ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 10:58
ถูกแบนแล้ว
[RE: ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม]
ท็อป จุดโทษ พิมพ์ว่า:
เข้าใจว่า ไม่ว่าตัวไหน ยังไงก็ต้อง 2 เข็ม จะได้ครบประสิทธิภาพครับ  

แต่แอสตร้าเข็มเดียวก็ประสิทธิภาพสูงกว่า ซิโนแวค 2 เข็มอีกครับ เหนือกว่าตั้ง 30 % อีก[/b]
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:04
ถูกแบนแล้ว
[RE: ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม]
jasperpae พิมพ์ว่า:
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
ตอนนี้มันต้องฉีดก่อน เพื่อตัวเอง จะหวังภูมิคุ้มกันหมู่ ต้องรอวัคซีนเหลือใช้ แล้วฉีดกระตุ้นเรื่อยๆ เลยนะ และต้องฉีดทั้งโลกนะ ไม่ใช่แค่ที่ไทย ไม่งั้นมันก็เปิดประเทศไม่ได้ เปิดได้ก็เสี่ยงอยู๋ดี ตอนนี้วัคซีนมันไม่เพียงพอต่อประชากรโลกไง ส่วนจะมาเถียงเรื่องประสิทธิภาพ ก็ว่ากันไปนะ

ส่วนตัวมองว่า ชิโนแวค ไม่ได้ดีที่สุด อาจจะห่วยที่สุด แต่มันสร้างภูมิได้มันก็เพียงพอแล้ว แถมมันผลข้างเคียงเสี่ยงต่ำ นี่คือข้อดีของมัน ส่วนเจ้าอื่นประสิทธิภาพสูง แต่มันก็เสี่ยงสูงตามไปด้วย (ลองคิดถึงข้อเท็จจริงนะ ผิดถูกก็ว่ากันไป ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แค่อ่านข่าว แล้วคิดเองเออเอง แต่ก็เน้นอ่านที่หมอเผยแพร่เป็นหลัก) จะฉีดของดี ถ้าร่างกายของตัวท่านๆ สร้างภูมิได้น้อย ก็ต้องฉีดเพิ่ม อีกแง่มุมบางคนฉีดของกาก แต่ร่างกายสกระตุ้นและสร้างภูมิได้ดีและเยอะ มันก็มีโอกาสรอดสูง ผมจะบอกว่า ร่างกายของตัวท่านๆ สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดนะ ไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพของวัคซีนอย่างเดียว อย่าลืมว่าคนหลายคนติดโควิทแล้ว ไปอยู่ตามโรงพยาบาลสนาม แปบๆ มันกลับบ้านได้ไว เพราะบางคนร่างกายมันสร้างภูมิคุ้มกันได้ไง กินยาฆ่าเชื้อไวรัส พักผ่อนมากๆ มันก็หาย และกลับบ้านได้ นี่แหละที่มันเข้าเคสว่าภูมิคุ้มกันหมู่มันมีอยู่จริงและสร้างขึ้นมาได้

ตัวเลขพวกนี้ หาอ่านข่าวได้เยอะแยะ จะเท็จจริงแค่ไหน คิด วิเคราะ แยกแยะกันได้นะ ผมก็เชียร์ให้มันฉีดให้เยอะที่สุดแค่นั้น จะยี่ห้อไหนก็ได้ สิทธิของแค่ละคนเลย ส่วนการจะกลับไปใช้ชีวิตปกติ ณ ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว โรคนี้เป็นเชื้อไวรัส อยู๋กับเราไปจนตาย มีโอกาสกลายพันธ์สูง ก็ต้องป้องกันตัวเองเหมือนเดิมไปก่อนจนกว่า จะพบว่าติดแล้วกินยารักษาได้แล้วหาย นั่นแหละถึงจะใช้ชีวิตที่ใกล้เคียงก่อนโรคนี้ระบาด

วัคซีนมันแค่ทางรอดแบบหนึ่ง สิ่งที่ผมหวังคือยารักษาโดยตรง  

แต่ ซิโนแวค มันสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ไม่ได้ไง ถ้ามันสร้างได้ผมก็ให้ฉีด แต่ประเทศที่เขาฉีด ซิโนแวค เป็นตัวหลัก ตัวเลขทั้งคนติด คนมีอาการหนัก ไม่มีทีท่าว่าจะลดลงเลย ทั้งที่เขาฉีดเข็ม 2 เกิน 50 % ไปแล้ว สวนทางกับอังกฤษยังไม่ทันถึง 50 % ตัวเลขคนติดเชื้อ คนมีอาการหนักก็เริ่มลดลงอย่างเห็นได้ชัด

แต่วัคซีนก็ต้องพัฒนาประสิทธิภาพอีกนะ หลังจากรอดจากสายพันธุ์อังกฤษ เพราะ สายพันธุ์อินเดียมันหลบวัคซีนได้มากขึ้น คราวนี้แอสตร้าเข็มเดียวก็ไม่พอต้อง 2 เข็ม  

เลิกคิดแบบนั้นเถอะครับ คุณ ลองศึกษาและเปลี่ยนทรรศนคติดู อย่าเชื่อเคยเค้าลือกัน ว่ากัน

คือจริงๆ แล้วภูมิคุ้มกันหมู่ การเกิดภูมิคุ้มกันของคนคนหนึ่งอาจเกิดจากการเคยติดโรคมาก่อนแล้วหายจากโรคนั้น หรืออาจเป็นภูมิคุ้มกันที่ได้รับการเสริมขึ้น เช่น จากการรับวัคซีน เอาตรงๆ มันไม่ได้บอกว่าจำเป็นหรือบังคับต้องฉีดวัคซีนนะ ไม่ฉีดโอกาสการเกิดภูมิคุ้นกันหมู่ก็มีความเป็นไปได้ครับ เช่นติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง อาจจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ขึ้นมาก็เป็นไปได้ และอาจจะไวกว่าฉีดวัคซีนด้วย ถ้าโชคดีนะ ก็ตายน้อยหน่อย โชคร้ายก็ตายเป็นเบือ ก่อนที่จะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ ลองย้อนไปดูอดีตได้ มีให้เห็นเยอะแยะ วิวัฒนาการการเอาตัวรอดของสายพันธ์มนุษย์มันมีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แต่ที่เค้ารณรงค์ให้ฉีด มันจะได้เร่งปฎิกิริยาภูมิคุ้มกันหมู๋ให้เกิดไวขึ้นครับ จะได้กลับไปใช้ชีวิตได้ไว และสบายใจว่ารอดจากโรคนี้ได้ เพราะโรคนี้ถ้าเป็นแล้วมีโอกาสตายได้ แค่นั้นครับ

ไม่ได้เชื่อที่เขาพูด แต่มีการศึกษา และมีกรณีศึกษาจากประเทศอื่นแล้ว คิดง่ายๆ ถ้า ซิโนแวค มันทำแล้วได้ผล ประเทศอื่นที่เขาคุมการระบาดได้ทำไมไม่ซื้อ ทำไมต้องร้องแรกแหกกระเชอกับ แอสตร้า จะเป็นจะตาย ส่งไม่มาตามนัดจะฟ้องร้อง จะปรับที่ส่งช้า แต่ก็ยังไม่ยกเลิกการสั่ง หันไปสั่ง ซิโนแวค ที่สั่งปั๊บได้ของทันที ทำไมเขาขวนขวายโทรศัพท์หา ไฟเซอร์ จนสายไหม้เพื่อให้เขาผลิตมาขายให้ประเทศตน ของพวกนี้ไม่ใช่อุปทานหมู่ แต่เขาก็คิดดีแล้วว่าถ้าไม่ใช่อย่างต่ำแอสตร้า ภูมิคุ้มกันหมู่ที่ประชากร 70 % มันไม่เกิด
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sat Jun 12, 2021 11:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4172
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:05
กลายเป็นว่า ทนยอมๆไป เพราะไม่มีทางเลือก ทั้งๆที่ตัววัคซีนมันมีคุณภาพต่ำ

55555555 ประเทศมาถึงจุดนี้ละ จุดที่รัฐบาลฆ่าประชาชนโดยจำยอม โอ้ยน่อออ

ปล. อย่ามาว่าหรือกดดันคนที่เขาไม่ฉีดเลย ผมก็มาทำงานอะไรปกติ ขับมอไซค์ไปทำงานอะไรปกติ ต่างจากเดิมแค่ ใส่แมสตลอด รีดสันจมูกตลอด หยิบจับอะไร ทำอะไรเสร็จก็ใช้เจลแอลกอฮอลตลอด

แค่นาทีนี้ผมใช้ชีวิตเหมือนเดิม จะกี่ระรอกผมก็ผ่านมาได้ เพราะผมไม่ประมาทก็แค่นั้น

ฉนั้นผมก็มีสิทธิส่วนบุคคลที่จะเลือกวัคซีนที่มีคุณภาพเข้าสู่ร่างกายได้ ผมใช้ชีวิตโดยที่ไม่อยากเสี่ยงว่าต้องมาลุ้น

ว่าร่างกายจะมี Effect อะไรหลังจากฉีด เช่น Sinovac

ปล1. ชีวิตคนไม่ได้มีไว้เสี่ยงกับรัฐบาลชุดนี้ครับ ผมคิดแบบนี้ และผมก็เชื่อว่า ถ้ารัฐบาลมันคิดถึงชีวิตประชาชน มันคงไม่เอา Sinovac เข้ามาแต่แรก
4
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 606
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:13
ฉีด astra เข็มเเรก กับ ฉีด ชิโนเเวคครบ 2 เข็ม
ถ้าตอบแต่คำถามคือ ผมมองว่า AZ 1เข็ม น่าจะใด้ประสิทธิภาพอพอๆกับ Sinovac2เข็ม
แต่ๆๆ ผมว่าภูมิของ AZ จะอยู่นานกว่า เช่น Sinovac คุณต้องไปฉีดทุกๆ6เดือน แต่
AZ คุณฉีดปีละครั้ง
แต่ถ้าจะพูดถึงผลข้างเคียงอันนี้แล้วแต่บุคคล เพราะวัคซีนมุกประเภท ทุกยี่ห้อ มีผลข้างเคียงกันหมด แล้วแต่บุคคลเลย
สรุปภาพรวม
1.รัฐบาลเฮงซวยในการบริหารวัคซีนมาก ปลายปี63 ต้องรีบนำเข้ามาแล้ว มัวแต่ประดิษฐ์คำ ว่าหน้ากากดีที่สุดไม่ต้องเจ็บตัว จนทำให้เกิดระลอก2-3จากคนรวย
2.การระดมฉีด sinovac ระหว่างรอยตาห้ออื่นเพื่อป้องกันระบบสาธารณสุขล่ม เพราะมันกันป่วยหนักกับกันตายได้
3.Sinovac ไม่ทำให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่ได้เนื่องจากประสิทธิภาพต่ำ
4.ต้องระดมฉีดวัคซีนที่ประสิทธิภาพสูงให้ประชาชน 70-80% เพื่อให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่
5.การป้องกันการกลายพันธ์ เห็นว่า AZ ทำได้ดีกว่า
ถามว่าผมฉีดอะไร ผมเลือกฉีด AZ เพราะเรื่องประสิทธิภาพกับเพื่อสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ แต่คิดไว้แล้วว่าถ้าได้อะไรก็จะฉีดไปก่อน แต่ได้ AZ พอดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4172
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:13
ตอนนี้มันต้องฉีดก่อน เพื่อตัวเอง จะหวังภูมิคุ้มกันหมู่ ต้องรอวัคซีนเหลือใช้ แล้วฉีดกระตุ้นเรื่อยๆ เลยนะ และต้องฉีดทั้งโลกนะ ไม่ใช่แค่ที่ไทย ไม่งั้นมันก็เปิดประเทศไม่ได้ เปิดได้ก็เสี่ยงอยู๋ดี ตอนนี้วัคซีนมันไม่เพียงพอต่อประชากรโลกไง ส่วนจะมาเถียงเรื่องประสิทธิภาพ ก็ว่ากันไปนะ

ส่วนตัวมองว่า ชิโนแวค ไม่ได้ดีที่สุด อาจจะห่วยที่สุด แต่มันสร้างภูมิได้มันก็เพียงพอแล้ว แถมมันผลข้างเคียงเสี่ยงต่ำ นี่คือข้อดีของมัน ส่วนเจ้าอื่นประสิทธิภาพสูง แต่มันก็เสี่ยงสูงตามไปด้วย (ลองคิดถึงข้อเท็จจริงนะ ผิดถูกก็ว่ากันไป ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แค่อ่านข่าว แล้วคิดเองเออเอง แต่ก็เน้นอ่านที่หมอเผยแพร่เป็นหลัก) จะฉีดของดี ถ้าร่างกายของตัวท่านๆ สร้างภูมิได้น้อย ก็ต้องฉีดเพิ่ม อีกแง่มุมบางคนฉีดของกาก แต่ร่างกายสกระตุ้นและสร้างภูมิได้ดีและเยอะ มันก็มีโอกาสรอดสูง ผมจะบอกว่า ร่างกายของตัวท่านๆ สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดนะ ไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพของวัคซีนอย่างเดียว อย่าลืมว่าคนหลายคนติดโควิทแล้ว ไปอยู่ตามโรงพยาบาลสนาม แปบๆ มันกลับบ้านได้ไว เพราะบางคนร่างกายมันสร้างภูมิคุ้มกันได้ไง กินยาฆ่าเชื้อไวรัส พักผ่อนมากๆ มันก็หาย และกลับบ้านได้ นี่แหละที่มันเข้าเคสว่าภูมิคุ้มกันหมู่มันมีอยู่จริงและสร้างขึ้นมาได้

ตัวเลขพวกนี้ หาอ่านข่าวได้เยอะแยะ จะเท็จจริงแค่ไหน คิด วิเคราะ แยกแยะกันได้นะ ผมก็เชียร์ให้มันฉีดให้เยอะที่สุดแค่นั้น จะยี่ห้อไหนก็ได้ สิทธิของแค่ละคนเลย ส่วนการจะกลับไปใช้ชีวิตปกติ ณ ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว โรคนี้เป็นเชื้อไวรัส อยู๋กับเราไปจนตาย มีโอกาสกลายพันธ์สูง ก็ต้องป้องกันตัวเองเหมือนเดิมไปก่อนจนกว่า จะพบว่าติดแล้วกินยารักษาได้แล้วหาย นั่นแหละถึงจะใช้ชีวิตที่ใกล้เคียงก่อนโรคนี้ระบาด

วัคซีนมันแค่ทางรอดแบบหนึ่ง สิ่งที่ผมหวังคือยารักษาโดยตรง  

แต่ ซิโนแวค มันสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ไม่ได้ไง ถ้ามันสร้างได้ผมก็ให้ฉีด แต่ประเทศที่เขาฉีด ซิโนแวค เป็นตัวหลัก ตัวเลขทั้งคนติด คนมีอาการหนัก ไม่มีทีท่าว่าจะลดลงเลย ทั้งที่เขาฉีดเข็ม 2 เกิน 50 % ไปแล้ว สวนทางกับอังกฤษยังไม่ทันถึง 50 % ตัวเลขคนติดเชื้อ คนมีอาการหนักก็เริ่มลดลงอย่างเห็นได้ชัด

แต่วัคซีนก็ต้องพัฒนาประสิทธิภาพอีกนะ หลังจากรอดจากสายพันธุ์อังกฤษ เพราะ สายพันธุ์อินเดียมันหลบวัคซีนได้มากขึ้น คราวนี้แอสตร้าเข็มเดียวก็ไม่พอต้อง 2 เข็ม  

เลิกคิดแบบนั้นเถอะครับ คุณ ลองศึกษาและเปลี่ยนทรรศนคติดู อย่าเชื่อเคยเค้าลือกัน ว่ากัน

คือจริงๆ แล้วภูมิคุ้มกันหมู่ การเกิดภูมิคุ้มกันของคนคนหนึ่งอาจเกิดจากการเคยติดโรคมาก่อนแล้วหายจากโรคนั้น หรืออาจเป็นภูมิคุ้มกันที่ได้รับการเสริมขึ้น เช่น จากการรับวัคซีน เอาตรงๆ มันไม่ได้บอกว่าจำเป็นหรือบังคับต้องฉีดวัคซีนนะ ไม่ฉีดโอกาสการเกิดภูมิคุ้นกันหมู่ก็มีความเป็นไปได้ครับ เช่นติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง อาจจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ขึ้นมาก็เป็นไปได้ และอาจจะไวกว่าฉีดวัคซีนด้วย ถ้าโชคดีนะ ก็ตายน้อยหน่ยกอย โชคร้ายก็ตายเป็นเบือ ก่อนที่จะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ ลองย้อนไปดูอดีตได้ มีให้เห็นเยอะแยะ วิวัฒนาการการเอาตัวรอดของสายพันธ์มนุษย์มันมีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แต่ที่เค้ารณรงค์ให้ฉีด มันจะได้เร่งปฎิกิริยาภูมิคุ้มกันหมู๋ให้เกิดไวขึ้นครับ จะได้กลับไปใช้ชีวิตได้ไว และสบายใจว่ารอดจากโรคนี้ได้ เพราะโรคนี้ถ้าเป็นแล้วมีโอกาสตายได้ แค่นั้นครับ

ไม่ได้เชื่อที่เขาพูด แต่มีการศึกษา และมีกรณีศึกษาจากประเทศอื่นแล้ว คิดง่ายๆ ถ้า ซิโนแวค มันทำแล้วได้ผล ประเทศอื่นที่เขาคุมการระบาดได้ทำไมไม่ซื้อ ทำไมต้องร้องแรกแหกกระเชอกับ แอสตร้า จะเป็นจะตาย ส่งไม่มาตามนัดจะฟ้องร้อง จะปรับที่ส่งช้า แต่ก็ยังไม่ยกเลิกการสั่ง หันไปสั่ง ซิโนแวค ที่สั่งปั๊บได้ของทันที ทำไมเขาขวนขวายโทรศัพท์หา ไฟเซอร์ จนสายไหม้เพื่อให้เขาผลิตมาขายให้ประเทศตน ของพวกนี้ไม่ใช่อุปทานหมู่ แต่เขาก็คิดดีแล้วว่าถ้าไม่ใช่อย่างต่ำแอสตร้า ภูมิคุ้มกันหมู่ที่ประชากร 70 % มันไม่เกิด  

5555555 ผมละอย่างเบื่อเลยพวกที่บอกว่า อย่าไปเชื่อที่เขาลือกัน คือยังมีคนใช้ประโยคนี้ตัดสินความคิดคนอื่นอยู่อีกเนอะ

อยากจะบอกครับ คนที่เขาโตมาแล้วรับผิดชอบชีวิตตัวเองได้ เขามีความคิด วิเคราะห์ แยกแยะ หมดแหละครับ

การศึกษารู้ว่าอะไรจริง ไม่จริง การหาข่าวอ่านจากสื่อต่างประเทศ หรือจะสื่อไทยที่นำเสนอข่าวอย่างเป็นกลาง แหล่งข่าวทางการ ก็มีให้อ่านเยอะแยะ

เพราะแบบนั้นคนเขาถึงรู้ไงว่า อะไรดี หรือไม่ดี ไม่งั้นมันจะออกมาพูดกันทำไม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 110
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:17
Spoil
Pirawit พิมพ์ว่า:
samuraijojo พิมพ์ว่า:
Astra ภูมิขึ้นไวกว่าตั้งแต่เข็มแรกเข็มเดียว คือจะได้ประมาณ 80กว่าเปอร์เซนต์

Sinovac ต้องฉีด 2 เข็ม ทิ้งระยะหลังเข็ม 2 ประมาณ 1 เดือนถึงจะได้พอกันครับ (แล้วแต่คน)

Sinovac ผลข้างเคียงต่ำ ฉีดแล้วสบายๆ ไม่ต้องกังวลเรื่องไข้ เพราะโอกาสเกิดน้อยกว่า Astra

ปล.
1.แล้วแต่ชอบแล้วแต่สบายใจ ส่วนตัว ผมเลือกฉีด Sinovac แล้วเลือกไปฉีด เข็ม 3 (ค่อยคิดอีกทีว่าจะเอาอะไรคาดว่า moderna) ในอีก 6 เดือนครับ เพื่อกระตุ้นภูมิครับ
2.ผมไม่ได้กังวลเรื่องประสิทธิภาพต่ำหรืออะไร เพราะเบื้องต้นไวรัสเชื้อตาย ผลข้างเคียงต่ำกว่าพวกเทคโนโลยีใหม่ และหลังฉีดจบผมก็ใส่แมสก์ ล้างมือ ทำตัว safe 100% อยู่ดี ครับ  

ซิโนแวค มันแทบไม่กันอะไร ฉีดแล้วถึงยังต้องใส่แมส ล้างมือ เหมือนไม่ได้ฉีด ซึ่งสภาวะแบบนี้มันเปิดให้มีการค้าขายเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจให้มีเงินจับจ่ายใช้สอยดังเดิมไม่ได้ครับ เขาถึงต้องใช้วัคซีนที่มีประสิทธิภาพสูงกว่า เพื่อฉีดให้มีภูมิคุ้มกันหมู่มากพอจนเลิกใส่แมส จัดกิจกรรมคอนเสิร์ต อาชีพนวด อาชีพสถานบันเทิง พวกที่มีความเสี่ยงสูงให้สามารถกลับมาประกอบอาชีพเหมือนก่อนเกิดโควิดให้ได้ ไม่งั้นอาชีพพวกนี้หายไป เศรษฐกิจมันจะซึมจนโงหัวไม่ขึ้นได้ครับ จากบรรยากาศที่ต่างประเทศเขาไม่รับประกันให้นักท่องเที่ยวมาเที่ยวในไทย

ของมันมีที่มาที่ไป ไม่ใช่เห่อเทคโนโลยีใหม่ ถ้าขาดคุณคนเดียวคงไม่เป็นไร แต่ถ้ามีคนคิดแบบคุณมากๆ แย่เหมือนกัน

ถ้าคลั่งเทคโนโลยีเก่าขนาดนี้ เดือนหน้ามี ซิโนฟาร์ม จากราชวิทยาลัย ล็อตสอง ที่เขาเปิดฉีดให้ประชาชน ไปฉีดตัวนั้นเถอะครับ การป้องกันพอๆ กับแอสตร้าภายใต้เทคโนโลยีผลิตที่คุณต้องการ  

เขาฉีดของเค้าแล้วมันผิดตรงไหนครับ ไม่เห็นประโยคไหน ที่บอกว่าคลั่งเทคโนโลยีเก่า คุณไม่ฉีดก็เรื่องของคุณสิ ก็ในเมื่อมันมีให้ฉีดแค่นี้ ไปด่ารัฐบาลโน่น  

อ่าน ปล. ของเจ้าของข้อความอีกทีครับ ใจความสำคัญอยู่ตรงนั้น เขาเต็มใจฉีดซิโนแวค  

มันเลยทำให้คุณมีสิทธิไปว่าคนอื่นได้เหรอ  

ชี้แจงให้ฟังครับ ให้เปลี่ยนความคิด ส่วนวาทศิลป์ผมเป็นแบบนี้ ถ้าไม่เข้าหูก็ขออภัย  

ขออนุญาตขำนะครับ คุณกล้าใช้คำว่าวาทศิลป์เหรอ สิ่งที่คุณทำคือยัดเยียดความคลั่งไปให้คนเห็นไม่เหมือนคุณ คือความคิดคุณมันไม่มองโลกความเป็นจริงครับ วัคซีนใครก็อยากฉีดตัวที่ดี แต่บางอาชีพหรือบางคนมันรอไม่ได้ไง ตัวอย่างเช่น จนท เรือนจำ จะให้มารอฉีดแอสตร้าเหรอ ทุกวันนี้มันมีพอไหม แหมมีการกำหนดถ้าต่ำกว่าแอสตร้าห้ามฉีด ตลก
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:18

คือจริงๆ แล้วภูมิคุ้มกันหมู่ การเกิดภูมิคุ้มกันของคนคนหนึ่งอาจเกิดจากการเคยติดโรคมาก่อนแล้วหายจากโรคนั้น หรืออาจเป็นภูมิคุ้มกันที่ได้รับการเสริมขึ้น เช่น จากการรับวัคซีน เอาตรงๆ มันไม่ได้บอกว่าจำเป็นหรือบังคับต้องฉีดวัคซีนนะ ไม่ฉีดโอกาสการเกิดภูมิคุ้นกันหมู่ก็มีความเป็นไปได้ครับ เช่นติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง อาจจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ขึ้นมาก็เป็นไปได้ และอาจจะไวกว่าฉีดวัคซีนด้วย ถ้าโชคดีนะ ก็ตายน้อยหน่อย โชคร้ายก็ตายเป็นเบือ ก่อนที่จะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ ลองย้อนไปดูอดีตได้ มีให้เห็นเยอะแยะ วิวัฒนาการการเอาตัวรอดของสายพันธ์มนุษย์มันมีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แต่ที่เค้ารณรงค์ให้ฉีด มันจะได้เร่งปฎิกิริยาภูมิคุ้มกันหมู๋ให้เกิดไวขึ้นครับ จะได้กลับไปใช้ชีวิตได้ไว และสบายใจว่ารอดจากโรคนี้ได้ เพราะโรคนี้ถ้าเป็นแล้วมีโอกาสตายได้ แค่นั้นครับ

แล้ว ได้ข่าวประชาชนไต้หวันไม่ฉีดไฟเซอร์ละได้อ่านบ้างมั้ย น่าจะเพราะผลข้างเคียงเยอะ จนจนหวาดกลัวก็เป็นได้ ตอนนี้ ก็มีข่าวไต้หวันออกมาด่า AZ ว่าส่งมอบช้าอีก และอยากจะบอกว่า ถ้าฉีดไฟเซอร์ทั้งประเทศก็อาจจะไม่เกิดภูมิคุ้มกันหมู๋ก็มีความเป็นไปได้นะ อย่ามั่นใจไป อเมริกาฉีดไปเยอะแล้ว ยังไม่สรุปผลเลยว่าจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ แต่มันฉีดแล้วโอกาสตายลดลง โอกาสติดต่อของโรคลดลง แค่นั้น หลายๆ ประเทศก็ฉีดหลายเจ้า ตัวเลขก็เริ่มลดลงแล้วนะ ฉีดได้น่ะดีสุดครับ อยากได้ของดีก็รอไป ไม่มีใครว่าท่าน สิทธิของท่านครับ
ผมบอกไปแล้วนะ ฉีดไม่ฉีด มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดภูมิคุ้นกันหมู่
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 12183
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:22
สรุปเชื่อหมอแว่นกันแล้วหรอ
ใส่หน้ากากไป ไม่ต้องเจ็บตัว ไม่ต้องรับความเสี่ยงกับวัคซีน
เพราะมีความเชื่อว่า วัคซีนที่ตัวเองต้องการในใจ ไม่เสี่ยงเลย(ซึ่งไม่จริง)

0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37970
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:24
วัคซีนเจียไต๋มีไว้ฉีดแค่กันตาย Based หลักๆที่ร้าบานเลือกตัวนี้เพราะมันคือวัคซีนที่

อุดมไปด้วยสารประกอบทางการเมืองและผลประโยชน์ไงครับ ที่ตลกคือมีคนฝั่งเลียไข่การเมือง

ไปช่วยกัน Boosted Up ทิพย์จนประสิทธิภาพมันสูงปรี๊ดโด่ดิดงจนเกินความจริงไปหลายเบอร์

(ข่าวในไลน์ที่สลิ่มแชร์ ฟามกับแวคตอนนี้นี่ประสิทธิภาพทุกด้านดีจนแซงหน้าไฟเซอร์ โมเดอน่าแบบไม่เห็นฝุ่นไปเลย)

วัคซีนเทพติดไนตรัสมาจากไหนต้องมาอวยจนไฟลุกขนาดนี้ ไหนๆงบประมาณจัดซื้อก็ต้องจ่ายไปอยู่ดี

สู้ไปคว้าเอาวัคซีนที่ฉีดกันเยอะที่สุดในโลกและเห็นผลลัพธ์ชัดเจนแล้วมาเป็นวัคซีนทางเลือกหลักๆไม่ดีกว่าเหรอ

เห็นแต่แพล่มกันเรื่องวัคซีนที่มีเข้ามาก่อนคือวัคซีนที่ดีที่สุด ลืมไปแล้วรึไงว่าเวลาเลือกซื้อและจัดสรรวัคซีน

เรามี Gap ที่ปลอดภัยตั้งแต่ช่วงต้นปีเลยนะ ถ้าบริหารจัดการแบบคนที่สมองและจิตใจปกติเค้าทำกัน

ควรเลือกวัคซีนดีๆหลายตัวมาเป็นทางเลือกครับ ไม่ใช่บังคับให้ปชช.มีตัวเลือกหลักๆแค่วัคซีแด๊ดกับวัคซีนเจียไต๋

ปล.จริงๆมันควรเป็นวัคซีนฟรีทุกโดสที่ฉีดให้คนไทยทุกคนครับ ไม่ใช่ให้เอกชนหรือหน่วยงานไหนนำเข้ามาขายบวกกำไรเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Archawin5 เมื่อ Sat Jun 12, 2021 11:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
Thai Politicians Model

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:28
ถูกแบนแล้ว
Spoil
samuraijojo พิมพ์ว่า:
Astra ภูมิขึ้นไวกว่าตั้งแต่เข็มแรกเข็มเดียว คือจะได้ประมาณ 80กว่าเปอร์เซนต์

Sinovac ต้องฉีด 2 เข็ม ทิ้งระยะหลังเข็ม 2 ประมาณ 1 เดือนถึงจะได้พอกันครับ (แล้วแต่คน)

Sinovac ผลข้างเคียงต่ำ ฉีดแล้วสบายๆ ไม่ต้องกังวลเรื่องไข้ เพราะโอกาสเกิดน้อยกว่า Astra

ปล.
1.แล้วแต่ชอบแล้วแต่สบายใจ ส่วนตัว ผมเลือกฉีด Sinovac แล้วเลือกไปฉีด เข็ม 3 (ค่อยคิดอีกทีว่าจะเอาอะไรคาดว่า moderna) ในอีก 6 เดือนครับ เพื่อกระตุ้นภูมิครับ
2.ผมไม่ได้กังวลเรื่องประสิทธิภาพต่ำหรืออะไร เพราะเบื้องต้นไวรัสเชื้อตาย ผลข้างเคียงต่ำกว่าพวกเทคโนโลยีใหม่ และหลังฉีดจบผมก็ใส่แมสก์ ล้างมือ ทำตัว safe 100% อยู่ดี ครับ  

ซิโนแวค มันแทบไม่กันอะไร ฉีดแล้วถึงยังต้องใส่แมส ล้างมือ เหมือนไม่ได้ฉีด ซึ่งสภาวะแบบนี้มันเปิดให้มีการค้าขายเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจให้มีเงินจับจ่ายใช้สอยดังเดิมไม่ได้ครับ เขาถึงต้องใช้วัคซีนที่มีประสิทธิภาพสูงกว่า เพื่อฉีดให้มีภูมิคุ้มกันหมู่มากพอจนเลิกใส่แมส จัดกิจกรรมคอนเสิร์ต อาชีพนวด อาชีพสถานบันเทิง พวกที่มีความเสี่ยงสูงให้สามารถกลับมาประกอบอาชีพเหมือนก่อนเกิดโควิดให้ได้ ไม่งั้นอาชีพพวกนี้หายไป เศรษฐกิจมันจะซึมจนโงหัวไม่ขึ้นได้ครับ จากบรรยากาศที่ต่างประเทศเขาไม่รับประกันให้นักท่องเที่ยวมาเที่ยวในไทย

ของมันมีที่มาที่ไป ไม่ใช่เห่อเทคโนโลยีใหม่ ถ้าขาดคุณคนเดียวคงไม่เป็นไร แต่ถ้ามีคนคิดแบบคุณมากๆ แย่เหมือนกัน

ถ้าคลั่งเทคโนโลยีเก่าขนาดนี้ เดือนหน้ามี ซิโนฟาร์ม จากราชวิทยาลัย ล็อตสอง ที่เขาเปิดฉีดให้ประชาชน ไปฉีดตัวนั้นเถอะครับ การป้องกันพอๆ กับแอสตร้าภายใต้เทคโนโลยีผลิตที่คุณต้องการ  

เขาฉีดของเค้าแล้วมันผิดตรงไหนครับ ไม่เห็นประโยคไหน ที่บอกว่าคลั่งเทคโนโลยีเก่า คุณไม่ฉีดก็เรื่องของคุณสิ ก็ในเมื่อมันมีให้ฉีดแค่นี้ ไปด่ารัฐบาลโน่น  

อ่าน ปล. ของเจ้าของข้อความอีกทีครับ ใจความสำคัญอยู่ตรงนั้น เขาเต็มใจฉีดซิโนแวค  

มันเลยทำให้คุณมีสิทธิไปว่าคนอื่นได้เหรอ  

ชี้แจงให้ฟังครับ ให้เปลี่ยนความคิด ส่วนวาทศิลป์ผมเป็นแบบนี้ ถ้าไม่เข้าหูก็ขออภัย  

ขออนุญาตขำนะครับ คุณกล้าใช้คำว่าวาทศิลป์เหรอ สิ่งที่คุณทำคือยัดเยียดความคลั่งไปให้คนเห็นไม่เหมือนคุณ คือความคิดคุณมันไม่มองโลกความเป็นจริงครับ วัคซีนใครก็อยากฉีดตัวที่ดี แต่บางอาชีพหรือบางคนมันรอไม่ได้ไง ตัวอย่างเช่น จนท เรือนจำ จะให้มารอฉีดแอสตร้าเหรอ ทุกวันนี้มันมีพอไหม แหมมีการกำหนดถ้าต่ำกว่าแอสตร้าห้ามฉีด ตลก  

ตอนนี้มีแล้วไง แล้วมีไม่พออย่างไรก็ต้องรอ ต่างประเทศเขายังรอ แอสตร้า กันเลย นี้คือหลักสากลที่ทำให้สร้างภูมิคุ้มกันหมู่

นี้ละคือข้อเสียที่เราโดนปลูกฝังกันมา รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี แต่คนอื่นไม่รอดชั่งมัน มันเป็นความคิดที่ไม่ไหว เห็นแก่ตัวเกิน อย่างแอสตร้าก็ไม่ใช่ว่าจะมาช้าอะไรมาก ระดับข้ามปีถึงได้ฉีด แล้วหลายคนก็รีวิวกันอยู่ มันได้ฉีดกันแล้วด้วย เดือนหน้าก็มี ซิโนฟาร์ม ของราชวิทยาลัยให้คนทั่วไปอีก เดือนตุลาคมมีโมเดิร์นน่าอีก

ถ้าเป็นก่อนเดือน มิถุนายน โอเค ผมไม่ว่า เพราะ ไม่มีทางเลือก แต่ตอนนี้มีแล้ว เลือกบ้างได้แล้วเพื่อภูมิคุ้มกันหมู่
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10343
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:28
นอกจาก ผนงรจตกม. แล้วก็แนวคิดแบบไอ้เขียวๆ แดงๆ ท้อปเม้นน่ะแหละที่บ้า

ึคิดว่าคนรวมตัวประท้วงไม่ฉีดซิโนแล้วรบ.มันจะเอาตัวอื้นเข้ามาให้รึไง ถ้ามันสนมันไม่เอาแต่ซิโนเข้ามาแต่แรกหรอก
0
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
Status: หัวล้านใจน้อย ขอบาร์โค้ดน้อยๆให้คอยปัดแกว่ง
เข้าร่วม: 02 Aug 2020
ตอบ: 867
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:32
NothinGolF พิมพ์ว่า:
ใครที่ไปเหน็บหรือทำนองนี้ใส่คนที่เลือกฉีด Sinovac ไป 2 เข็มหรือกำลังจะครบ นี่สำเหนียกตัวเองบ้างนะ บางคนเค้าฉีดไปแล้ว รออีกทีปลายปีครบ 6 เดือนเค้าก็เลือกฉีด เข็ม 3 เป็นของดีเพราะเค้าอาจมองว่ามันจะมาในเวลานั้น แต่ที่เค้าฉีดก่อนอาจเพราะเค้าต้องการป้องกันตัวเองจากโรคนี้ไปชั่วคราวก่อน

กลับกันไอคนที่ยังไม่ฉีดอะไรเลย รอของดีอะ สุดท้ายถ้ามาท้ายปีเหมือนกันกับคนรอเข็ม 3 แล้วมันต่างกันยังไง คนที่ไม่ได้ฉีดพึงระลึกไว้ว่าคุณมีโอกาสติดมากกว่าคนที่ฉีด และเมื่อคุณติดคุณก็เป็นพาหะอยู่ดี

คนไม่ฉีด > เจอโควิท ภูมิเป็น 0 > มีโอกาสติดโควิทสูงมากเกือบ 100% ถ้าตัวเองไม่ป้องกันหรือร่างกายสร้างภูมิเองไม่ได้ > เป็นพาหะ > แพร่กระจาย > ระบาด

คนฉีด sinovac > เจอโควิท ภูมิ 50% > มีโอกาสที่สัมผัสแล้วติดได้ แต่ 50% ไม่ได้หมายความว่าเจอ 2 ติด 1 บางทีเจอ 4 ไม่ติดก็เป็นได้ แต่ตัวนี้มันกันสายพันธุ์กลายพันธุ์ได้ต่ำมาก > เมื่อติดจะเป็นพาหะ แต่อาการของโรคต่อตัวเองไม่หนัก > แพร่กระจาย > ระบาด

ไอเรื่อง % การติดหลังฉีดเนี่ย อย่างผมที่ฉีด sinovac ไป คือ 50% ก็เฉยๆ คือมันสร้างภูมิหมู่ได้ยากมากๆ แต่มันทำให้ผมมั่นใจในการในขั้นขี่วิตมากขึ้น ผมทำงานได้สบายใจขึ้น แบะโอกาสที่ผมจะตายเพราะโรคนี้มันก็ต่ำลง ผมสนใจแค่นั้น

อย่าเหมารวมว่าคนที่ฉีด Sinovac จะเป็นคนแพร่เชื้อ ความคิดน่าเกลียดมาก เค้ารู้หมดแหละจนกว่าจะเปิดประเทศ ต่อให้ฉีดไฟเซอร์ก็ยังต้องสวมอุปกรณ์ป้องกันอยู่ดี

คนเรามีมุมมองในการรักตัวเองที่ต่างกัน แต่ไม่จำเป็นต้องหาเหตุผลสนับสนุนตัวเองด้วยการกดคนอื่นให้ต่ำกว่าครับ

ตอบ จขม เรื่องภูมิ Az มันภูมิขึ้นตั้งแต่เข็มแรก เห็นเค้าบอก 70-80 % แต่ Sv เข็มแรกแทบไม่มีภูมิต้องรอครบ 2 เข็ม+1 เดือน ภูมิถึงจะขึ้นประมาณ 50%
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะให้มีภูมิจากโรคนี้ต้องได้ครบทั้ง 2 โดสทั้งคู่ครับ
เค้าเลยมีความคิดที่ว่าจะระดมฉีด Az เข็มแรกให้กระจายให้เยอะที่สุดไปก่อนเพื่อหยุดการระบาด แต่ต้องฉีดเยอะพอเหมือนสร้างภูมิหมู่อะถึงเห็นผล แต่ตอนนี้มันมีเปเปอร์ว่าเสี่ยงสำหรับคนอายุน้อยไง คนก็เลยงงๆ ลังเลกัน  
ต้องเหน็บรัฐบาลนะครับไม่ใช่เหน็บคนฉีด เพราะคนฉีดไม่มีทางเลือก ยังไงๆก็ต้องฉีด ไม่รู้ทำไง 555+
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:38
ถูกแบนแล้ว

แล้ว ได้ข่าวประชาชนไต้หวันไม่ฉีดไฟเซอร์ละได้อ่านบ้างมั้ย น่าจะเพราะผลข้างเคียงเยอะ จนจนหวาดกลัวก็เป็นได้ ตอนนี้ ก็มีข่าวไต้หวันออกมาด่า AZ ว่าส่งมอบช้าอีก และอยากจะบอกว่า ถ้าฉีดไฟเซอร์ทั้งประเทศก็อาจจะไม่เกิดภูมิคุ้มกันหมู๋ก็มีความเป็นไปได้นะ อย่ามั่นใจไป อเมริกาฉีดไปเยอะแล้ว ยังไม่สรุปผลเลยว่าจะเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ แต่มันฉีดแล้วโอกาสตายลดลง โอกาสติดต่อของโรคลดลง แค่นั้น หลายๆ ประเทศก็ฉีดหลายเจ้า ตัวเลขก็เริ่มลดลงแล้วนะ ฉีดได้น่ะดีสุดครับ อยากได้ของดีก็รอไป ไม่มีใครว่าท่าน สิทธิของท่านครับ
ผมบอกไปแล้วนะ ฉีดไม่ฉีด มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดภูมิคุ้นกันหมู่  

ผลค้างเคียงเยอะมีแต่ ญี่ปุ่น ที่ DNA เขาแพ้วัคซีนง่าย ประเทศอื่นมีใครได้รับผลค้างเคียงมากกว่าเจอกับแอสตร้าไหม แถมผลค้างเคียงเมื่อเทียบสัดส่วนคนฉีดเยอะไหมครับ เทียบกับประโยชน์ที่ได้ในฐานะวัคซีนอันดับ 1 ในโลกตอนนี้มันคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ส่วนส่งมอบช้าของ AZ แล้วเขายกเลิกการสั่งไหม เขาก็ไม่ยกเลิก ก็ยังรอการส่งอยู่ตามที่บอกไง ไม่หันไปหา ซิโนแวค เอาสั่งๆ มากันตาย มีประเทศไหนนอกจากรัฐบาลไทยคิดแบบนี้ เพราะเขาเห็นประเทศอื่นที่คุ้มให้ยอดการติดเชื้อลดลง ยอดการตายลดลง อย่างเห็นได้ชัด นั่นคือการสร้างภูมิคุ้มกันหมู่ได้

นี้ถ้ามีคนคิดแบบคุณเยอะตามที่บอก ตายครับ เศรษฐกิจไม่ต้องไปไหน ฉีดแต่ ซิโนแวค ตลอด ยอดติดเชื้อไม่ลด ยอดตายไม่ลด
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sat Jun 12, 2021 11:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:42
ถูกแบนแล้ว
elusory พิมพ์ว่า:
นอกจาก ผนงรจตกม. แล้วก็แนวคิดแบบไอ้เขียวๆ แดงๆ ท้อปเม้นน่ะแหละที่บ้า

ึคิดว่าคนรวมตัวประท้วงไม่ฉีดซิโนแล้วรบ.มันจะเอาตัวอื้นเข้ามาให้รึไง ถ้ามันสนมันไม่เอาแต่ซิโนเข้ามาแต่แรกหรอก  

แล้วทุกวันนี้ที่ขยับการนำวัคซีนตัวอื่นเข้ามา คืออะไร ถ้าไม่ใช่ประชาชนไม่มั่นใจในตัววัคซีน ซิโนแวค จนไม่ยอมไปฉีด ที่มีส่วนด้วย อุตส่าห์จ้าง ดารา ฉีดโชว์ แต่คนสบายใจเมื่อได้แอสตร้ากว่าอยู่ดี ยังมีโวยเลยที่เจ้าหน้าที่ลักไก่ฉีด ซิโนแวค ในข่าว เหอะๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sat Jun 12, 2021 11:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 391
โพสเมื่อ: Sat Jun 12, 2021 11:49
ใครจะฉีดอะไรก็เป็นสิทธิ์ของเขา ไม่ต้องไปยัดเยียดว่าเห็นแก่ตัวหรอก ร่างกายแต่ละคนแข็งแรงไม่เท่ากัน อาจมีโรคประจำตัวเหมือนคนที่ฉีดแล้วตายก็ได้ เหตุผลมันก็แต่ละคน คนที่เลือกไม่ฉีดก็สิทธิ์ของเขา
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel