ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 38646
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 13:34
[RE: คิดว่ามาเลเซีย เจริญเกินคาด , พอดีตัว หรือ แย่เกินคาด ในมุมมองพวกคุณ]
PaNuNu พิมพ์ว่า:
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
ไม่รู้ว่าเค้าเจริญเร็ว หรือ ไทยดักดาน นานเกินไป  

น่าจะเป็นอย่างหลังครับ คิดไปเเล้วก็เสียดายกำลังจะเป็นเสือตัวที่ห้าของเอเชียเเท้ๆ

ตอนนี้หมายังมากไปน่าจะเห็บหมาเลยมากกว่า  

คำว่าก้าวไปเป็นเสือของเอเชียนี้ แล้วไทยใกล้เคียงนี้มันขนาดไหนหรอครับ

ผมไม่ปฏิเสธนะว่า ยุคชาติชาย ดีกว่ายุคนี้ เปลี่ยนสนามรบให้เป็นสนามการค้า แต่มองภาพรวมจะไปเน้นด้านอสังหาริมทรัพย์ แต่ด้านการค้าขาย ความเป็นอยู่ คนใน กทม กับ ตจว ดีเหมือนกันไหมครับ

ถ้าดีแล้วถึงขั้นจะไป เสือตัวที่ห้า เลยหรือเปล่า ถึงผมจะเสียดายที่ถึง รัฐประหารก็เถอะนะ

ผมพยายามทำความเข้าใจกับ การไปเป็นเสือในเอเชีย เพราะดูภาพรวมตอนนั้น ไทยที่เศรษฐกิจดี กำลังเข้าถึงขั้นนั้นแล้วหรือ จริงเปล่า

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 14154
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 13:35
[RE: คิดว่ามาเลเซีย เจริญเกินคาด , พอดีตัว หรือ แย่เกินคาด ในมุมมองพวกคุณ]
ดีกว่านี่เอาไรวัด ส่วนตัวผมกทม กับ กัวลาลัมเปอร์ ไม่น่าอยู่ทั้งคู่
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

Status:
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 13:43
NeeIAM พิมพ์ว่า:
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
ไม่รู้ว่าเค้าเจริญเร็ว หรือ ไทยดักดาน นานเกินไป  

กูว่าแล้ว ต้องมีเม้นแนวนี้มา  

ไม่ให้ผิดหวังครับ  

เออขอถามเจริญเร็วหน่อย มาเลเซีย เจริญเร็วตอนไหนหรอครับ

คิดว่าถามคนไม่ดักดานนะ  

ผมว่าน่าจะเปนช่วง มเหเธ ยรอบแรกไหมครับ
มาเล ผลิตรถ ของยี่ห้อตัวเองได้ ถึงแม้จะไม่ดัง เมือก่อนพอเห็นมีคนไทยใช้บ้าง

แต่ตอนนี้หายไปละ  

ขายให้หุ้นบริษัทจีนไปแล้วครับ โปรตอน

ถ้ายุคมหาเธร์ เดี่ยวผมหาอ่านใหม่อีกละกันครับ แต่เรื่องแก้วิกฤตต้มยำกุ้ง ที่ได้อ่านแกมาบ้างว่าแก้ได้เยี่ยม
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 13:46
DariusXalan พิมพ์ว่า:
ดีกว่านี่เอาไรวัด ส่วนตัวผมกทม กับ กัวลาลัมเปอร์ ไม่น่าอยู่ทั้งคู่  

ถามผมหรือถามใครหรอครับ หวังว่าจะไม่ถามผมนะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 14154
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 13:49

ถามผมหรือถามใครหรอครับ หวังว่าจะไม่ถามผมนะ  

ตอบได้ครับ ถ้ามีไรจะเสริม ไม่ได้ห้าม ถ้าห้ามจะบอก
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

Status:
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 13:51

ตอบได้ครับ ถ้ามีไรจะเสริม ไม่ได้ห้าม ถ้าห้ามจะบอก  

ผมไม่ได้โควทเพราะว่าเรื่องจะถามหรอกครับ แต่สงสัยท่านคิดว่า ผมเอาเมืองหลวงมาเทียบกันเปล่า แล้วเหมือนคิดว่า เอาไรวัด

เพราะผมตั้ง กระทู้แนวว่า ศักยภาพที่มาเลเซีย กับ หัวกระทู้ครับ

ไปๆมาๆ กระทู้ก็มีแต่คอมเม้น เทียบ ไทย เทียบ กทม
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 2 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 6008
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 14:05
โครงสร้างพื้นฐาน ระบบสาธารนูปโภค ระบบการศึกษา และ การแก้ปัญหาคอรัปชั่น ใครแก้ได้เร็วก็ไปก่อนเพื่อน ไทยกับมาเลย์ผมว่าไกล้ๆกัน ระบบสาธารนูปโภคพื้นฐานมาเลย์ดีกว่านิดหน่อย แต่ไทยก็ได้เปรียบเรื่องการสร้างสรรค์หรือแนวคิดที่แปลกใหม่ของการทำธุรกิจเมื่อนำมารวมกับโครงสร้างการท่องเที่ยวที่ถ่อว่าท๊อปของโลกถือว่าเด่นกันคนละด้าน ไทยฉูดฉาดหวือหวาน่าค้นหา แต่มาเลย์มั่นคงกว่าจากระบบพื้นฐาน

สิ่งที่จำเป็นทคือจะต้องมีการล้างระบบมใหม่ทั้งหมดทั้ง แนวคิด การศึกษา หรือ การล้างเรื่องคอรัปชั่น เรื่องอื่นพูดไปเดี๋ยวมันก็จะไปการเมืองแบบเลี่ยงไม่ได้ แต่อย่างการศึกษาบ้านเรามันล้าหลังมาแต่ไหนแต่ไร อย่างภาษาอังกฤษทำไมประเทศอื่นใช้ชั่วโมงเรียนเท่ากัน สื่อสารได้แต่ไทยทำไม่ได้ เรียนอังกฤษมาเป็นสิบปีแต่พูดอ่านเขียนแทบไม่ได้เพราะ การหลักการเรียนภาษาอังกฤษไทยไม่เหมือนกับประเทศอื่น เอาเด็กประเทศอื่นมาเรียนอังกฤษแบบนี้ก็พูดไม่ได้เหมือนกัน เพราะมันเป็นที่หลักการ ทำไมต้องยกเรื่องนี้มา คือสมมุติถ้าเราสื่อสารภาษาอังกฤษได้ดีเหมือนมาเลย์ หรือ สิงค์โปร ไทยจะไปไกลกว่านี้มากไม่ใช่แค่การสื่อสารกับต่างชาติ หรือในการทำธุรกิจแต่มันคือการเรียนรู้ในสื่อหรือข้อมูลจากสื่อหลัก เอาแค่เรื่องนี้ถ้าทำได้โตแซงประเทศอื่นแถวนี้ไปนานแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย mazzo the returner เมื่อ Sat Nov 21, 2020 14:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 40786
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 14:54
เสือตัวที่ห้านี่เรื่องหลอกลวง ที่ผู้ใหญ่สมัยนั้นเอามาโม้ครับ

ตอนนั้นไทยเศรษฐกิจดีแบบกลวงๆ ด้วยการกู้เงินดอกต่ำจากตปท.

เอามาลงทุนกินกำไรในไทย จอร์จ โซรอส เห็นจุดอ่อนเลยขยี้ซะยับไง
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Sat Nov 21, 2020 14:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11548
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 14:58
GDP ต่อหัวถ้าจะสู้ได้ต้องกระจายรายได้ออกต่างจังหวัดครับ แต่ถ้าอยากเพิ่มรายได้ต่อหัวต้องทิ้งการเกษตรแบบดั้งเดิม อุตสาหกรรมแบบดั้งเดิมไป แล้วพัฒนาอุตสาหกรรมใหม่ แต่มันก็จะมีคำถามต่อไปแหละว่ามั่นใจได้ยังไงว่าอุตสาหกรรมใหม่จะดี
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: something like that..
เข้าร่วม: 01 Oct 2008
ตอบ: 585
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 15:23
คิดว่ามาเลเซีย เจริญเกินคาด , พอดีตัว หรือ แย่เกินคาด ในมุมมองพวกคุณ
เท่าที่เคยไปมาแต่ก่อนพอๆกับกทม.นะ เรื่องเมืองหลวง แต่ที่เกนติ้งนี่เป็นสถาปัตยกรรมที่มีคุณค่าจริงๆ คือสร้างบนเขา เวลาขึ้นต้องใช้กระเช้า ความคิดความอ่านเขาดีกว่าไทยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 15:59
berbie09 พิมพ์ว่า:
เท่าที่เคยไปมาแต่ก่อนพอๆกับกทม.นะ เรื่องเมืองหลวง แต่ที่เกนติ้งนี่เป็นสถาปัตยกรรมที่มีคุณค่าจริงๆ คือสร้างบนเขา เวลาขึ้นต้องใช้กระเช้า ความคิดความอ่านเขาดีกว่าไทยนะ  

จะไปคิดให้ปวดหัวทำไมละครับ เรามีที่เที่ยว กางเต้นท์ กับ วัดทางภาคเหนือ เยอะแยะละ มีหลายที่ก็มีกระเช้าขึ้นไป ไม่่ต้องตัดไม้

ถึงในป่าเขาหลายที่ทางประเทศไทยจะโดนรีสอร์ทรุกที่ไปเยอะก็ตาม อีกอย่าง ถ้าทำแบบ เกนติ้ง ไปจะโดนด่าไหมนี้ละ ประเทศไทยมีจุดขายด้านการท่องเที่ยว สถาปัตยกรรม พอแล้วละครับถ้าเกนติ้งอยู่เมืองไทย คุณอาจจะมองจนมันเป็นปกติก็ได้ครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1009
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 16:03

เราดักดานนี่แหละครับ ถ้าเราเดินไปข้างหน้าบ้างอย่างน้อยๆเราควรได้ประมาณมาเลเซียครับตอนนี้
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 41507
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 16:29
เท่าที่พอได้อ่านมาบ้างนะครับ มันแบ่งเป็นรัฐแล้วมีผู้ครองรัฐแต่ละรัฐปกครอง ถ้าผู้ปกครองดีก็เจริญได้เร็ว คือมันทุ่มงบได้เลย ไม่ต้องมานั่งถกอะไรกันมากมาย อีกอย่างสินค้าเค้าคือน้ำมัน อันนี้มันทำให้มีงบที่ได้มาอย่างต่อเนื่องใช้พัฒนาประเทศมาตลอด

ผมว่าถ้าเทียบกับวัฒนธรรมบ้านเค้าที่มีทั้งจีน มุสลิมอยู่ด้วยกัน แล้วเทียบกับฝั่งอินโดนีเซีย ผมว่ามาเลไปได้ไกลนะ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25919
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 17:57
ผมคิดว่ามาเลเซียหมดแรงแล้วนะ ไปต่อไม่ได้แล้ว แต่ในอดีตเขาทำไว้ดีและมีทรัพยากรน้ำมัน ทำให้ไปได้ไกลกว่าไทยนิดหน่อย

ปัญหาภูมิบุตร คนมาเลกับคนจีนแยกแยกกันอยู่ ธุรกิจของชาติก็เจ๊ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 3151
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 18:49
คิดว่ามาเลเซีย เจริญเกินคาด , พอดีตัว หรือ แย่เกินคาด ในมุมมองพวกคุณ
ผมว่าไทยน่าอยู่กว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel