ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ไก่แห่ง Valoran
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 12922
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:41
[RE: อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้]
BillionJK1976 พิมพ์ว่า:
mongkoltot พิมพ์ว่า:
ถ้าอยู่กทม.ตอนนี้คงโดนป้ายยาเครื่องกรอง RO

้้ถ้าทำสโลว์บาร์ เครื่องบดมือหมุนนี่ต้องบดเมล็ดได้สม่ำเสมอ (รุ่นพี่ที่รู้จักแกเป็นบาริสต้า สอย Kinu ตัวละหมื่นผมนี่เล่น Hario ตัวละพันสองถึงกับอึ้งเลย)

แถมดริปเปอร์มีเยอะแยะทั้ง V60, Kalita, Melitta ไหนจะแบบที่ไม่ต้องใช้กระดาษกรองอย่างพวก Fuji

ดริปเย็นก็มีสองแบบ อย่างแรกคือหยดน้ำแข็งใส่ผงกาแฟ อีกอย่างคือดริปกาแฟด้วยน้ำร้อนลงไปเจอน้ำแข็ง (ส่วนตัวเชียร์อย่างหลัง) ก็ต้องทำน้ำแข็งรองได้เนียนๆ ผมดูยูธูปของบาร์เทนเดอร์ท่านนึงสอนวิธีทำน้ำแข็งแบบใสกิ๊ง ก็โดนป้ายยาซื้อ mold

หรือจะทำ cold brew อันนี้ประหยัดหน่อยเพราะขวดโหลกับกระดาษกรองธรรมดาก็ทำได้

แต่ที่เปลืองสุดเลยต้องเมล็ดครับ ไอ้พวกเมล็ดพิเศษนี่พาเปลืองมากๆ 200g 750฿ ว่าแพงแล้วไปเจอ cup of excellent นี่อยากหงายท้อง  

เครื่องกรองน้ำผมมีแอมป์เวย์อยู่ละครับ แต่อยู่บ้านนอกน้ำบาดาล บวกกับร้านกาแฟที่รู้จักหลายๆ ที่ รวมถึงที่มณีพฤกษ์ก็แนะนำว่า น้ำเซเว่นฝาเขียว นั่นแหละคับ ดีนักแล ผสมกับเกลือแร่ เพื่อปรับค่า TDS สักหน่อย ดึงรสชาติออกมาได้ดีมากๆ เลย ผมเลยเลือกซื้อน้ำเซเว่นเอาครับ ถัง 6 ลิตร ราคา 40บาท

เครื่องบดมือหมุน Kinu Classic นี่คือรุ่นเทพสำหรับมือบดทำ espresso เลยครับ. แต่ถ้าสายดริปน่าจะไป comandante c40 ดีกว่า แต่ผมเลือก K-Plus เพราะขนาดเฟืองใหญ่กว่า แล้วราคาถูกกว่า ปรับเบอร์บดได้ง่ายกว่าครับ อารมณ์ K-Plus เหมือนไฮบริด ไม่สุดสักทาง สู้ Kinu กับ Comandante ไม่ได้ครับ.

ส่วนเรื่องการทำ Cold brew จะแยกออกเป็น 2 วิธีครับ วิธีที่เราเห็นกันบ่อยๆ คือการสกัดเย็นแบบแช่ (Immersion) กับอีกวิธีคือการสกัดเย็นแบบหยด (Drip) ผมเลือกแบบหลัง เพราะแบบแช่ ผมไม่รู้จะปรับสูตรยังไง ฮ่าๆ เลยเลือกทางยาก แต่ปรับสูตรได้ดีกว่านะครับ ตัว Drip tower นี่ถ้าของจีนสั่งมาเองก็ไม่แพงครับ ตัวละพันกว่าบาท แต่ของเกาหลีที่เป็นระบบถังน้ำ 2 ส่วนที่ผมใช้นี่ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับแบงค์เทาๆ เกือบ 8 ใบ.

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โหดสุดก็เม็ดกาแฟแบบที่ท่านว่า ล่าสุดเจอ 150 กรัม 780 บาท แทบร้องเลยผม ดีนะเค้าแถมมาให้ ถ้าให้ซื้อมาทำเอง คงไม่กล้า กลัวทำไม่อร่อย

พูดถึงเรื่องดริปหยด ผมเห็นตัวออปชั่นของแอร์โร่เพรส น่าสนใจมากครับเป็นถังเป็ดแล้วเอาแอร์โรเพรสแชมเบอร์มาเป็นตัวกรองกาแฟ แต่ราคาอย่างแรง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:43
[RE: อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้]
preawza พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมนี่เครียดเลย 4-5 ปีที่แล้วหมดเงินกับพวกยีนส์ไปเยอะมาก รุ่นใหม่ออกเป็นซื้อ

พอถอนตัวจากยีนส์ได้ ไปโดนกล้องต่อ สายอุปกรณ์ที่แท้ทรูโดนไปยันไลก้า สุดท้ายตัดใจขาย กะว่าจะเก็บเงินไว้ใช้อะไรที่มันจำเป็นดีกว่า

ล่าสุดไปเข้าวงการกาแฟ ตอนนี้เครื่อง flair รออยู่ในลิสต์ละ ทำไมชีวิตคนเรามันเหนื่อยถึงเพียงนี้  

เครื่องบดกาแฟต้องมาก่อนเลยครับ ยิ่งใช้ flair ด้วย โม่บดสำคัญมากๆๆๆๆ ลองเข้ากลุ่มดูครับ เลือกเอาเลยกลุ่มโม่บด เยอะมาก ระวังจะถอนตัวไม่ได้นะคร๊าบบบบ  

ตอนนี้ผมใช้ moka pot อยู่ เริ่มแรกที่ซื้อคืออยากเอาไว้ชงกินเองที่บ้าน ไหนๆก็ wfh แล้วน่าจะประหยัดค่ากาแฟไปได้บ้าง คิดว่าคงไม่อะไรมากแค่หม้อก็พอ เลยซื้อหม้อมาอัน เตาไฟฟ้าอัน ที่บด c2 อัน ชงกินมาได้เดือนกว่าละ แฮปปี้ทุกอย่าง จนกระทั่งเผลอไปเห็น flair ละชอบเลย (ชอบพวกเครื่องมือ handcraft อยู่แล้วด้วย)เป็นเรื่องเลย กิเลสมา เลยเข้ากลุ่ม flair ในเฟสไป หนักเลยทีนี้ แค่ flair มันไม่พอครับพี่น้อง มันต้องมีเครื่องบด กาน้ำร้อนทำอุณหภูมิดีๆ งานหยาบจัดๆเลย หย่อนไว้ในลิสช้อปปี้แล้ว
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 9999
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:46
อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้
ผมกำลังว่าจะสอยมาลองทำเองสักชุดคับ พอจะมีร้านไหนในเนตแนะนำไหม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1867
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:01
อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้
เข้ามาผมโดนป้ายยาเฉย

อ่านไม่รู้เรื่องหรอกครับ ผมไม่ได้ดื่มกาแฟ
แต่จะลองสั่งให้แฟนดื่มดูครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1593
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:07
GALIYONGSAYNO พิมพ์ว่า:
preawza พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมนี่เครียดเลย 4-5 ปีที่แล้วหมดเงินกับพวกยีนส์ไปเยอะมาก รุ่นใหม่ออกเป็นซื้อ

พอถอนตัวจากยีนส์ได้ ไปโดนกล้องต่อ สายอุปกรณ์ที่แท้ทรูโดนไปยันไลก้า สุดท้ายตัดใจขาย กะว่าจะเก็บเงินไว้ใช้อะไรที่มันจำเป็นดีกว่า

ล่าสุดไปเข้าวงการกาแฟ ตอนนี้เครื่อง flair รออยู่ในลิสต์ละ ทำไมชีวิตคนเรามันเหนื่อยถึงเพียงนี้  

เครื่องบดกาแฟต้องมาก่อนเลยครับ ยิ่งใช้ flair ด้วย โม่บดสำคัญมากๆๆๆๆ ลองเข้ากลุ่มดูครับ เลือกเอาเลยกลุ่มโม่บด เยอะมาก ระวังจะถอนตัวไม่ได้นะคร๊าบบบบ  

ตอนนี้ผมใช้ moka pot อยู่ เริ่มแรกที่ซื้อคืออยากเอาไว้ชงกินเองที่บ้าน ไหนๆก็ wfh แล้วน่าจะประหยัดค่ากาแฟไปได้บ้าง คิดว่าคงไม่อะไรมากแค่หม้อก็พอ เลยซื้อหม้อมาอัน เตาไฟฟ้าอัน ที่บด c2 อัน ชงกินมาได้เดือนกว่าละ แฮปปี้ทุกอย่าง จนกระทั่งเผลอไปเห็น flair ละชอบเลย (ชอบพวกเครื่องมือ handcraft อยู่แล้วด้วย)เป็นเรื่องเลย กิเลสมา เลยเข้ากลุ่ม flair ในเฟสไป หนักเลยทีนี้ แค่ flair มันไม่พอครับพี่น้อง มันต้องมีเครื่องบด กาน้ำร้อนทำอุณหภูมิดีๆ งานหยาบจัดๆเลย หย่อนไว้ในลิสช้อปปี้แล้ว  

มี Flair แล้ว
มี โม่บดกาแฟ แล้ว
มี กาน้ำร้อนยัง อุณหภูมิเกิน 95° กดไม่ออกอี๊กกกกก อุณหภูมิสูงเกินไป ผมกดวันแรก ถามคนเคยกดบอก 93-95° จ้าา ตอนแรกไม่เชื่อ พอลองวัดอุณหภูมิดู กดออก อิอิ แต่ต้องลองผิดลองถูก แต่ละเม็ดครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:08
zinman พิมพ์ว่า:
ผมกำลังว่าจะสอยมาลองทำเองสักชุดคับ พอจะมีร้านไหนในเนตแนะนำไหม  

หมายถึงชุดทำอะไรครับผม
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:09
w0nderfulz พิมพ์ว่า:
เข้ามาผมโดนป้ายยาเฉย

อ่านไม่รู้เรื่องหรอกครับ ผมไม่ได้ดื่มกาแฟ
แต่จะลองสั่งให้แฟนดื่มดูครับ  

inbox เลยคร๊าบบบ ฮิๆ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17764
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:22
ถามเป็นความรู้หน่อยครับแบบ cold drip กับ immersion รสต่างกันเยอะมั้ยครับ ปกติผมทำแต่ immersion 1:7 เพราะความสะดวกเนี่ยแหละ แล้วทำไมท่านถึงไม่เลือกแบบ Toddy ครับ แบบนั้นน่าจะทำได้ระดับ 1-2 แกลลอนเลย 3
1
0
นายกฯซ็อคเกอร์ซัค
Status: IG : benfreekick /// YT : เที่ยวนอกถ้ำ
เข้าร่วม: 16 Feb 2005
ตอบ: 5220
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:36
ChiZzZ พิมพ์ว่า:
ขายยังครับ เห็นเเล้วอยากอุดหนุน  

ขายแล้วนะครับ แต่ไม่กล้าบอก url เพจตรงๆ กลัวโดนแบน ฮ่าๆ ลองค้นหา barfeine ใน facebook ดูครับ. แต่ว่าวันนี้ปรุงน้ำอยู่นะครับ รออีกประมาณ 36 ชม. น้ำน่าจะพร้อมทำกาแฟครับผม.

อธิบายชื่อแบรนด์กันหน่อย ฮิๆ BARFEINE มาจาก BAR + CAFFEINE นะครับ.
ความตั้งใจแรกเริ่มเลยคือ ทำรถตู้เป็นรถขายกาแฟ เลข 1 ห้อยหลังตัวอักษร B คือชื่อรถครับ รถชื่อ B1 ส่วนที่เป็นสีเหลืองส้ม เหมือนรังผึ้ง นั่นคือโมเลกุนของ คาเฟอีนครับ. ฮิๆ  

จริงๆ มารีวิวเนื้อหาเยอะแยะแบบนี้ใส่ชื่อเพจมันก็ยังพอได้นะ ไม่น่าเกลียด
9
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1814
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:39
[RE]อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้
ท่านสั่งเกชาของเคเลบทันไหมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
"-"

การเกิดมา-การทักทาย-การรู้จักการแลกเปลี่ยนที่พอเหมาะ
^คือวิถีที่มะนุดควรทำ^
JKJ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15647
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 20:39
นับถือในความสุด
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 21:02
Q-plint พิมพ์ว่า:
ถามเป็นความรู้หน่อยครับแบบ cold drip กับ immersion รสต่างกันเยอะมั้ยครับ ปกติผมทำแต่ immersion 1:7 เพราะความสะดวกเนี่ยแหละ แล้วทำไมท่านถึงไม่เลือกแบบ Toddy ครับ แบบนั้นน่าจะทำได้ระดับ 1-2 แกลลอนเลย 3  

ถ้า Immersion หลายๆ คนจะบอกว่าเป็น Concentrated คือเข้มข้น ซึ่งบางคนอาจจะไม่ชอบทานเข้มมาก จะกลายเป็นว่าต้องมาเติมน้ำอีก

โดยส่วนตัวผมแล้วที่ผมไม่ทำ Immersion เพราะผมไม่รู้จะควบคุมปัจจัยในการสกัดกาแฟยังไงนะครับ ถ้าคนทำประจำเค้าอาจจะทำได้ เพราะส่วนใหญ่ทำแบบแช่คือบดผงกาแฟเยอะๆ ไปเลยทีเดียว ใส่ถุงแช่เย็น นับชั่วโมงเอา

ปัญหาของผมคือตรงนี่แหละ ถ้าผมลืมละ ผมยุ่งลืมเอาถุงแช่ออกรสชาติจะเป็นยังไง? เท่าที่ทราบมาการสกัดแบบแช่จะเข้ม แล้ว sharp จัดๆ ซึ่งมันขัดใจผม

ผมเลยเลือกทางยาก หยดเอา เรโช 1:10 ใช้เวลาสกัด 3-4 ชั่วโมงต่อ 1 ถุง ผมทำถุงต่อถุง ถ้าวันไหนสั่ง 6 ถุง ก็ยาวเลยผม ฮ่าๆ ผมเฝ้า นับหยด ผมอยากให้ทุกจานออกมาดี งานอดิเรกก็จริง แต่ผมขอดีหน่อย แบบวันนี้ผมก็ทำกาแฟไม่ได้ละ เพราะเวลาปรุงน้ำครัังนึง ทิ้งไว้นานกว่ส 36 ชม. ถึงจะทำได้

รสชาติกาแฟละมุน แต่ที่ผมชอบสุดๆ คือความคลีน ใส ไม่มีผงหรือกากใดๆ เจือปน มันละมุนครับ
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 21:06
Q-plint พิมพ์ว่า:

ถ้า Immersion หลายๆ คนจะบอกว่าเป็น Concentrated คือเข้มข้น ซึ่งบางคนอาจจะไม่ชอบทานเข้มมาก จะกลายเป็นว่าต้องมาเติมน้ำอีก

โดยส่วนตัวผมแล้วที่ผมไม่ทำ Immersion เพราะผมไม่รู้จะควบคุมปัจจัยในการสกัดกาแฟยังไงนะครับ ถ้าคนทำประจำเค้าอาจจะทำได้ เพราะส่วนใหญ่ทำแบบแช่คือบดผงกาแฟเยอะๆ ไปเลยทีเดียว ใส่ถุงแช่เย็น นับชั่วโมงเอา

ปัญหาของผมคือตรงนี่แหละ ถ้าผมลืมละ ผมยุ่งลืมเอาถุงแช่ออกรสชาติจะเป็นยังไง? เท่าที่ทราบมาการสกัดแบบแช่จะเข้ม แล้ว sharp จัดๆ ซึ่งมันขัดใจผม

ผมเลยเลือกทางยาก หยดเอา เรโช 1:10 ใช้เวลาสกัด 3-4 ชั่วโมงต่อ 1 ถุง ผมทำถุงต่อถุง ถ้าวันไหนสั่ง 6 ถุง ก็ยาวเลยผม ฮ่าๆ ผมเฝ้า นับหยด ผมอยากให้ทุกจานออกมาดี งานอดิเรกก็จริง แต่ผมขอดีหน่อย แบบวันนี้ผมก็ทำกาแฟไม่ได้ละ เพราะเวลาปรุงน้ำครัังนึง ทิ้งไว้นานกว่ส 36 ชม. ถึงจะทำได้

รสชาติกาแฟละมุน แต่ที่ผมชอบสุดๆ คือความคลีน ใส ไม่มีผงหรือกากใดๆ เจือปน มันละมุนครับ  

ผมลืมบอกไปว่า ของผม ผมเขียนไว้ว่าเป็น Medium Concentrated นะครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 21:14
Tong1991 พิมพ์ว่า:
ท่านสั่งเกชาของเคเลบทันไหมครับ  

มีกำหนดออกมาแล้วเหรอครับ เดี๋ยวผมลองถามอีกทีครับ ผมทำแต่เม็ดปกติเองครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 21:14
jackajee1986 พิมพ์ว่า:
นับถือในความสุด  

จำเป็นต้องมีคำตอบ ให้กับคำถามเมียเสมอๆ ครับ เลยจำเป็น
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel