ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status: .....
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 631
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 02:06
[RE: ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง]
Hypervenom1998 พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าประเทศที่ค่าแรงเยอะๆแบบทำอาชีพทั่วไปเดือนนึงได้หลายหมื่นตามต่างประเทศนี่ ถ้าเราหักค่าใช้จ่ายแล้วมันเหลือเยอะไหมเอาแบบไม่ได้ประหยัดเว่อร์ๆแบบกินมาม่าทุกวัน แต่แบบกินอาหารทั่วไป  

ขอยกตัวอย่าง UK ค่าแรงขั้นต่ำอายุ25ขึ้นไป 8.72 pounds per hour ประมาณ ชั่วโมงละ 300กว่าบาทครับ
อาหารถ้าทำกินเองถูกมากๆตกมื้อละไม่ถึง 2 ปอนด์ อ้างอิงจากตนเอง
ถ้าคนอังกฤษจริงๆ คิดว่าน่าจะถูกกว่านี้ได้อีกถ้ากินอาหารและเลือกวัตถุดิบที่ผลิตในภายในประเทศ
ถ้าอยู่แบบประหยัดๆ ทำงาน 1 ชั่วโมง ก็ได้ค่าข้าวแล้ว (ทำกินเอง) แต่ถ้าซื้อจากร้านจะแพงกว่าเยอะมากๆ 5 ปอนด์++ (นอกลอนดอน)

อันนี้ไม่ได้พูดถึงค่าบ้านนะครับ ซึ่งโคตรแพงมากๆ

อยู่ได้แน่นอนครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
MANCHESTER IS RED
นักเตะตำบล
Status: -
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 607
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 02:12
[RE: ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง]
purena พิมพ์ว่า:
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าประเทศที่ค่าแรงเยอะๆแบบทำอาชีพทั่วไปเดือนนึงได้หลายหมื่นตามต่างประเทศนี่ ถ้าเราหักค่าใช้จ่ายแล้วมันเหลือเยอะไหมเอาแบบไม่ได้ประหยัดเว่อร์ๆแบบกินมาม่าทุกวัน แต่แบบกินอาหารทั่วไป  

เหลือครับ ผมไปอยู่ฝรั่งเศสมา เป็นพนักงานออฟฟิศทั่วไปกินใช้แบบปกติเหมือนคนที่นู่นใช้ชีวิต ซื้อหนังสือ ซื้อของทั่วๆไป ผมเหลือเดือนละประมาณ 25% ครับ (ผมเสียภาษีถูกต้องทุกอย่างนะครับ)

สิ่งที่ผมชอบที่สุดตอนนั้นคืออากาศที่ดีสูดหายใจได้เต็มปอด และทุกอย่างเป็นระบบ ตรงต่อเวลา ผมชอบที่ทุกวันผมออกจากบ้านเวลาเดิม รถเมล์จะมาตรงเวลาเป๊ะ ถึงที่ทำงาน+-ไม่เกิน 2 นาทีทุกวัน จะมีสายบ้างเฉพาะวันหิมะตกหนักๆ แต่นอกนั้นตรงเวลาตลอด ... ไปผับเดินกลับห้องตอนตีหนึ่งก็ไม่น่ากลัว รู้สึกปลอดภัยในชีวิตมากๆครับ  

ท่านอยู่เมืองไหนครับ ผมเคยไปเที่ยวปารีสตอนกลางคืนโคตรน่ากลัว 55555  

ขอทานกับโฮมเลสอย่างเยอะ  

เอาจริงยุโรปดึกๆอันตรายนะผมว่า5555555 เคยอยู่อังกฤษหลายเดือน ตกดึกนี่หลอนอยู่ ฝรั่งเศษน่าจะยิ่งหนักกว่า

ที่รู้สึกเซฟจริงๆกลับเป็นญี่ปุ่นหรือจีนเซี่ยงไฮ้ ที่เดินเที่ยวตอนกลางคืนแบบหลังตี2แล้วไม่น่ากลัวเลย ยิ่งเซี่ยงไฮ้คือไฟสว่าง ตำรวจผ่านไปมาตลอด
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11603
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 02:54

1.กลัวบริษัทเครื่องกรองน้ำเจ๊ง

3.เคยมีคนบอกถ้าได้เงินจากรบ อัตรามีลูกเร็วจะสูงขึ้น ปัจจุบันก็ทำแท่งกันเยอะละ

5 กับ 6 ไทยก็มีป่ะ เเต่ได้โครตน้อย

7.ของเรานึกจะทำก็ทำ ยกเว้นโปรเจคใหญ่ๆ เรื่องพัฒนากว่าจะทำเป็นชาติ รอโกงกันก่อน

8.ก็ตามที่เห็น ไม่ใช่ที่พึ่งประชาชนเลย กดขี่ด้วยซ้ำ

10.หมาข้างถนนจำกัดก็ไม่ได้(พวกรักสัตว์เเต่ปากมันเยอะ)

12.ของเราไม่ได้ต่ำมาก เเต่ใช้งานอย่างกับทาส

13กับ14 ไม่มีไรจะพูด

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14213
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 02:57

เยอะครับ แต่มันจะเป็นแบบที่บ้านเราไม่ชอบ

คือตอนผมอยู่ไทย เงินเดือนผมมากกว่าแรงงานขั้นต่ำเกินสิบเท่า ชีวิตผมมันก็เรียกว่าค่อนข้างหรูหราพอดู จ้างคนมาตัดหญ้า จ้างแม่บ้าน หลายๆ อย่างก็จ้างเอา อาหารก็กินนอกบ้านบ่อยๆ

ย้ายมาอยู่ ตปท งานเดิม แต่เงินเดือนจะมากกว่าขั้นต่ำประมาณสามเท่า ชีวิตก็จะสมถะกว่าเดิม (แต่ก็เหมือนหลายๆ คนในประเทศนี้) ตัดหญ้าเอง ทำงานบ้านเอง เพราะจ้างแล้วจะแพงมากจนไม่กล้าจ้าง อาหารก็ทำกินที่บ้านเอา (แต่วัตถุดิบราคาไม่ต่างจากไทย) สรุปเงินเหลือมากกว่าที่ไทยหน่อย เพราะเงินเดือนมันมากขึ้นด้วยส่วนนึง และใช้ประหยัดขึ้นส่วนหนึ่ง แลกกับคุณภาพชีวิตที่ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด

ถ้าไทยทำแบบนี้บ้าง คนระดับล่างจะมีชีวิตที่สบายขึ้น ส่วนคนระดับกลางจะรู้สึกว่าชีวิตตัวเองจนลง เหมือนที่พูดๆ กันเรื่องข้าวจานละร้อยนี่แหละ คนระดับกลางซึ่งมีเยอะในสังคมจะรับไม่ได้ที่ตัวเองต้องจ่ายแพงขึ้นแต่มีเงินเท่าเดิม ในขณะที่คนระดับล่างต้องจ่ายแพงขึ้นและมีเงินมากขึ้น นโยบายแบบนี้เลยมักโดนปฎิเสธในบ้านเราซึ่งคนระดับกลางเยอะ และคิดถึงประโยชน์ของตัวเองเยอะ

ทั้งที่ความจริง การที่คนระดับล่างมีชีวิตที่ดีขึ้น และได้เสียภาษี (เพราะรายได้ถึง) มันทำให้เค้าอยากมีส่วนร่วมและสนใจการเมืองมากขึ้น เพราะเค้าจะได้ผลกระทบตรงๆ จากนโยบายและการใช้จ่ายของรัฐ ไม่เหมือนบ้านเราที่คนกลุ่มนี้เหมือนโดนผลักให้มองเป็นภาระของรัฐ
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2497
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 03:47
[RE]ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง
เคยอยู่ซิดนีย์ ตื่นตี5ไปทำงานคลีนห้องน้ำห้าง เสร็จต่องานร้านอาหารไทยจนดึก เสร็จนั่งชิลร้านอิ่มเข้านอน ได้ตกวีคละพันหน่อยๆ เหนื่อยแต่คุณภาพชีวิตดีมากกกก กินดี อยู่ดี ใช้ของดี ทุกวันนี้ยังคิดถึงมิดเยียร์เซลล์อยู่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Miu Shiromine.
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 4808
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 03:47
นอกเรื่องนิดนึง คุณเชื่อปะผมมีปัญหาเรื่องการมองหน้าคนมาก ไม่ใช่ว่าไปมองกวนโอ้ยใครนะ
แต่คือตั้งแต่เด็กๆ (ต่างจังหวัด) จะโตมากับสังคมที่ว่ามองตีนมึงก็ว่า มองหน้าก็ไม่ได้ จะมีเรื่องกันไปสะหมด
ตอนแรกๆ ก็คิดว่าแบบ เออ คงมองหน้ากวนกันจริงๆ เลยมีปัญหา แต่เอาจริงตอนนี้ผมจบภาษามา
เพื่อนฝรั่ง ต่างชาติเยอะมาก แต่ติดปัญหาเรื่องการมองหน้ามาก หลบสายตาบ้าง คือมันเป็นไปเอง
ทั้งที่ไม่มีอะไร แล้วเพื่อนๆต่างชาติเขาไม่มีอะไรยังงี้ เขาเซบาย ไฮไฟว์ จุ๊บกันปกติ แต่ตัวเรากลับอายสายตา
ท่ามกลางพวกเขาไปเฉยๆ
0
0
#YNWA
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 515
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 04:24
ข้อเสียละ สมมุติ หาเงินได้ 10 ล้านต่อปี โดนหัก 5 ล้าน งี้เหรอ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 8815
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 04:48
bigbankdev พิมพ์ว่า:
ข้อเสียละ สมมุติ หาเงินได้ 10 ล้านต่อปี โดนหัก 5 ล้าน งี้เหรอ  

ไปศึกษาดีๆ คนไทยจัดว่าเสียภาษีเยอะ ไม่ได้น้อยเลย เทียบหลายๆปัจจัยแล้วมากกว่าคนอเมริกาด้วยซ้ำ ลองหาอ่านเยอะๆนะครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14213
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 04:52
bigbankdev พิมพ์ว่า:

ที่ผมอยู่ภาษีไม่ต่างจากบ้านเรานะ ราว 30% ขั้นบันได

แต่มันไม่มีลดหย่อนเยอะเหมือนบ้านเรา ก็เสียกันเต็มๆ ไป

แต่ใช้บริการของรัฐได้สะดวกใจกว่าบ้านเรานะ บ้านเรามันดูแออัดจนไม่น่าใช้บริการสักอย่าง ที่นี่ถึงจะดูยุ่งยากในมุมมองของคนไทย แต่ก็มีประสิทธิภาพ และไม่ทำให้โหลดไปตกกับหมอจนหนักเกินไป อันไหนใช้คนอื่นทำได้ก็ทำไปก่อน ไม่ไหวค่อยไปถึงหมอจริงๆ
0
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34247
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 04:57
ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง
สาระ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 11222
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 05:21
เป็นประเทศในอุดมคติ ที่น่าอยู่มากฮะ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: what doesn't kill you, make you stronger.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2189
ที่อยู่: เชียงใหม่ เมืองหลวงแห่ง หมูกะทะ กาแฟ modern art และ พวก wannabe
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 05:36
การเปลี่ยนแปลงใหญ่ ภายใน 10 ปีนี้แหละครับ ผมเก็งข้อสอบไว้ ขอให้ทันได้ดู
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2007
ตอบ: 1323
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 05:43
ประเทศที่พัฒนาแล้วประชาชนจะได้รับอะไรบ้าง
ถ้าไปเทียบกับอเมริกา
มันจะมีซักกี่ประเทศที่จะชนะได้
ไทยเราค่าแรงขั้นต่ำน้อย
แต่ค่าครองชีพก็ต่ำกว่านะ

ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซียก็ยังไม่ไปไหนเลย
อินเดียน้ำประปาก็กินไม่ได้นะ
ที่ไม่พัฒนาจริงๆ ก็เพราะรัฐบาลทหารนี่มากกว่า
ส่วนประเทศอื่นก็มีปัจจัยในการไม่พัฒนา
แตกต่างกันไป

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 16303
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 06:09
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:

เหลือครับ ผมไปอยู่ฝรั่งเศสมา เป็นพนักงานออฟฟิศทั่วไปกินใช้แบบปกติเหมือนคนที่นู่นใช้ชีวิต ซื้อหนังสือ ซื้อของทั่วๆไป ผมเหลือเดือนละประมาณ 25% ครับ (ผมเสียภาษีถูกต้องทุกอย่างนะครับ)

สิ่งที่ผมชอบที่สุดตอนนั้นคืออากาศที่ดีสูดหายใจได้เต็มปอด และทุกอย่างเป็นระบบ ตรงต่อเวลา ผมชอบที่ทุกวันผมออกจากบ้านเวลาเดิม รถเมล์จะมาตรงเวลาเป๊ะ ถึงที่ทำงาน+-ไม่เกิน 2 นาทีทุกวัน จะมีสายบ้างเฉพาะวันหิมะตกหนักๆ แต่นอกนั้นตรงเวลาตลอด ... ไปผับเดินกลับห้องตอนตีหนึ่งก็ไม่น่ากลัว รู้สึกปลอดภัยในชีวิตมากๆครับ  

ท่านอยู่เมืองไหนครับ ผมเคยไปเที่ยวปารีสตอนกลางคืนโคตรน่ากลัว 55555  

ใช่ครับ กลางวันรถไฟฟ้าใต้ดินยังน่ากลัว เดินกลางคืนสบายใจนี่ต้องสวิต กับเยอรมัน โปแลนด์
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Mar 2007
ตอบ: 440
โพสเมื่อ: Fri Nov 06, 2020 06:22
ต้องเปลี่ยนที่คนไทยก่อนนะครับ
คนไทยในประเทศส่วนใหญ่ยังเป็นแบบคนไทยที่รักสบายทุกวันนี้ ทำยังไงก็เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วไม่ได้

ผมเคยไปประเทศเขมร มีลูกน้องที่นั่นชมว่าบ้านเมืองของไทยสะอาด อยากให้บ้านเมืองเขาสะอาดเหมือนไทย แต่พอไปกินข้าวข้างทางด้วยกัน เช็ดปากเสร็จก็ทิ้งลงพื้น ผมบอกไปว่า ถ้าอยากจะให้ประเทศสะอาด จะต้องเริ่มต้นที่เปลี่ยนที่ตัวเราเองก่อน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel