ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 866
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 13:14
[RE: หมาพันธุ์ เยอรมัน เชพเพิร์ด ภาพลักษณ์ปัจจุบันยังถือว่าดุ/น่ากลัว อยู่ไหมครับ]
Cavani777 พิมพ์ว่า:
KArchi พิมพ์ว่า:
ผมว่าสายพันธ์ุนี้ดีเลยนะ รักเจ้าของ ฉลาด คอยดูแลบ้านและคนในบ้านได้เลย

แต่ผมเลี้ยงเป็นพันธ์ุผสม ไม่ดุกับคนเลยแต่ตัวใหญ่ ไม่แน่ใจว่าผสมโกเด้น รึลาบาดอร์ เพราะผมขอเขามาเลี้ยงอีกที เจ้าของเก่าไม่ค่อยดูแล เห็นแล้วทนไม่ไหว แต่ตอนเขาโตแล้วนะ 4 ขวบกว่า พอเอามาเลี้ยงดูแลดีๆเลยจะขี้อ้อนมากกกก น่ารักกกก ชื่อน้องบิงซู
Spoil

ท่าทางน่ารักมากก ไม่ค่อยเห็น พันธุ์นี้แนวผสมเลย ผมก็ว่าหมาทุกพันธุ์ อยู่ที่คนเลี้ยงล้วนๆ ยกเว้นหมาเล็ก พวกหมาเล็กนั้นแหละตัวเห่าตัวดุเลยผมละอย่างเกลียด ผมเลี้ยงหมาใหญ่ครับ หมาใหญ่ใจดี การันตีอีกเสียง  

น้องบิงซูเป็นตัวเมียครับ ผมเลี้ยงคู่กับแมวได้เลยอะ แต่เดี๋ยวนี้พอมาอยู่กับผมเขาเริ่มรู้จักหวงบ้าน หมาตัวอื่นจะมาเดินผ่านหน้ารั้วบ้านไม่ได้เลย หวงบ้าน แต่กับคนก็ยังใจดีเหมือนเดิม
เคยกัดนกพิราบตายไป 1 ตัว วิ่งไล่งับเลย เพราะมันจะมาทำรังที่บ้านผม
แก้ไขล่าสุดโดย KArchi เมื่อ Wed Mar 24, 2021 13:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4293
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 13:26
[RE: หมาพันธุ์ เยอรมัน เชพเพิร์ด ภาพลักษณ์ปัจจุบันยังถือว่าดุ/น่ากลัว อยู่ไหมครับ]
รักพันธ์ุนี้มาก ผมรอแม่ผมเกษียณ ว่าจะเลี้ยงพันธุ์นี้อีกครั้ง
ตัวเก่าตายไป 8-9ปีละ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Quakka Not Wallaby
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14762
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 13:35
ตอนเด็ก เรามีภาพจำจากหนังว่า หมาเฝ้าบ้านที่ดุ คือ เยอรมันเชพเพิร์ด กับโดเบอรแมน ครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 668
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 13:35
ผมเคยเลี้ยงฉลาดมาก
ตอนนั้นยังเด็กเลี้ยงหมาไม่เป็นมันยังฉลาดเลย
มีคนมาซ่อมบ้านมันนั่งเฝ้าให้ด้วย ตอนเขาซ่อมหยิบของกล่องตัวเองมันก็ดูๆ แต่พอคนซ่อมบ้านหยิบของจากกล่องพ่อผมมันกัดเลย
แต่แค่กัดเตือนเบาๆไม่ได้ฟังเขี้ยว หลังจากนั้นก็เอามันเข้ากรงเลยกลัวมันกัดจริง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 4170
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 13:36
ผมไ่ม่เคยมีปฏิสัมพันธ์กับหมาพันธุ์นี้เลย แค่จะเข้ามาตอบเพื่อนสมาชิกที่เคยถูกหมากัดแล้วกลัวการเลี้ยงหมา

ผมเป็นคนหนึ่งที่สมัยเด็กโดนหมากัด 4 ครั้ง กลายเป็นคนกลัวหมามาก

แต่โตมาเลี้ยงหมา หมาตัวแรกที่ผมเลี้ยงคือบางแก้ว ตัวที่สองคือบ๊อกเซอร์

ตอนนี้ไม่เลี้ยงเพราะทั้งสองตัวตายก่อนวัยอันควรทั้งสิ้นเนื่องจากผมไม่มีเวลาดูแลเต็มที่

สิ่งที่ผมได้จากการเลี้ยงหมาคือผมเข้าใจธรรมชาติของหมา ผมไม่กลัวหมาอีกแล้ว

คุณอาจจะเร่งเครื่องมอเตอร์ไซค์หนีหมาที่ไล่กวด แต่ผมจะจอด เพราะหมาจะกลัวเกมที่มันไม่เคยเล่นที่สุด
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 4319
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 13:39
มีความกลัว ร็อตไวเลอร์ เพราะตั้งแต่เด็ก บ้านที่ติดกันด้านหลัง ลูกเขาเป็นตำรวจ แล้วเลี้ยง

ร็อตไวเลอร์ แล้วเวลาเด็กๆ เดินไปโรงเรียน ผ่านหน้าบ้าน มันก็จะเห่า แบบจะแหกรั้วออกมากัด

ทุกทีไปเรียนต้อง ย่องๆผ่านทางนั้น

กลายเป็น ภาพติดตาและฝังใจเลยว่า พันธุ์นี้ ดุ น่ากลัว ตัวใหญ่ด้วย
0
0

### 10OUT

Manchester United
Borussia Dortmund
Inter Milan
Valencia
Buriram United

ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 14:00
สมัยอยู่เชียงใหม่ เคยไปเกาะรั้วเล่นกับ เยอรมันฯ บ้านใกล้ ๆ กัน (ไม่รู้จักกันนะ)
มันก็มาเล่นด้วยนะครับ

พอเย็น ๆ เค้าเปิดประตูให้มันออกมาวิ่งเล่น บางทีมันก็ผ่านไป ผ่านมาหน้าบ้านผม
ผมเลี้ยงตัวเมียอยุ่ตัวนึง
ไม่นานมันก็เป็นสัด

เลยไปเกาะรั้วขอเจ้าของบ้านนั้นว่า ยืมหมามาทับตัวที่บ้านผมหน่อย
เจ้าของบ้านบอก เอาไปเลยให้ 2 คืน เดี๋ยวไปต่างจังหวัด

จากนั้นไม่นานผมก็ได้ลิงมาเพิ่มอีก 8 ตัว

เยอรมันฯ ตัวนี้ ถ้าผมไม่รู้จักไซฯ ผมคงตราหน้ามันว่า หมาปัญญาอ่อนไปแล้ว

สุรป แล้วแต่สภาพแวดล้อมและการเลี้ยงของเจ้าของนะ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: #Peter Sagan
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1232
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 14:34
สำหรับผมที่เป็นคนเลี้ยงหมามาตลอด ผมคิดว่าหมาถ้าเราเลี้ยงให้มันดุ มันก็ดุ เลี้ยงให้ไม่ดุก็ไม่ดุ

ถึงแม้บางสายพันธ์พื้นฐานจะดูดุร้ายก็เถอะ แต่พอมาอยู่กับคนตั้งแต่ตัวเล็กๆ มันสอนง่าย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2977
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 14:44
หมาพันธุ์ เยอรมัน เชพเพิร์ด ภาพลักษณ์ปัจจุบันยังถือว่าดุ/น่ากลัว อยู่ไหมครับ
ที่เจอมา ถ้าไม่เลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน ไม่ดุนะ
สมัยเด็ก ไปบ้านเพื่อน เจอชิวาว่าเจ้าถิ่นไล่กัด มันวิ่งมาปกป้องอ่ะ นึกถึงฉากหนังที่เราวิ่งหนีโจรแล้วฮีโร่วิ่งมาช่วยเราสิ โคตรเท่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 5172
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 15:39
หมาพันธุ์นี้ สำหรับผมที่เคยเจอมาทั้งชีวิตคือทุกตัวพยายามฆ่าผมแบบ 100% แต่กับคนอื่นไม่ทำอะไร มันคงมีอะไรบางอย่างที่ทำให้หมาพันธุ์นี้ไม่ชอบผม

สำหรับผมคือโคตรน่ากลัว
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14246
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 15:59
เท่าที่เคยเห็นหมาพันธุ์นี้มา ไม่เคยเห็นตัวไหนดูเลยครับ ปกติผมเล่นทักหมาทุกตัวตลอดทางเวลาไปไหนมาไหนอยู่แล้ว พันธุ์นี้ค่อนข้างเชื่อง แต่ซน
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 44794
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 16:15
มันน่ารักดีนะพันธุ์นี้ ส่วนตัวค่อนข้างกลัวหมาเหมือนกันแต่ไม่ได้กลัวมากคือเล่นได้หมดแหละถ้าหมาปญอ.ทั้งหลาย โดยเฉพาะโกเด้นกับฮัสนี่แบบสนุกเลย

แต่บางแก้วนี่ขอเลยมันหมาหวงถิ่นมาก คือมันน่ารักนะแต่กับเจ้าของอ่ะจริงๆ คนอื่นนี่คือจะแดซเข้าไปแง่มลูกเดียวเลย ในชีวิตไม่ค่อยเจอบางแก้วที่เข้ากับคนอื่นง่ายๆเลยต่อให้มันจะปัญญาอ่อนแค่ไหนกับเจ้าของก็เหอะ
0
0
แข้งเจลีก
Status: Condition Red
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 16627
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 16:40
[RE]หมาพันธุ์ เยอรมัน เชพเพิร์ด ภาพลักษณ์ปัจจุบันยังถือว่าดุ/น่ากลัว อยู่ไหมครับ
เคยเลี้ยงสองตัว เยอรมันเชพเพิร์ดสองตัว ผมว่าไม่มีความดุเลยจริงๆ ดูฉลาดมากกว่า

ที่ดุน่าจะบางแก้ว ยังมีอยู่ที่บ้าน1ตัวจะกัดผมอย่างเดียวขนาดเจอมันตั้งมันเด็กๆ จนตอนนี้แก่แล้วจะกัดผมไม่เลิก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 28353
โพสเมื่อ: Wed Mar 24, 2021 16:54
เมื่อที่บ้านเจ้านายเก่าของพ่อก็เลี้ยงครับพันธุ์นี้ ผมเจอมันตอนผมเป็นเด็กเล็กเลยครับถ้าจำไม่ผิดก็5ขวบอะครับ มันไม่แม้กระทั่งเห่าผมเลยครับ ผมเล่นกับมันได้ด้วย เป็นมิตรกับผมมากเลยนะ ต่างจากพันธุ์อื่นมากๆที่จะชอบเห่าใส่ผมตลอดเวลาไปบ้านเจ้านายพ่อ ผมไม่เคยมองว่าพันธุ์นี้ดุเลยนะ ตอนนี้มันก็ไปสวรรค์เรียบร้อยละ เวลาผมผ่านบ้านเจ้านายเก่าพ่อก็จะคิดถึงมันตลอดเลย เป็นหมาในดวงใจของผมเลย
แก้ไขล่าสุดโดย liveranfield เมื่อ Wed Mar 24, 2021 17:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0

#FSGOUT
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel