ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: ยังไม่ใช่ยุคล่มสลายของเราหรอกไอ่ทิด
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6446
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 17:29
[RE: อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้]
ผมนี่ วงการน้ำหอม โดนป้ายยา
ตั้งแต่เริ่มปี2021มานี้ โดนไปเกือบ 2หมื่นแล้วเนี้ย

แล้ว Work From Home มือมันจะกดซื้อไวมาก
เหมือนผีพลัก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"ในเพลงปี่ว่าสามพี่พราหมณ์เอ๋ย ยังไม่เคยชมชิดพิสมัย
ถึงร้อยรสบุปผาสุมาลัย จะชื่นใจเหมือนสตรีไม่มีเลย"
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1593
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 17:32
[RE: อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้]
mongkoltot พิมพ์ว่า:
ถ้าอยู่กทม.ตอนนี้คงโดนป้ายยาเครื่องกรอง RO

้้ถ้าทำสโลว์บาร์ เครื่องบดมือหมุนนี่ต้องบดเมล็ดได้สม่ำเสมอ (รุ่นพี่ที่รู้จักแกเป็นบาริสต้า สอย Kinu ตัวละหมื่นผมนี่เล่น Hario ตัวละพันสองถึงกับอึ้งเลย)

แถมดริปเปอร์มีเยอะแยะทั้ง V60, Kalita, Melitta ไหนจะแบบที่ไม่ต้องใช้กระดาษกรองอย่างพวก Fuji

ดริปเย็นก็มีสองแบบ อย่างแรกคือหยดน้ำแข็งใส่ผงกาแฟ อีกอย่างคือดริปกาแฟด้วยน้ำร้อนลงไปเจอน้ำแข็ง (ส่วนตัวเชียร์อย่างหลัง) ก็ต้องทำน้ำแข็งรองได้เนียนๆ ผมดูยูธูปของบาร์เทนเดอร์ท่านนึงสอนวิธีทำน้ำแข็งแบบใสกิ๊ง ก็โดนป้ายยาซื้อ mold

หรือจะทำ cold brew อันนี้ประหยัดหน่อยเพราะขวดโหลกับกระดาษกรองธรรมดาก็ทำได้

แต่ที่เปลืองสุดเลยต้องเมล็ดครับ ไอ้พวกเมล็ดพิเศษนี่พาเปลืองมากๆ 200g 750฿ ว่าแพงแล้วไปเจอ cup of excellent นี่อยากหงายท้อง  

เครื่องกรองน้ำผมมีแอมป์เวย์อยู่ละครับ แต่อยู่บ้านนอกน้ำบาดาล บวกกับร้านกาแฟที่รู้จักหลายๆ ที่ รวมถึงที่มณีพฤกษ์ก็แนะนำว่า น้ำเซเว่นฝาเขียว นั่นแหละคับ ดีนักแล ผสมกับเกลือแร่ เพื่อปรับค่า TDS สักหน่อย ดึงรสชาติออกมาได้ดีมากๆ เลย ผมเลยเลือกซื้อน้ำเซเว่นเอาครับ ถัง 6 ลิตร ราคา 40บาท

เครื่องบดมือหมุน Kinu Classic นี่คือรุ่นเทพสำหรับมือบดทำ espresso เลยครับ. แต่ถ้าสายดริปน่าจะไป comandante c40 ดีกว่า แต่ผมเลือก K-Plus เพราะขนาดเฟืองใหญ่กว่า แล้วราคาถูกกว่า ปรับเบอร์บดได้ง่ายกว่าครับ อารมณ์ K-Plus เหมือนไฮบริด ไม่สุดสักทาง สู้ Kinu กับ Comandante ไม่ได้ครับ.

ส่วนเรื่องการทำ Cold brew จะแยกออกเป็น 2 วิธีครับ วิธีที่เราเห็นกันบ่อยๆ คือการสกัดเย็นแบบแช่ (Immersion) กับอีกวิธีคือการสกัดเย็นแบบหยด (Drip) ผมเลือกแบบหลัง เพราะแบบแช่ ผมไม่รู้จะปรับสูตรยังไง ฮ่าๆ เลยเลือกทางยาก แต่ปรับสูตรได้ดีกว่านะครับ ตัว Drip tower นี่ถ้าของจีนสั่งมาเองก็ไม่แพงครับ ตัวละพันกว่าบาท แต่ของเกาหลีที่เป็นระบบถังน้ำ 2 ส่วนที่ผมใช้นี่ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับแบงค์เทาๆ เกือบ 8 ใบ.

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โหดสุดก็เม็ดกาแฟแบบที่ท่านว่า ล่าสุดเจอ 150 กรัม 780 บาท แทบร้องเลยผม ดีนะเค้าแถมมาให้ ถ้าให้ซื้อมาทำเอง คงไม่กล้า กลัวทำไม่อร่อย

2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9639
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 17:35
preawza พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมนี่เครียดเลย 4-5 ปีที่แล้วหมดเงินกับพวกยีนส์ไปเยอะมาก รุ่นใหม่ออกเป็นซื้อ

พอถอนตัวจากยีนส์ได้ ไปโดนกล้องต่อ สายอุปกรณ์ที่แท้ทรูโดนไปยันไลก้า สุดท้ายตัดใจขาย กะว่าจะเก็บเงินไว้ใช้อะไรที่มันจำเป็นดีกว่า

ล่าสุดไปเข้าวงการกาแฟ ตอนนี้เครื่อง flair รออยู่ในลิสต์ละ ทำไมชีวิตคนเรามันเหนื่อยถึงเพียงนี้  

ผมโดนป้ายยาจากวงการกล้องเหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังบ้าเลนส์มือหมุน 2 เดือนที่ผ่านมาซื้อมา 4-5 ตัวแล้ว ตัวไหนไม่ชอบก็ขายต่อไม่เจ็บตัว ล่าสุดแฟนเริ่มบ่นๆเลยจะซื้ออะไรบ่อยขนาดนี้ กำลังหาทางมูฟออนอยู่

1
0

นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 17:38
Lowlite พิมพ์ว่า:
preawza พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมนี่เครียดเลย 4-5 ปีที่แล้วหมดเงินกับพวกยีนส์ไปเยอะมาก รุ่นใหม่ออกเป็นซื้อ

พอถอนตัวจากยีนส์ได้ ไปโดนกล้องต่อ สายอุปกรณ์ที่แท้ทรูโดนไปยันไลก้า สุดท้ายตัดใจขาย กะว่าจะเก็บเงินไว้ใช้อะไรที่มันจำเป็นดีกว่า

ล่าสุดไปเข้าวงการกาแฟ ตอนนี้เครื่อง flair รออยู่ในลิสต์ละ ทำไมชีวิตคนเรามันเหนื่อยถึงเพียงนี้  

ผมโดนป้ายยาจากวงการกล้องเหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังบ้าเลนส์มือหมุน 2 เดือนที่ผ่านมาซื้อมา 4-5 ตัวแล้ว ตัวไหนไม่ชอบก็ขายต่อไม่เจ็บตัว ล่าสุดแฟนเริ่มบ่นๆเลยจะซื้ออะไรบ่อยขนาดนี้ กำลังหาทางมูฟออนอยู่

ช่วงโควิท ปีที่แล้วผมก็โดนกล้องไปเหมือนกัน Nikon สี่หมื่นกว่าๆ เหลือสองหมื่นปลายๆ กับเลนส์มาโครมือสองอีกหมื่นแปด สรุปถ่ายไม่เกิน 100 ภาพ เมียด่าอยู่ครับ.
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 17324
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 17:39
BillionJK1976 พิมพ์ว่า:
ChiZzZ พิมพ์ว่า:
ขายยังครับ เห็นเเล้วอยากอุดหนุน  

ขายแล้วนะครับ แต่ไม่กล้าบอก url เพจตรงๆ กลัวโดนแบน ฮ่าๆ ลองค้นหา barfeine ใน facebook ดูครับ. แต่ว่าวันนี้ปรุงน้ำอยู่นะครับ รออีกประมาณ 36 ชม. น้ำน่าจะพร้อมทำกาแฟครับผม.

อธิบายชื่อแบรนด์กันหน่อย ฮิๆ BARFEINE มาจาก BAR + CAFFEINE นะครับ.
ความตั้งใจแรกเริ่มเลยคือ ทำรถตู้เป็นรถขายกาแฟ เลข 1 ห้อยหลังตัวอักษร B คือชื่อรถครับ รถชื่อ B1 ส่วนที่เป็นสีเหลืองส้ม เหมือนรังผึ้ง นั่นคือโมเลกุนของ คาเฟอีนครับ. ฮิๆ  

ผมเข้าเพจไป ดูรูปเหมือนการทดลองวิทยาศาสตร์ 555

ข้อคิดเห็น
- ไม่รู้เลยอะว่าขายอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ เห็นแต่รูปสินค้า แต่ก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร [ผมไม่ได้อยู่ในวงการกาแฟ แค่หาร้านกินไปเรื่อยๆ] ตัวอย่างเช่น ถุงๆที่มีฝาปิด แต่ก็ไม่รู้ว่าข้างในคืออะไร ซื้อมาแล้วพร้อมดื่ม หรือต้องเข้ากรรมวิธีต่อ ประมาณนี้อะครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 18:03
batihgoal พิมพ์ว่า:
ChiZzZ พิมพ์ว่า:
ขายยังครับ เห็นเเล้วอยากอุดหนุน  

ขายแล้วนะครับ แต่ไม่กล้าบอก url เพจตรงๆ กลัวโดนแบน ฮ่าๆ ลองค้นหา barfeine ใน facebook ดูครับ. แต่ว่าวันนี้ปรุงน้ำอยู่นะครับ รออีกประมาณ 36 ชม. น้ำน่าจะพร้อมทำกาแฟครับผม.

อธิบายชื่อแบรนด์กันหน่อย ฮิๆ BARFEINE มาจาก BAR + CAFFEINE นะครับ.
ความตั้งใจแรกเริ่มเลยคือ ทำรถตู้เป็นรถขายกาแฟ เลข 1 ห้อยหลังตัวอักษร B คือชื่อรถครับ รถชื่อ B1 ส่วนที่เป็นสีเหลืองส้ม เหมือนรังผึ้ง นั่นคือโมเลกุนของ คาเฟอีนครับ. ฮิๆ  

ผมเข้าเพจไป ดูรูปเหมือนการทดลองวิทยาศาสตร์ 555

ข้อคิดเห็น
- ไม่รู้เลยอะว่าขายอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ เห็นแต่รูปสินค้า แต่ก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร [ผมไม่ได้อยู่ในวงการกาแฟ แค่หาร้านกินไปเรื่อยๆ] ตัวอย่างเช่น ถุงๆที่มีฝาปิด แต่ก็ไม่รู้ว่าข้างในคืออะไร ซื้อมาแล้วพร้อมดื่ม หรือต้องเข้ากรรมวิธีต่อ ประมาณนี้อะครับ

เรื่องเพจนี่ ผมลงไปเรื่อยเลยครับแต่ละวัน ไม่ได้เน้นขายสักเท่าไหร่เลย ฮ่าๆ ส่วนใหญ่ที่ขายอยู่ตอนนี้ก็เป็นเพื่อนๆ ในกลุ่มกาแฟในเฟสบุ๊คนะครับ. ผมไม่กล้าขายตรงๆ เท่าไหร่ กลัวคนบอกว่าอะไรว่ะแค่กาแฟดำ ทำไมแพงจัง คือผมคิดไปเองนะครับ.

Spoil

ตอนนี้ที่ผมขายคือถุงเกลียว ขนาดบรรจุ 500ml ผมขายถุงละ 150 บาท สั่ง 2 ถุงขึ้นไป 300 บาท รวมค่าจัดส่งทาง Kerry นะครับ สะสมครบ 10 ถุง ผมแถม 1 ขวดแบนให้ครับ เลือกเม็ดเอาครับ ฮิๆ

9
0
Status: Don't worry be happy
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 21866
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 18:24
เอาเรื่องมากครับ เอาจริงๆผมก็ไม่กล้าถลำขนาดนี้นะ เพราะเวบาอยากลองก็ไปขอพี่ๆเพื่อนๆมาลองให้หายคาใจ แล้วก็ส่งคืน เดี๋ยวผมอุดหนุนครับ ชอบๆความบ้าระห่ำแบบนี้มาก
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2008
ตอบ: 4250
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 18:44
อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้
อ่านผ่านๆ นึกว่าชื่ออาหาร บาร์ฟ ของน้องหมา
ว่าจะลองสั่งให้น้องเลย 555
แต่ coldbrew ผมก็ทานอยู่ เดี๋ยวอุดหนุนครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13528
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 18:46
การป้ายยามีทุกวงการจริงๆ

เพื่อนผมเพิ่งมาบ่นโดนเมียด่าซื้อมาได้ไงหูฟังคู่ละแสน จากเริ่มต้นก็หูฟังคู่ละพันเช่นกัน

ความซวยของพวกหูเทพก็เป็นเช่นนี้

แต่ป้ายยาผมไม่ได้แน่นอนของเหล่านี้

ไม่อยากได้

เปล๊า

พะยูนคุมตังค์
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:05
อัพเดต "วงการป้ายยา" ที่ผมเข้าไปแล้ว ยังออกไม่ได้
Terre Replica พิมพ์ว่า:
เอาเรื่องมากครับ เอาจริงๆผมก็ไม่กล้าถลำขนาดนี้นะ เพราะเวบาอยากลองก็ไปขอพี่ๆเพื่อนๆมาลองให้หายคาใจ แล้วก็ส่งคืน เดี๋ยวผมอุดหนุนครับ ชอบๆความบ้าระห่ำแบบนี้มาก  

ผมประเภทลงมือทำ แล้วอยากรู้ไปเรื่อยนะครับ แต่ตอนนี้เมียโอเคแล้ว 3 เดือนเฉลี่ยได้เดือนละ 100 ถุง อยู่ต่างจังหวัด พอค่ากับข้าวได้เลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:10
Cha_Lamp พิมพ์ว่า:
อ่านผ่านๆ นึกว่าชื่ออาหาร บาร์ฟ ของน้องหมา
ว่าจะลองสั่งให้น้องเลย 555
แต่ coldbrew ผมก็ทานอยู่ เดี๋ยวอุดหนุนครับ

ฮ่าๆๆๆ อ่านว่า บาร์เฟอีนคร๊าบบบ ส่วนบาร์ฟ ผมก็ซื้อให้ลูกสาวกินเหมือนกันครับผม

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 145
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:13
เครื่องบดตัวเดียวกันเลยครับ ไม่ต้องเล่นฟิตเนสเลย แต่เรื่อง Grind Size นี่หายห่วง เท่ากันทุกอนู ท่านมีกระบวนการทำงานทางเดียวกับผมเลยครับ ทุกอย่าง ทุกปัจจัย ต้องควบคุมให้ได้หมดละรสชาติที่เราต้องการ เราจะสามารถออกแบบได้เอง แก้วนึงผมชงผมโม้กับลูกค้าได้เป็นชั่วโมง อธืบายเรื่องสารเรื่องอุณหภูมิไปเรื่อย ฮาา

ปล.ผมทำ Process อยู่ จังหวัดเชียงรายครับ ดีใจที่มีคนสนับสนุนกาแฟไทยครับ

1
0
Status: Don't worry be happy
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 21866
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:14

ผมประเภทลงมือทำ แล้วอยากรู้ไปเรื่อยนะครับ แต่ตอนนี้เมียโอเคแล้ว 3 เดือนเฉลี่ยได้เดือนละ 100 ถุง อยู่ต่างจังหวัด พอค่ากับข้าวได้เลยครับ  

โอเคเลยนะครับ เฉลี่ยเท่านี้ เป็นรายได้เสริมแล้วเราชอบอีก วินวินครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:24
ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้ พิมพ์ว่า:
เครื่องบดตัวเดียวกันเลยครับ ไม่ต้องเล่นฟิตเนสเลย แต่เรื่อง Grind Size นี่หายห่วง เท่ากันทุกอนู ท่านมีกระบวนการทำงานทางเดียวกับผมเลยครับ ทุกอย่าง ทุกปัจจัย ต้องควบคุมให้ได้หมดละรสชาติที่เราต้องการ เราจะสามารถออกแบบได้เอง แก้วนึงผมชงผมโม้กับลูกค้าได้เป็นชั่วโมง อธืบายเรื่องสารเรื่องอุณหภูมิไปเรื่อย ฮาา

ปล.ผมทำ Process อยู่ จังหวัดเชียงรายครับ ดีใจที่มีคนสนับสนุนกาแฟไทยครับ

ผมไม่มีหน้าร้านครับ ทำเป็นงานอดิเรก ไปๆมาๆ เริ่มเยอะ 555 แต่เรื่องคุยกันนี่ ส่งกาแฟไปให้ชิม โทรมาคุยกันเป็นชั่วโมงๆ เลย เมื่อวันก่อนผมส่ง Columbia Rum ที่ได้แถมมาตอนซื้อเครื่องสกัดเย็นไปให้ชิมกัน หลักๆ โทรมาคือมันเหล้าหรือกาแฟครับพี่

คนกินชอบ กินทำก็ลอยเลย อิอิ
Spoil

แก้ไขล่าสุดโดย BillionJK1976 เมื่อ Sun Feb 07, 2021 19:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 07, 2021 19:28

โอเคเลยนะครับ เฉลี่ยเท่านี้ เป็นรายได้เสริมแล้วเราชอบอีก วินวินครับ  

แค่เธอหยุดบ่นครับ อิอิ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel