ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14213
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 12:07
[RE: ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง]
Indyvirus พิมพ์ว่า:
GeneralAK พิมพ์ว่า:
Indyvirus พิมพ์ว่า:
ประเทศที่พัฒนาแล้วที่ผมไปเห็นหรือรู้ๆกันมา คือ สวัสดิการประชาชนดีถึงดีมาก แต่ก็แลกด้วยกฏหมายจุกจิกมากมายที่ต้องทำตามอย่างเคร่งครัด  

กฎจุกจิกที่ว่า มันไม่ได้เป็นเรื่องลำบากที่จะปฎิตามเลยครับ สำหรับคนที่มีสำนึกทางสังคมส่วนใหญ่ เพราะกฎส่วนใหญ่ก็คือปกป้องคนอื่นไม่ให้ถูกเบียดเบียนจากคนที่เอาเปรียบนั่นแหละ

แต่คนไทยถนัดการทำอะไรตามใจ ไม่ค่อยคิดว่ามันจะไปเดือดร้อนใครหรือเปล่า เลยค่อนข้างมีปัญหากับกฎที่เคร่งกว่า

แต่หลายครั้งบ้านเรากฎก็เข้มไม่ต่างจาก ตปท นะ แค่โดยปกติไม่ปฎิบัติ ไม่บังคับใช้กัน ต่างคนต่างปล่อย แล้วสุดท้ายเกิดปัญหามาก็ยาว มีทะเลาะจนถึงขั้นยิงกันก็ง่ายเพราะเรื่องเบียดเบียนกันนี่แหละ

นี่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมรู้สึกดีในการมาอยู่ ตปท เลยนะ เพราะอยู่ไทย โดนเอาเปรียบ ไปแจ้งร้องเรียนทีไรก็มีแต่บอกว่าเรื่องแค่นี้เอง หยวนๆ น่า ปล่อยเค้าหน่อยก็ได้ จะตรงอะไรขนาดนั้น ซึ่งสุดท้ายผมที่ไม่โดนเอาเปรียบ และไม่คิดจะไปเอาเปรียบคนอื่นต่อ ก็กลายเป็นคนที่ต้องรับเคราะห์ รับผลลบต่างๆ ที่คนรอบข้างเบียดเบียนมา มันน่าเบื่อ แต่พอมาอยู่นี่ มันไม่มีใครอยากเอาเปรียบกัน เพราะกลัวเป็นเรื่องฟ้องขึ้นมามันจะยาว เลยช่วยป้องกันปัญหานี้ไปได้อีกทาง  

ผมเข้าใจดีครับๆ ผมแค่พิมพ์ตัดบทไว้ ไม่อยากพาดพิงคนไทยเท่าไหร่หรอก แต่ก็ต้องยอมรับความจริงว่าเป็นอย่างที่ท่านว่านั่นแหละ ผมเห็นบางคนบางกลุ่มแค่กฏเล็กน้อยยังออกมาโหวยหวายกันเลย ส่วนคนใช้กฏหมายก็เลือกปฏิบัติ ใช้กฏหมายในทางที่ไม่ถูกต้อง เรื่องนี้มันน่าเหนื่อยใจสุดๆเหมือนกัน

ส่วนเรื่องสวัสดิการรักษา medicare มันอยู่ที่แล้วแต่นโยบายของแต่ละประเทศจริงๆ แฟผมอยู่อังกฤษด่าเรื่องนี้ให้ฟังทุกวัน เป็นหอบ เป็นนู่นเป็นนี่ ว่าจะเข้าไปหาได้รับยาได้ ต้องจองวันเข้าไปเอาอีก บางทีเข้าไปแล้วก็จ่ายแต่พาราไม่ยอมจ่ายยาให้ตามที่เราต้องการหรือตามอาการ อารมณ์ที่นั้นบางเมืองบางศูนย์มีการเลือกปฏิบัติสำหรับคนต่างชาติพอตัวเหมือนกันนะครับ นี่คือความจริงที่เราต้องรับรู้ว่ามันก็ยังมุมมืดเหมือนกัน  

มุมมองจากที่ผมทำซอฟต์แวร์โรงบาลให้หลายประเทศทั่วโลกนะ อต่ละประเทศก็มีวิธีจัดการต่างกัน ของไทยดีที่เข้าง่าย แต่ได้เจอหมอแปปเดียว เรื่องยาเราได้เปรียบเพราะประเทศที่พัฒนาแล้วยาจะแพง (เค้าขอปลดลิขสิทธิ์ไม่ได้แบบเรา) และส่วนใหญ่คนไข้ต้องจ่าย เลยมักไม่จ่ายยาโดยไม่จำเป็น

เอาเคสครอบครัวผม เมียไปหาหมอเพราะเป็นไข้ หมอตรวจแล้วบอกว่าพักผ่อนก็พอ ไม่จ่ายยา เพราะต้องจ่ายค่ายาเอง จะแพง

แต่พอลูกผมป่วย เด็กรักษาฟรี ได้ยามาสองกระปุกใหญ่ ใช้ได้เป็นปี ไม่ต้องจ่ายเงิน

พอเมียท้อง หาหมอฟรี มีปัญหาเรื่องเบาหวาน เค้าให้ที่เจาะเบาหวานและเข็ม แถบตรวจ มาให้ฟรีๆ โดยไม่ต้องคืนด้วย คือพอเราไม่ต้องจ่ายแล้ว เค้าค่อนข้างจ่ายยาง่ายกว่า

ที่นี่เจอหมอที่คลินิค ไม่ต้องนัดก็ได้ แต่ต้องไปนั่งรอนาน เพราะหมอพบคนไข้หนึ่งคน 15-28 นาที ถ้านัดก็ได้เจอเร็ว โคเพย์ที่คลินิกแต่ถ้าป่วยหนักต้องเข้า รพ ก็ฟรีหมด จริงๆ แล้วถ้าไม่พอใจรอคิว ไปเอกชนก็ได้ ราคาก็พอๆ กับเอกชนเทพๆ บ้านเรา (สมัยอยู่ไทยผมก็เข้าพวกนี้) แต่พอมานี่ ใครๆ ก็ใช้ของรัฐ เพราะมันดี และคนไม่เยอะวุ่นวาย จนกลายเป็นใครต้องไปจ่ายเงินให้เอกชนก็จะเป็นเรื่องตลกไป
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 19635
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 18:33
[RE: ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง]
zulander พิมพ์ว่า:
ชอบแบบไทยมากกว่าอะ อยากกินได้กิน มีร้านขาย 24 ชั่วโมง อยากเที่ยวได้เที่ยว ผับเปิดเยอะมาก อยากรักษาประกันสังคมก็มี การเดินทางรถส่วนตัวแม้จะติดนิดหน่อย แต่ก็ไม่ต้องเดิน เรื่องฝึกอบรมเค้าก็มีโรงเรียนการอาชีพ ว่าแต่จะไปฝึกรึเปล่า... ต่างประเทศป่วยนิดป่วยหน่อยเค้ารักษาให้อย่างไทยรึเปล่า ประเทศอื่นติดโควิดไม่รักษาก็เยอะ ดูไทยซิรักษาหมด  
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 515
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 20:57
byrd.tt พิมพ์ว่า:
bigbankdev พิมพ์ว่า:
ข้อเสียละ สมมุติ หาเงินได้ 10 ล้านต่อปี โดนหัก 5 ล้าน งี้เหรอ  

ไม่ถึงนะครับ ผมตอนอยู่นู่นโดนหัก 24.9%

ซึ่งเอาตรงๆว่าถ้าเทียบกับอัตราภาษีที่ไทย ผมยังรู้สึกว่าอยู่นู่นเสียแล้วได้อะไรกลับมาเป็นชิ้นเป็นอันมากกว่า อย่างที่ยกตัวอย่างไปแต่แรกว่าขนส่งสาธารณะก็ดีกว่า มีทั้งแทรม รถไฟใต้ดิน รถไฟ ที่ทั้งหมดนี้ไปถึงเกือบทุกที่ ถนนดีกว่า ตำรวจก็ดีกว่า พื้นที่สีเขียวที่มากกว่า ผมอยู่นู่นเกือบสี่ปีไม่เคยเจอไฟดับ น้ำไม่เคยท่วม

เทียบกับไทยนะ ไอ้ภาษีที่เราเสียๆกันไป ได้อะไรกลับมาบ้างครับ

ต่อมาถามว่าเป็นที่นิสัยคนไทยด้วยมั้น ก็ส่วนนึงครับ แต่นิสัยคนที่นู่นก็ไม่ได้ดีเวอร์ครับ แต่กฏหมายเค้าแรง แรงจนคนไม่กล้าทำผิดกฏหมายมากกว่า อย่างที่หลายคนบอกว่าน่ากลัว แรกๆไปผมก็กลัวครับ แต่อยู่ๆไปเราจะรู้เองว่าพวก homeless นี่เค้าไม่ทำร้ายเรา/ใครแน่ๆ (วิ่งราวอาจจะมีบ้าง แต่ทำร้ายร่างกายเพื่อชิงทรัพย์นี่ไม่มีแน่นอน) เพราะกฏหมายบ้านเค้าแรงพอที่จะควบคุมตรงนี้ครับ

ผมไม่ได้อยู่ปารีสครับ ผมอยู่เมืองขนาดประมาณเชียงใหม่ครับ แต่อยู่ใจกลางเมืองเลย ถ้าเทียบกับเชียงใหม่ก็อยู่ในคูเมืองเลยครับ ซึ่งนั่นก็ยิ่ง contrast ไปอีกว่าขนาดผมไม่ได้อยู่เมืองหลวง สวัสดิการของรัฐที่ผมได้ยังดีกว่าเมืองหลวงของไทยอีกครับ  

สวัสดิการดีกว่าอยู่แล้วไมเถียง แล้วเห็นพวกที่ยกตัวอย่างมาเนี่ย อาชีพที่ได้เงินเดือนขั้นต่ำทั้งนั้น ลองเป็นอาชีพเงินเดือนสูงๆ ที่ไม่ต้องเพิ่ง สวัสดิการมากดิ ยามป่วยก็มีประกัน ไม่เห็นจะต้องให้รัฐแบกเลย กลับต้องแบกรัฐเสียภาษีเยอะกว่ามากด้วย นี้คือข้อเสียที่ทำไมพวกที่เงินเดือนสูงๆ หรือนักธุรกิจถึงชอบแบบไทยๆมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย bigbankdev เมื่อ Fri Nov 06, 2020 21:13, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6195
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 21:47
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ข้อเสียละ สมมุติ หาเงินได้ 10 ล้านต่อปี โดนหัก 5 ล้าน งี้เหรอ  

ไม่ถึงนะครับ ผมตอนอยู่นู่นโดนหัก 24.9%

ซึ่งเอาตรงๆว่าถ้าเทียบกับอัตราภาษีที่ไทย ผมยังรู้สึกว่าอยู่นู่นเสียแล้วได้อะไรกลับมาเป็นชิ้นเป็นอันมากกว่า อย่างที่ยกตัวอย่างไปแต่แรกว่าขนส่งสาธารณะก็ดีกว่า มีทั้งแทรม รถไฟใต้ดิน รถไฟ ที่ทั้งหมดนี้ไปถึงเกือบทุกที่ ถนนดีกว่า ตำรวจก็ดีกว่า พื้นที่สีเขียวที่มากกว่า ผมอยู่นู่นเกือบสี่ปีไม่เคยเจอไฟดับ น้ำไม่เคยท่วม

เทียบกับไทยนะ ไอ้ภาษีที่เราเสียๆกันไป ได้อะไรกลับมาบ้างครับ

ต่อมาถามว่าเป็นที่นิสัยคนไทยด้วยมั้น ก็ส่วนนึงครับ แต่นิสัยคนที่นู่นก็ไม่ได้ดีเวอร์ครับ แต่กฏหมายเค้าแรง แรงจนคนไม่กล้าทำผิดกฏหมายมากกว่า อย่างที่หลายคนบอกว่าน่ากลัว แรกๆไปผมก็กลัวครับ แต่อยู่ๆไปเราจะรู้เองว่าพวก homeless นี่เค้าไม่ทำร้ายเรา/ใครแน่ๆ (วิ่งราวอาจจะมีบ้าง แต่ทำร้ายร่างกายเพื่อชิงทรัพย์นี่ไม่มีแน่นอน) เพราะกฏหมายบ้านเค้าแรงพอที่จะควบคุมตรงนี้ครับ

ผมไม่ได้อยู่ปารีสครับ ผมอยู่เมืองขนาดประมาณเชียงใหม่ครับ แต่อยู่ใจกลางเมืองเลย ถ้าเทียบกับเชียงใหม่ก็อยู่ในคูเมืองเลยครับ ซึ่งนั่นก็ยิ่ง contrast ไปอีกว่าขนาดผมไม่ได้อยู่เมืองหลวง สวัสดิการของรัฐที่ผมได้ยังดีกว่าเมืองหลวงของไทยอีกครับ  

สวัสดิการดีกว่าอยู่แล้วไมเถียง แล้วเห็นพวกที่ยกตัวอย่างมาเนี่ย อาชีพที่ได้เงินเดือนขั้นต่ำทั้งนั้น ลองเป็นอาชีพเงินเดือนสูงๆ ที่ไม่ต้องเพิ่ง สวัสดิการมากดิ ยามป่วยก็มีประกัน ไม่เห็นจะต้องให้รัฐแบกเลย กลับต้องแบกรัฐเสียภาษีเยอะกว่ามากด้วย นี้คือข้อเสียที่ทำไมพวกที่เงินเดือนสูงๆ หรือนักธุรกิจถึงชอบแบบไทยๆมากกว่า  

อันนี้ไม่จริงเสมอไปนะครับ

ส่วนตัวเลยผมอยู่ในกลุ่มที่ไม่ได้เดือดร้อนเพราะรัฐไม่ดูแลเลยครับ ที่บ้านผมมีธุรกิจส่วนตัว ผมเองมีรายได้ที่สูงพอจากการงานของตัวเองจนไม่ต้องพึ่งอะไรจากรัฐในเรื่อง basic welfare เลย

แต่คุณรู้มั้ยครับว่าคนทำธุรกิจหลายคนต้องการรัฐที่ดีกว่านี้ คุณรู้มั้ยครับว่าต้นทุนการขนส่งของไทยอยู่ที่ประมาณ 17-23% เพราะระบบถนนและ logistics เราไม่ดี ต้นทุนการประกอบธุรกิจในด้านการบริการของภาครัฐก็สูงกว่าหลายชาติ ฯลฯ ซึ่งเค้ารู้กันนะครับว่าภาษีเรามันถูกใช้ยังไง

สรุปคือ เค้าอาจจะไม่ได้ประโยชน์โดยตรงจากสวัสดิการของรัฐ แต่สิ่งที่เค้าจ่ายลงไปมันมี indirect benefits ที่คุณอาจจะไม่เห็นนะครับ
0
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel