแบบนี้ ผมก็เลยคิดว่าฉีดซิโนแวคไปไม่ึถึงกับเสียเปล่าสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ไม่ได้หรอก แต่อาจจะต้องฉีดจำนวนเยอะมากกว่ายี่ห้ออื่นที่่ท่านกล่าวมาล่ะมั้งครับ

แพทย์นี้ติดเชื้อไปหลายคนแล้วนะครับที่เป็นข่าว แล้วยังไม่เป็นข่าวอีกเท่าไร เพราะจากตำรวจที่เรียกร้องค่าชดเชยจากผลค้างเคียงซิโนแวคที่กระตุ้นโรคประจำตัว เขาพูดเองว่า ใครฉีดแล้วเป็นอะไรไม่ให้โพสลงโซเชี่ยล

ส่วน ซิโนแวค มันทำไม่ได้เพราะมันมีวัยที่ไม่สามารถฉีดวัคซีนตัวใดได้เลย ได้แก่ เด็กอายุไม่เกิน 12 ปี ซึ่ง ซิโนแวค ถ้าจะให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่มันต้องฉีดให้ครบทุกคน คนเดียวก็เว้นไม่ได้ แต่เด็กอายุไม่เกิน 12 ปีมันฉีดไม่ได้อะ มันก็เว้นไปแล้วครับ เขาถึงต้องหาวัคซีนที่มันเกิดภูมิคุ้มกันหมู่แต่ไม่ใช่ครบ 100 % ถึงจะเกิด เพื่อวัยบางวัยฉีดไม่ได้ไม่เป็นไร แค่ฉีดถึงเกณฑ์นี้ (70 %) ก็ยังมีภูมิคุ้มกันหมู่พอจะพาการดำเนินชีวิตมาช่วงก่อนโควิด

ผมถึงย้ำอยู่เสมอ หลักสากลไม่ใช่คิดมาทำเท่ห์ แต่ผ่านวิจัย วิเคราะห์มาแล้ว ว่าจะจำกัดระบาดอย่างไรให้เศรษญกิจมันไปต่อได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 13:51
[RE: ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม]
ตอนนี้มันต้องฉีดก่อน เพื่อตัวเอง จะหวังภูมิคุ้มกันหมู่ ต้องรอวัคซีนเหลือใช้ แล้วฉีดกระตุ้นเรื่อยๆ เลยนะ และต้องฉีดทั้งโลกนะ ไม่ใช่แค่ที่ไทย ไม่งั้นมันก็เปิดประเทศไม่ได้ เปิดได้ก็เสี่ยงอยู๋ดี ตอนนี้วัคซีนมันไม่เพียงพอต่อประชากรโลกไง ส่วนจะมาเถียงเรื่องประสิทธิภาพ ก็ว่ากันไปนะ

ส่วนตัวมองว่า ชิโนแวค ไม่ได้ดีที่สุด อาจจะห่วยที่สุด แต่มันสร้างภูมิได้มันก็เพียงพอแล้ว แถมมันผลข้างเคียงเสี่ยงต่ำ นี่คือข้อดีของมัน ส่วนเจ้าอื่นประสิทธิภาพสูง แต่มันก็เสี่ยงสูงตามไปด้วย (ลองคิดถึงข้อเท็จจริงนะ ผิดถูกก็ว่ากันไป ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แค่อ่านข่าว แล้วคิดเองเออเอง แต่ก็เน้นอ่านที่หมอเผยแพร่เป็นหลัก) จะฉีดของดี ถ้าร่างกายของตัวท่านๆ สร้างภูมิได้น้อย ก็ต้องฉีดเพิ่ม อีกแง่มุมบางคนฉีดของกาก แต่ร่างกายสกระตุ้นและสร้างภูมิได้ดีและเยอะ มันก็มีโอกาสรอดสูง ผมจะบอกว่า ร่างกายของตัวท่านๆ สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดนะ ไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพของวัคซีนอย่างเดียว อย่าลืมว่าคนหลายคนติดโควิทแล้ว ไปอยู่ตามโรงพยาบาลสนาม แปบๆ มันกลับบ้านได้ไว เพราะบางคนร่างกายมันสร้างภูมิคุ้มกันได้ไง กินยาฆ่าเชื้อไวรัส พักผ่อนมากๆ มันก็หาย และกลับบ้านได้ นี่แหละที่มันเข้าเคสว่าภูมิคุ้มกันหมู่มันมีอยู่จริงและสร้างขึ้นมาได้

ตัวเลขพวกนี้ หาอ่านข่าวได้เยอะแยะ จะเท็จจริงแค่ไหน คิด วิเคราะ แยกแยะกันได้นะ ผมก็เชียร์ให้มันฉีดให้เยอะที่สุดแค่นั้น จะยี่ห้อไหนก็ได้ สิทธิของแค่ละคนเลย ส่วนการจะกลับไปใช้ชีวิตปกติ ณ ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว โรคนี้เป็นเชื้อไวรัส อยู๋กับเราไปจนตาย มีโอกาสกลายพันธ์สูง ก็ต้องป้องกันตัวเองเหมือนเดิมไปก่อนจนกว่า จะพบว่าติดแล้วกินยารักษาได้แล้วหาย นั่นแหละถึงจะใช้ชีวิตที่ใกล้เคียงก่อนโรคนี้ระบาด

วัคซีนมันแค่ทางรอดแบบหนึ่ง สิ่งที่ผมหวังคือยารักษาโดยตรง  

แต่ ซิโนแวค มันสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ไม่ได้ไง ถ้ามันสร้างได้ผมก็ให้ฉีด แต่ประเทศที่เขาฉีด ซิโนแวค เป็นตัวหลัก ตัวเลขทั้งคนติด คนมีอาการหนัก ไม่มีทีท่าว่าจะลดลงเลย ทั้งที่เขาฉีดเข็ม 2 เกิน 50 % ไปแล้ว สวนทางกับอังกฤษยังไม่ทันถึง 50 % ตัวเลขคนติดเชื้อ คนมีอาการหนักก็เริ่มลดลงอย่างเห็นได้ชัด

แต่วัคซีนก็ต้องพัฒนาประสิทธิภาพอีกนะ หลังจากรอดจากสายพันธุ์อังกฤษ เพราะ สายพันธุ์อินเดียมันหลบวัคซีนได้มากขึ้น คราวนี้แอสตร้าเข็มเดียวก็ไม่พอต้อง 2 เข็ม  

เลิกคิดแบบนั้นเถอะครับ คุณ ลองศึกษาและเปลี่ยนทรรศนคติดู อย่าเชื่อเคยเค้าลือกัน ว่ากัน

คือจริงๆ แล้วภูมิคุ้มกันหมู่ การเกิดภูมิคุ้มกันของคนคนหนึ่งอาจเกิดจากการเคยติดโรคมาก่อนแล้วหายจากโรคนั้น หรืออาจเป็นภูมิคุ้มกันที่ได้รับการเสริมขึ้น เช่น จากการรับวัคซีน เอาตรงๆ มันไม่ได้บอกว่าจำเป็นหรือบังคับต้องฉีดวัคซีนนะ ไม่ฉีดโอกาสการเกิดภูมิคุ้นกันหมู่ก็มีความเป็นไปได้ครับ เช่นติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง อาจจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ขึ้นมาก็เป็นไปได้ และอาจจะไวกว่าฉีดวัคซีนด้วย ถ้าโชคดีนะ ก็ตายน้อยหน่อย โชคร้ายก็ตายเป็นเบือ ก่อนที่จะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ ลองย้อนไปดูอดีตได้ มีให้เห็นเยอะแยะ วิวัฒนาการการเอาตัวรอดของสายพันธ์มนุษย์มันมีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แต่ที่เค้ารณรงค์ให้ฉีด มันจะได้เร่งปฎิกิริยาภูมิคุ้มกันหมู๋ให้เกิดไวขึ้นครับ จะได้กลับไปใช้ชีวิตได้ไว และสบายใจว่ารอดจากโรคนี้ได้ เพราะโรคนี้ถ้าเป็นแล้วมีโอกาสตายได้ แค่นั้นครับ

ไม่ได้เชื่อที่เขาพูด แต่มีการศึกษา และมีกรณีศึกษาจากประเทศอื่นแล้ว คิดง่ายๆ ถ้า ซิโนแวค มันทำแล้วได้ผล ประเทศอื่นที่เขาคุมการระบาดได้ทำไมไม่ซื้อ ทำไมต้องร้องแรกแหกกระเชอกับ แอสตร้า จะเป็นจะตาย ส่งไม่มาตามนัดจะฟ้องร้อง จะปรับที่ส่งช้า แต่ก็ยังไม่ยกเลิกการสั่ง หันไปสั่ง ซิโนแวค ที่สั่งปั๊บได้ของทันที ทำไมเขาขวนขวายโทรศัพท์หา ไฟเซอร์ จนสายไหม้เพื่อให้เขาผลิตมาขายให้ประเทศตน ของพวกนี้ไม่ใช่อุปทานหมู่ แต่เขาก็คิดดีแล้วว่าถ้าไม่ใช่อย่างต่ำแอสตร้า ภูมิคุ้มกันหมู่ที่ประชากร 70 % มันไม่เกิด  

แล้ว ได้ข่าวประชาชนไต้หวันไม่ฉีดไฟเซอร์ละได้อ่านบ้างมั้ย น่าจะเพราะผลข้างเคียงเยอะ จนจนหวาดกลัวก็เป็นได้ ตอนนี้ ก็มีข่าวไต้หวันออกมาด่า AZ ว่าส่งมอบช้าอีก และอยากจะบอกว่า ถ้าฉีดไฟเซอร์ทั้งประเทศก็อาจจะไม่เกิดภูมิคุ้มกันหมู๋ก็มีความเป็นไปได้นะ อย่ามั่นใจไป อเมริกาฉีดไปเยอะแล้ว ยังไม่สรุปผลเลยว่าจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ แต่มันฉีดแล้วโอกาสตายลดลง โอกาสติดต่อของโรคลดลง แค่นั้น หลายๆ ประเทศก็ฉีดหลายเจ้า ตัวเลขก็เริ่มลดลงแล้วนะ ฉีดได้น่ะดีสุดครับ อยากได้ของดีก็รอไป ไม่มีใครว่าท่าน สิทธิของท่านครับ
ผมบอกไปแล้วนะ ฉีดไม่ฉีด มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดภูมิคุ้นกันหมู่  

ผลค้างเคียงเยอะมีแต่ ญี่ปุ่น ที่ DNA เขาแพ้วัคซีนง่าย ประเทศอื่นมีใครได้รับผลค้างเคียงมากกว่าเจอกับแอสตร้าไหม แถมผลค้างเคียงเมื่อเทียบสัดส่วนคนฉีดเยอะไหมครับ เทียบกับประโยชน์ที่ได้ในฐานะวัคซีนอันดับ 1 ในโลกตอนนี้มันคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ส่วนส่งมอบช้าของ AZ แล้วเขายกเลิกการสั่งไหม เขาก็ไม่ยกเลิก ก็ยังรอการส่งอยู่ตามที่บอกไง ไม่หันไปหา ซิโนแวค เอาสั่งๆ มากันตาย มีประเทศไหนนอกจากรัฐบาลไทยคิดแบบนี้ เพราะเขาเห็นประเทศอื่นที่คุ้มให้ยอดการติดเชื้อลดลง ยอดการตายลดลง อย่างเห็นได้ชัด นั่นคือการสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ได้

นี้ถ้ามีคนคิดแบบคุณเยอะตามที่บอก ตายครับ เศรษฐกิจไม่ต้องไปไหน ฉีดแต่ ซิโนแวค ตลอด ยอดติดเชื้อไม่ลด ยอดตายไม่ลด  

ผมบอกแค่ว่า ฉีดได้น่ะดีสุดครับ จะยี่ห้อไหนก็ได้ คุณจะเล่นว่าแต่ชิโนแวค ห่วย แบบนั้น แบบนี้ ก็เรื่องของคุณครับ สิทธิของคุณ ผมไม่ได้ว่าเลย ผมสนับสนุนให้คนไปฉีดให้เยอะที่สุดแค่นั้นครับ เพราะภูมิคุ้มกันหมู่ที่ผมกล่าวถึง มันไม่สนใจยี่ห้อวัคซีนแค่นั้นครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26511
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 13:56
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
ผมว่าทุกคนรู้แหละว่า SINOVAC มันกาก

สมมุติว่าพรุ่งนี้เกิดลัสเตอร์ใหญ่

โลกคู่ขนานที่หนึ่งที่คนไม่ยอมฉีดวัคซีน เพราะรับไม่ได้กับประสิทธิภาพที่มันต่ำตม คนติดเชื้อวันละหมื่น เข้าโรงพยาบาลวันละห้าพัน ป่วยหนักสองพันห้า แบบนี้ไม่กี่วันระบบสาธารณสุขก็ล่ม เพราะโรงพยาบาลไม่พอ

ในโลกคู่ขนานที่สอง คนรับไม่ได้กับประสิทธิภาพของวัคซีนเหมือนกัน แต่ฉีดกันตายไปก่อน คนติดเชื้อวันละหมื่นเท่ากันเลย แต่คนป่วยเข้าโรงพยาบาลอาจจะเหลือแค่วันละสองพันห้า ป่วยหนักเหลือพันสองห้าสิบ แบบนี้มันก็มีเวลาให้ระบบสาธารณสุขได้หายใจหายคอหน่อย

โลกคู่ขนาดที่1ป้องกันได้ด้วยการlock down

แต่มันไม่มีวันเกิดขึ้นอีกในประเทศห่วยๆนี้  

Lock Down มันผลกระทบเยอะมากครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าล็อคไปแล้วจะมีคลัสเตอร์ใหม่ให้ต้องล็อกอีกรึเปล่าในอนาคต  

ก็ใช่คับ ทางเลือกตอนนี้ถึงต้องใช้วัคศีนดีๆไงคับ

ส่วนวัคซีนกากๆ ที่ไทยใช้ จากเคสชิลีการแพทยฺก็กำลังจะล่มอยู่ดีคร้บ  

ใช่ครับ ทุกคนรู้ ทุกคนอยากได้วัคซีดีๆแน่นอน ควรจะมีให้เลือกหลายๆยี่ห้อและควรเริ่มฉีกตั้งนานแล้วด้วย ถ้ารัฐบาลไม่บริหารประเทศได้ระยำแบบนี้

แต่ตัดภาพมาที่ความเป็นจริงในปัจจุบัน วัคซีนดีๆมันยังไม่มาครับ มันมีแต่วัคซีนกากๆ แต่ไอ้วัคซีนกากๆที่มีมันก็พอช่วยอะไรได้บ้าง เหมือนไปขี้ในห้างแล้วไม่มีทิชชู่ ค้นในกระเป๋าเจอกระดาษA4 ก็ต้องเอามาใช้ไปก่อน

แต่สุดท้ายก็แล้วแต่เลยครับ จะฉีดไม่ฉีด ร่างกายเรา เราเลือกเอง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 14:21
คิดถึงเธอจัง พิมพ์ว่า:

ฉีดบนแขนผม หนักบนหัวคนอื่นซะแล้วครับตอนนี้

ผมละตลกๆ ตรรกระแปลกๆ ของบางคนจริงๆ

WHO เองก็บอกปาวๆ วาาแนะนำให้ฉีด

แถมตัวที่มาด่าๆ กันเนี้ย WHO รับรองแล้วอีกต่างหาก

ถ้าเมื่อไหร่มีวัคซีนมากองตรงหน้าหลายยี่ห้อ ให้เลือกค่อยว่ากัน แต่มันไม่ใช่ตอนนี้ไง !!

ใครที่ไม่อยากฉีดก็เรื่องของเขา ส่วนคนที่ฉีดแล้วเขาผิดอะไรหรอ

คิดว่าผมไม่รู้เหรอ ว่ามันเป็นยังไง วัคซีนเนี่ยมันยังขาดคลาน คนฉีดเพิ่งจะ 5 ล้าน ประชากรมี เกือบ 70 ล้าน

ได้โอกาสป้องกันตัวเอง ผมก็แค่คว้าไว้ งานก็ต้องทำ ไม่ได้อยู่บ้าน กระดิกเท้าแล้วมีเงินใช้นะ

แล้วอีกอย่าง ผมก็ดูแลตัวเองเหมือนกัน แค่มันสบายใจมากขึ้น ปลอดภัยมากขึ้นอ่ะ เข้าใจปะ

ไม่ต้องมายัดเยียดความคิดตัวเองให้คนอื่นหรอก คุณคิดแบบไหนก็ทำแบบนั้น ไม่ต้องมากระแนะกระแหนคนอื่น ไหนบอกทุกคนมีสิทธิตัดสินใจไง หัดเคารพการตัดสินใจคนอื่นบ้างครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่านครับ ของมันขาดแคลน ผลิตกันแทบไม่ทัน ดีแค่ไหนแล้วที่มีโอกาสได้ฉีด ส่วนของที่ดีกว่านี้ วันข้างหน้า มันต้องมีดีกว่าปัจจุบันแน่นอน ค่อยฉีดเพิ่มก็ยังไม่สาย แต่ตอนนี้มันต้องฉีดก่อนเพื่อตัวเองและคนรอบข้างแค่นั้นครับ
2
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: sutatS
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13691
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 14:54
ถูกแบนแล้ว
ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม
CM-Spectre! พิมพ์ว่า:
พอใจฉีด Sinovac ก็ฉีดกันไปดิ จะไปฉีดเพิ่มวันหลังยี่ห้ออื่นอะไรก็ฉีดไป

นี่แค่ไม่ไว้ใจคุณภาพ Sinovac ก็เท่านั้น บางคนก็อวย Sinovac ซะจนเวอร์วัง บางคนบอกผ่าน WHO บ้างแหละ

สงสัยไปอ่านเพจ ไทยรู้สู้โควิด ที่มีโพสนึงพูดถึง WHO เพิ่งจะรับรองให้ใช้ในกรณีฉุกเฉิน

crop เอกสารเต็มที่กล่าวถึงประสิทธิภาพ Sinovac ที่ต่ำออกไปแล้ว

ยังเขียนอวย Sinovac ประหนึ่งว่ามึงไม่ใช่กระทรวงสาธารณสุข แต่เป็นเซลล์ขายของ Sinovac

และไอคนที่บอกฉีด Pfizer และยังบอกว่าต้องยังป้องกันนี่ไปอ่านข่าวไลน์ที่สลิ่มแชร์กันเหรอ ?

ถ้าจะให้ไปเชื่อพวกนั้น ไปอ่านข่าวต่างประเทศดีกว่า ไปดูไบเดนออกมาพูดดีกว่า เขาไม่ใส่แมสกันแล้วนะ รู้ยัง ?

ให้แปลให้ปะ ?  

ผมเนี่ยแหละบอก คุณมีปัญหาอะไรไหม ประเทศที่เค้าฉีดแล้วไม่ใส่แมสเพราะประเทศเค้าประกาศแล้วโว้ยย งั่งจริงๆ

จะเถียงอะไรเอาเปเปอร์มากางก็หาข้อมูลมาให้ชัวร์หน่อย

ภูมิมันกันได้สูงก็จริงแต่โอกาสติดมันยังมี แต่ที่เค้าประกาศว่าฉีดแล้วไม่ต้องใส่แมส เพราะเค้าฉีดมากพอที่เค้าคิดว่าภูมิคุ้มกันหมู่มันมีแล้ว แถม % ป้องกันการติดของวัคซีนที่เค้าใช้มันสูงหมด

ไฟเซอร์ โมเดอร์นนา เจเจ แอสตร้า พอเค้าฉีดไปถึงระดับหนึ่งเค้าก็ประกาศเปิดได้สิครับ

ส่วนบ้านเรา แม่งหลักๆเป็นซิโนแวค ให้คุณบินไปฉีดไฟเซอมา เก่งมากกล้ามากก็ไปเปิดหน้ากาก จะโกนด่าลุงมันต่อหน้าเลยครับ เก่งจริงๆดูดิจะโดนจับไหม ไปอ้างไบเดนต่อหน้ามันด้วยนะ

สถานการณ์บ้านเค้าบ้านเราแม่งคงเหมือนกันอะ อ้างมั่วซั่วไร้สาระ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 15:32
[RE]ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม
NothinGolF พิมพ์ว่า:
ใครที่ไปเหน็บหรือทำนองนี้ใส่คนที่เลือกฉีด Sinovac ไป 2 เข็มหรือกำลังจะครบ นี่สำเหนียกตัวเองบ้างนะ บางคนเค้าฉีดไปแล้ว รออีกทีปลายปีครบ 6 เดือนเค้าก็เลือกฉีด เข็ม 3 เป็นของดีเพราะเค้าอาจมองว่ามันจะมาในเวลานั้น แต่ที่เค้าฉีดก่อนอาจเพราะเค้าต้องการป้องกันตัวเองจากโรคนี้ไปชั่วคราวก่อน

กลับกันไอคนที่ยังไม่ฉีดอะไรเลย รอของดีอะ สุดท้ายถ้ามาท้ายปีเหมือนกันกับคนรอเข็ม 3 แล้วมันต่างกันยังไง คนที่ไม่ได้ฉีดพึงระลึกไว้ว่าคุณมีโอกาสติดมากกว่าคนที่ฉีด และเมื่อคุณติดคุณก็เป็นพาหะอยู่ดี

คนไม่ฉีด > เจอโควิท ภูมิเป็น 0 > มีโอกาสติดโควิทสูงมากเกือบ 100% ถ้าตัวเองไม่ป้องกันหรือร่างกายสร้างภูมิเองไม่ได้ > เป็นพาหะ > แพร่กระจาย > ระบาด

คนฉีด sinovac > เจอโควิท ภูมิ 50% > มีโอกาสที่สัมผัสแล้วติดได้ แต่ 50% ไม่ได้หมายความว่าเจอ 2 ติด 1 บางทีเจอ 4 ไม่ติดก็เป็นได้ แต่ตัวนี้มันกันสายพันธุ์กลายพันธุ์ได้ต่ำมาก > เมื่อติดจะเป็นพาหะ แต่อาการของโรคต่อตัวเองไม่หนัก > แพร่กระจาย > ระบาด

ไอเรื่อง % การติดหลังฉีดเนี่ย อย่างผมที่ฉีด sinovac ไป คือ 50% ก็เฉยๆ คือมันสร้างภูมิหมู่ได้ยากมากๆ แต่มันทำให้ผมมั่นใจในการในขั้นขี่วิตมากขึ้น ผมทำงานได้สบายใจขึ้น แบะโอกาสที่ผมจะตายเพราะโรคนี้มันก็ต่ำลง ผมสนใจแค่นั้น

อย่าเหมารวมว่าคนที่ฉีด Sinovac จะเป็นคนแพร่เชื้อ ความคิดน่าเกลียดมาก เค้ารู้หมดแหละจนกว่าจะเปิดประเทศ ต่อให้ฉีดไฟเซอร์ก็ยังต้องสวมอุปกรณ์ป้องกันอยู่ดี

คนเรามีมุมมองในการรักตัวเองที่ต่างกัน แต่ไม่จำเป็นต้องหาเหตุผลสนับสนุนตัวเองด้วยการกดคนอื่นให้ต่ำกว่าครับ

ตอบ จขม เรื่องภูมิ Az มันภูมิขึ้นตั้งแต่เข็มแรก เห็นเค้าบอก 70-80 % แต่ Sv เข็มแรกแทบไม่มีภูมิต้องรอครบ 2 เข็ม+1 เดือน ภูมิถึงจะขึ้นประมาณ 50%
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะให้มีภูมิจากโรคนี้ต้องได้ครบทั้ง 2 โดสทั้งคู่ครับ
เค้าเลยมีความคิดที่ว่าจะระดมฉีด Az เข็มแรกให้กระจายให้เยอะที่สุดไปก่อนเพื่อหยุดการระบาด แต่ต้องฉีดเยอะพอเหมือนสร้างภูมิหมู่อะถึงเห็นผล แต่ตอนนี้มันมีเปเปอร์ว่าเสี่ยงสำหรับคนอายุน้อยไง คนก็เลยงงๆ ลังเลกัน  

สิทธิ์ใครสิทธิ์มันใครอยากเอาตัวรอดฉีดวัคซีนห่วยๆก็ฉีดไปไม่ได้ผิดอะไร

คนรอไม่กล้าฉีดชิโนแวคก็ไม่ได้ผิดอะไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2006
ตอบ: 572
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 16:28
rossoneri1989 พิมพ์ว่า:

ผมก็อยากฉีดนะวัคซ๊นดีๆประสิทธิภาพดีๆ แต่จัดซิโนแวคไปเข็มและ เพราะที่ทำงานจัดหาคิวให้เลย 555 แกมๆๆบังคับ
แต่ผมคิดว่าซิโนแวคยี่ห้อเดียวด้วยถ้าฉีดให้ครอบคลุมมากๆ 70-80-90% up ผมว่ามันก้อน่าจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ได้เหมือนกันนะใช่ว่าไม่ได้ เพราะซิโนแวคตามที่ WHO บอกกันได้ 50% หรือคือ 0.5 คือ ติด/ไม่ติด แต่ถ้าเราไปเจอคนฉีดซิโนแวคอีกโอกาสการติดเชื้อก้อน้อยลงอีกนะ 0.5*0.5=0.25 เหมือนวิชาคณิตศาสตร์สมัยมัธยอ่ะราวๆนี้แหล่ะผิดถูกขออภัยนานจัดผมลืม เรื่อง Prabability สมมติในกลุ่มมีคน 5 คนฉีดซิโนแวค 3-4 คนในห้าคนมีคนติดเชื้อโควิด 1-2 คน กับกลุ่มคน 5 คนเท่ากันติดโควิด 1-2 คนเ่ท่ากันแต่ไม่มีฉีดวัคซีนป้องกันอะไรเลย ความน่าจะเป็นในการติดเชื้อต่างกันไหม เพราะเห็นที่บราซิลเมืองเล็กๆ อาจารย์หมอจากจุฬาเค้าฉีดแต่ซิโนแวคก็คุมการเพิ่มขึึ้นของผู้ติดชื้อได้นะ เค้าเรียกภูมิคุ้มกันหมู่ไหมครับแบบนี้ ผมก็เลยคิดว่าฉีดซิโนแวคไปไม่ึถึงกับเสียเปล่าสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ไม่ได้หรอก แต่อาจจะต้องฉีดจำนวนเยอะมากกว่ายี่ห้ออื่นที่่ท่านกล่าวมาล่ะมั้งครับ

แพทย์นี้ติดเชื้อไปหลายคนแล้วนะครับที่เป็นข่าว แล้วยังไม่เป็นข่าวอีกเท่าไร เพราะจากตำรวจที่เรียกร้องค่าชดเชยจากผลค้างเคียงซิโนแวคที่กระตุ้นโรคประจำตัว เขาพูดเองว่า ใครฉีดแล้วเป็นอะไรไม่ให้โพสลงโซเชี่ยล

ส่วน ซิโนแวค มันทำไม่ได้เพราะมันมีวัยที่ไม่สามารถฉีดวัคซีนตัวใดได้เลย ได้แก่ เด็กอายุไม่เกิน 12 ปี ซึ่ง ซิโนแวค ถ้าจะให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่มันต้องฉีดให้ครบทุกคน คนเดียวก็เว้นไม่ได้ แต่เด็กอายุไม่เกิน 12 ปีมันฉีดไม่ได้อะ มันก็เว้นไปแล้วครับ เขาถึงต้องหาวัคซีนที่มันเกิดภูมิคุ้มกันหมู่แต่ไม่ใช่ครบ 100 % ถึงจะเกิด เพื่อวัยบางวัยฉีดไม่ได้ไม่เป็นไร แค่ฉีดถึงเกณฑ์นี้ (70 %) ก็ยังมีภูมิคุ้มกันหมู่พอจะพาการดำเนินชีวิตมาช่วงก่อนโควิด

ผมถึงย้ำอยู่เสมอ หลักสากลไม่ใช่คิดมาทำเท่ห์ แต่ผ่านวิจัย วิเคราะห์มาแล้ว ว่าจะจำกัดระบาดอย่างไรให้เศรษญกิจมันไปต่อได้  

ครับ ผมก็พยายามบอกกว่าฉีดซิโนแวคมันก็ไม่ได้เสียเปล่าซะทีเดียว คนที่ฉีดซิโนแวคไม่ช่วยให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่เลยอะไรแบบนั้นครับ มันช่วยได้แหล่ะจะมากจะน้อยก็ ระหว่างที่ไม่มีวัคซีนตัวดีๆที่คุณว่าเข้ามาฉีดให้ครบช่วงอายุ มีอะไรเร่งฉีดได้ฉีดไปก่่อน ให้ได้จำนวนมากๆครอบคลุมไว้ วัคซีนดีๆก้อไปฉีดกันทีหลังสำหรับคนที่รอได้แบบคุณ ดีกว่าหยุดชะงักถ้าทุกคนคิดว่ารอแต่วัคซีนที่ไม่รู้แน่ชัดว่าจะมาเมื่อไหร่อย่างเดี่ยว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4172
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 16:38
พอใจฉีด Sinovac ก็ฉีดกันไปดิ จะไปฉีดเพิ่มวันหลังยี่ห้ออื่นอะไรก็ฉีดไป

นี่แค่ไม่ไว้ใจคุณภาพ Sinovac ก็เท่านั้น บางคนก็อวย Sinovac ซะจนเวอร์วัง บางคนบอกผ่าน WHO บ้างแหละ

สงสัยไปอ่านเพจ ไทยรู้สู้โควิด ที่มีโพสนึงพูดถึง WHO เพิ่งจะรับรองให้ใช้ในกรณีฉุกเฉิน

crop เอกสารเต็มที่กล่าวถึงประสิทธิภาพ Sinovac ที่ต่ำออกไปแล้ว

ยังเขียนอวย Sinovac ประหนึ่งว่ามึงไม่ใช่กระทรวงสาธารณสุข แต่เป็นเซลล์ขายของ Sinovac

และไอคนที่บอกฉีด Pfizer และยังบอกว่าต้องยังป้องกันนี่ไปอ่านข่าวไลน์ที่สลิ่มแชร์กันเหรอ ?

ถ้าจะให้ไปเชื่อพวกนั้น ไปอ่านข่าวต่างประเทศดีกว่า ไปดูไบเดนออกมาพูดดีกว่า เขาไม่ใส่แมสกันแล้วนะ รู้ยัง ?

ผมเนี่ยแหละบอก คุณมีปัญหาอะไรไหม ประเทศที่เค้าฉีดแล้วไม่ใส่แมสเพราะประเทศเค้าประกาศแล้วโว้ยย งั่งจริงๆ

จะเถียงอะไรเอาเปเปอร์มากางก็หาข้อมูลมาให้ชัวร์หน่อย

ภูมิมันกันได้สูงก็จริงแต่โอกาสติดมันยังมี แต่ที่เค้าประกาศว่าฉีดแล้วไม่ต้องใส่แมส เพราะเค้าฉีดมากพอที่เค้าคิดว่าภูมิคุ้มกันหมู่มันมีแล้ว แถม % ป้องกันการติดของวัคซีนที่เค้าใช้มันสูงหมด

ไฟเซอร์ โมเดอร์นนา เจเจ แอสตร้า พอเค้าฉีดไปถึงระดับหนึ่งเค้าก็ประกาศเปิดได้สิครับ

ส่วนบ้านเรา แม่งหลักๆเป็นซิโนแวค ให้คุณบินไปฉีดไฟเซอมา เก่งมากกล้ามากก็ไปเปิดหน้ากาก จะโกนด่าลุงมันต่อหน้าเลยครับ เก่งจริงๆดูดิจะโดนจับไหม ไปอ้างไบเดนต่อหน้ามันด้วยนะ

สถานการณ์บ้านเค้าบ้านเราแม่งคงเหมือนกันอะ อ้างมั่วซั่วไร้สาระ  

ละไง ?

จะร้องว่า ไทย ฉีด Sinovac เกิน 80% ละจะสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ได้ ? งั่งจริงๆ ตลกวะ ไร้สาระ

ละรูปที่แนบมานี่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเปิดประเทศ บ้าปะ เมาเหรอ

ที่แนบมานี่ก็มาบอกว่า ไอพวกที่ยังเมาว่า Sinovac ผ่านมาตราฐานจาก WHO

บ้าปะ ?
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: sutatS
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13691
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 19:01
ถูกแบนแล้ว
ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม

ละไง ?

จะร้องว่า ไทย ฉีด Sinovac เกิน 80% ละจะสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ได้ ? งั่งจริงๆ ตลกวะ ไร้สาระ

ละรูปที่แนบมานี่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเปิดประเทศ บ้าปะ เมาเหรอ

ที่แนบมานี่ก็มาบอกว่า ไอพวกที่ยังเมาว่า Sinovac ผ่านมาตราฐานจาก WHO

บ้าปะ ?  

ข้อความคุณมันอิงผมว่าเรื่อง ไฟเซอร์ ผมตอบกลับแค่ประโยคนั้นอันเดียว ไม่เกี่ยวไรกับซิโนแวค ทั้งนั้น

ถ้าคนที่คุณพูดไม่ได้หมายถึงผมก็ขอโทษละกัน ส่วนเรื่องอื่นไม่ออกความเห็น ทางใครทางมัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2006
ตอบ: 4109
โพสเมื่อ: Sun Jun 13, 2021 06:45
ถ้าฉีดแล้วอัตรากาาใช้ เตียงรพ การใช้icu น้อยลง
จะได้เปิดประเทศสักที
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel