ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 630
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 12:35
[ขอปรึกษาครับ] เวลาแฟนบ่น

เห็นโพส facebook แล้วก็อยากจะเม้นขอความเห็นในโพสนั้นเลย
แต่กลัวแฟนไปเห็นแล้วจะเป็นเรื่องใหญ่ เลยมาพิมพ์ในนี้ดีกว่า 555+

คือผมมีแนวทางการทำงานแบบถ้าเจอปัญหา ผมจะหาทางแก้เลย จะไม่ค่อยบ่น
ถ้าปัญหาไหนแก้ไม่ได้หรือแก้ยากก็จะไม่บ่น เพราะคิดว่าบ่นไปแล้วไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาก็ไม่รู้จะบ่นไปทำไม ทำให้อารมณ์หม่นหมองซะเปล่าๆ

ส่วนแฟนผม (ผู้หญิง) ชอบบ่นเรื่องงานครับ บ่นคนงู้นงี้
เวลาแฟนมาบ่นให้เราฟัง เราก็เข้าใจครับว่าเค้าอยากระบาย เรามีหน้าที่แค่รับฟังอย่างเดียว

แต่มันทำให้ผมหงุดหงิดขึ้นมาอะครับ คืองานประจำผมก็เป็นงานที่ใช้ความคิดและเครียดมากอยู่แล้ว เวลาเลิกงานเราก็อยากพักสมอง ผ่อนคลาย ไว้ไปสู้กับปัญหาต่อเวลาทำงาน

การต้องมาฟังการบ่นมันเหมือนเป็นการรับพลังงานด้านลบมาสะสมไว้อะครับ
เวลาผมให้คำแนะนำเค้า ก็จะไม่ค่อยเห็นด้วยกับเรา แต่ผมก็เข้าใจอารมณ์แค่อยากบ่นแบบผู้หญิงทั่วๆ ไปอะครับ

ซึ่งกลายเป็นว่านิสัยของเราที่เจอปัญหาแล้วต้องแก้มันถูกปิดกั้น แล้วก็ทำให้รู้สึกหดหู่เพราะเหมือนเราแก้ปัญหาให้แฟนไม่ได้ ทำให้คิดว่าเราไม่มีความสามารถที่จะช่วยแฟนให้รู้สึกดีขึ้นรึเปล่า

ซึ่งผมก็ไม่อยากบอกแฟนว่า บ่นแล้วแก้ปัญหาไม่ได้ก็ไม่ต้องมาบ่น เสียอารมณ์เปล่าๆ
เพราะเราเข้าใจว่าเค้ามีเราเป็นที่พึ่งทางใจของเค้าแค่คนเดียว ถ้าเราไม่ช่วยรับฟังเค้า เค้าก็คงไม่มีใครเป็นที่พึ่งอีกแล้ว

เวลาที่เรามีปัญหาเรื่องงานของเราเองสะสมอยู่ในหัวเยอะๆ แล้วมารับฟังการบ่นของแฟนด้วย ทำให้รู้สึกว่า เออ หรือเราควรจะไปหาจิตแพทย์ดีนะ

อยากปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ว่ามีวิธีจัดการอารมณ์แบบนี้ยังไงกันบ้างครับ

ที่มาครับ : https://www.facebook.com/yimonnn/photos/a.366750527015973/1253319951692355
แก้ไขล่าสุดโดย zoreistero เมื่อ Sat Aug 22, 2020 13:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: 10 °C
เข้าร่วม: 22 Jun 2015
ตอบ: 11563
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 12:50
[RE: [ขอปรึกษาครับ] เวลาแฟนบ่น]
ส่วนตัว ไม่ใช่แค่แฟนแต่ใช้กับทุกคน

ถ้าเค้ามาระบายให้เราฟังแสดงว่าเราเป็นความสบายใจ และ สามารถไว้วางใจได้(ไม่พูดต่อ ในเรื่องของเค้า)

ผมก็ยินดีรับฟังนะ เรื่องบางเรื่องอาจจะช่วยไรมากไม่ได้ แต่ก็ได้บอกมุมมองของคนที่3ให้ได้รู้บ้าง

มองกลับกันเวลาเรามีเรื่องทุกข์อยากระบาย แล้วไประบายให้แฟนฟังแล้วแฟนหงุดหงิด เราก็คงเฟลเหมือนกัน

แต่เวลาจะฟังเรื่องพวกนี้เราก็ต้องพร้อมระดับนึงอะ5555 เข้าใจที่จขกทเป็นบางทีเราก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้ว

สำหรับผมถ้าไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายผมก็ไม่อ่านทึ้งไว้งั้นแหละไว้เราอารมณ์เย็นๆค่อยอ่าน

2
0
"ปริศนาเอย...จงซับซ้อนยิ่งขึ้น"
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1243
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 12:53
[RE: [ขอปรึกษาครับ] เวลาแฟนบ่น]
เหมือนผมเป๊ะเลยท่าน เคยเจอหนักสุดบ่นที่ทำงาน 1 ชั่วโมงเต็มๆโดยไม่หยุดพัก
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10418
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 12:59
การแค่รับฟังผมว่าก็เป็นการช่วยแฟนท่านแล้วนะ ไม่จำเป็นต้องแก้ปัญหาใดๆ
สิ่งที่ท่านต้องทำคืออย่าใส่ใจมากกว่า อย่าเอามาเป็นปัญหาของตัวเอง ตัวเองจะได้ไม่เครียดด้วย
ถ้าพยายามไม่ให้เขาระบาย ระวังเขาไประบายกับคนอื่นแทนนะ
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2007
ตอบ: 1248
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:00
ผมเฉยๆนะ ถ้าบ่นเรื่องของเค้าให้เราฟัง ก็รับฟังไป

แต่มาบ่นเราเรื่องจุกจิกเล็กน้อยในบ้านนี่ น่าหงุดหงิดกว่าเยอะ
1
0
...Thnks fr th Mmrs...

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 12373
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:02
ผมผ่านมาแล้วครับ

แฟนบ่นเรื่องที่ทำงานให้ฟัง เรื่องเดิมๆทุกๆวัน ทั้งฟัง ทั้งบอก ไม่เคยดีขึ้น
พาลจิตเราจะแย่ไปด้วย

ทำงานก็เหนื่อย ช่วงพักผ่อน ก็ต้องมารับฟังปัญหา (ที่แค่เปลี่ยนความคิดก็คือไม่มีปัญหาได้)

มันสะสมจนทำให้แฟนผมเป็นคนคิดลบไปโดยไม่รู้ตัว
เจออะไร เห็นอะไรก็บ่นไปหมด จนผมอยู่ด้วยไม่ได้จริงๆ คิดลบกับทุกคน คิดลบกับทุกอย่างในชีวิต

คุยแล้ว บอกให้เห็นปัญหาแล้ว ก็ไม่เชื่อเรา หาว่าเราอคติ

...ต้องเลิกครับ แต่พอจะเลิก ผมให้เวลาไปคิดทบทวน
กลับมาใหม่ตอนนี้กลายเป็นคนละคน

แล้วมีการมาพูดกับเราอีกนะ "รู้งี้ คิดแบบนี้ไปนานแล้ว"
อะไรวะ เราบอกไปตั้งนานไม่เชื่อซะงั้น
1
0
นักเตะอบต.
Status: LIVERPOOL FC
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 2683
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:02
ผมก็เคยมีแฟนแบบนี้แรกๆก็ทนได้แหละ แต่มันบ่อยไปหรือทุกครั้งที่มีเรื่องอะไรจะมาร้องไห้ไม่ได้หรอกมันน่ารำคาญ ผู้ชายมันก็มีเรื่องเครียดเหมือนกันต้องรู้จักจัดการกับตัวเองก่อนระดับนึงสิถ้ามันไม่ไหวจริงๆหรือต้องการที่ปรึกษาจริงๆก็พร้อมรับฟังแต่ไม่ใช่เรื่องเล็กๆหน่อยเก็บมาคิดและเอามาร้องไห้หมด
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 18054
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:11
ผมเจอบ่อย เล่นเกมแม่งเลย ฟังไปเล่นเกมไป ถ้าบ่นเฉยๆ เนี่ยสบาย แต่ถ้าบ่นแล้วขอความเห็นด้วยเนี่ยลำบาก เพราะใจไม่ได้อยากฟัง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:26
การียอง พิมพ์ว่า:
ส่วนตัว ไม่ใช่แค่แฟนแต่ใช้กับทุกคน

ถ้าเค้ามาระบายให้เราฟังแสดงว่าเราเป็นความสบายใจ และ สามารถไว้วางใจได้(ไม่พูดต่อ ในเรื่องของเค้า)

ผมก็ยินดีรับฟังนะ เรื่องบางเรื่องอาจจะช่วยไรมากไม่ได้ แต่ก็ได้บอกมุมมองของคนที่3ให้ได้รู้บ้าง

มองกลับกันเวลาเรามีเรื่องทุกข์อยากระบาย แล้วไประบายให้แฟนฟังแล้วแฟนหงุดหงิด เราก็คงเฟลเหมือนกัน

แต่เวลาจะฟังเรื่องพวกนี้เราก็ต้องพร้อมระดับนึงอะ5555 เข้าใจที่จขกทเป็นบางทีเราก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้ว

สำหรับผมถ้าไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายผมก็ไม่อ่านทึ้งไว้งั้นแหละไว้เราอารมณ์เย็นๆค่อยอ่าน

อันนี้อยู่ด้วยกันครับ
จะหนีก็หนีม่ายด้ายยยย

0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:29
exsoxis พิมพ์ว่า:
เหมือนผมเป๊ะเลยท่าน เคยเจอหนักสุดบ่นที่ทำงาน 1 ชั่วโมงเต็มๆโดยไม่หยุดพัก  

ชั่วโมงนึง ถ้าเอามาบริหารอารมณ์ด้วยการดูซีรี่ย์ซักสองตอน หรือนอนงีบกอดกันน่าจะดีกว่าเนอะ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:30
เอ๋อคุง พิมพ์ว่า:
การแค่รับฟังผมว่าก็เป็นการช่วยแฟนท่านแล้วนะ ไม่จำเป็นต้องแก้ปัญหาใดๆ
สิ่งที่ท่านต้องทำคืออย่าใส่ใจมากกว่า อย่าเอามาเป็นปัญหาของตัวเอง ตัวเองจะได้ไม่เครียดด้วย
ถ้าพยายามไม่ให้เขาระบาย ระวังเขาไประบายกับคนอื่นแทนนะ  

ถึงได้รับฟังอยู่ทุกวันนี้ไงครับท่าน 555
เดี๋ยวเค้าไประบายกับชายอื่นละแย่เลย

1
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:32
popoom พิมพ์ว่า:
ผมผ่านมาแล้วครับ

แฟนบ่นเรื่องที่ทำงานให้ฟัง เรื่องเดิมๆทุกๆวัน ทั้งฟัง ทั้งบอก ไม่เคยดีขึ้น
พาลจิตเราจะแย่ไปด้วย

ทำงานก็เหนื่อย ช่วงพักผ่อน ก็ต้องมารับฟังปัญหา (ที่แค่เปลี่ยนความคิดก็คือไม่มีปัญหาได้)

มันสะสมจนทำให้แฟนผมเป็นคนคิดลบไปโดยไม่รู้ตัว
เจออะไร เห็นอะไรก็บ่นไปหมด จนผมอยู่ด้วยไม่ได้จริงๆ คิดลบกับทุกคน คิดลบกับทุกอย่างในชีวิต

คุยแล้ว บอกให้เห็นปัญหาแล้ว ก็ไม่เชื่อเรา หาว่าเราอคติ

...ต้องเลิกครับ แต่พอจะเลิก ผมให้เวลาไปคิดทบทวน
กลับมาใหม่ตอนนี้กลายเป็นคนละคน

แล้วมีการมาพูดกับเราอีกนะ "รู้งี้ คิดแบบนี้ไปนานแล้ว"
อะไรวะ เราบอกไปตั้งนานไม่เชื่อซะงั้น  

ผมแต่งงานกันแล้วอะดิท่าน
จะพูดเรื่องเลิกน่าจะต้องตัดทิ้งไปเลยทีเดียว

0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:33
nattapong1998 พิมพ์ว่า:
ผมก็เคยมีแฟนแบบนี้แรกๆก็ทนได้แหละ แต่มันบ่อยไปหรือทุกครั้งที่มีเรื่องอะไรจะมาร้องไห้ไม่ได้หรอกมันน่ารำคาญ ผู้ชายมันก็มีเรื่องเครียดเหมือนกันต้องรู้จักจัดการกับตัวเองก่อนระดับนึงสิถ้ามันไม่ไหวจริงๆหรือต้องการที่ปรึกษาจริงๆก็พร้อมรับฟังแต่ไม่ใช่เรื่องเล็กๆหน่อยเก็บมาคิดและเอามาร้องไห้หมด

เข้าจัยยยยยย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 13:34
El Raden พิมพ์ว่า:
ผมเจอบ่อย เล่นเกมแม่งเลย ฟังไปเล่นเกมไป ถ้าบ่นเฉยๆ เนี่ยสบาย แต่ถ้าบ่นแล้วขอความเห็นด้วยเนี่ยลำบาก เพราะใจไม่ได้อยากฟัง  

วิธีนี้เค้ามาจะดราม่า หาว่าไม่ตั้งใจฟังอ๊ะป่าวอะท่าน
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3894
โพสเมื่อ: Sat Aug 22, 2020 14:25
ความเครียดจากการทำงานก็คงมีกันทุกคน โดยแต่ละคนก็คงจะมีวิธีการกำจัดความเครียดนั้นๆในแนวทางของตัวเอง บางคนกิน บางคนบ่น บางคนเที่ยว บางคนเล่นเกมส์ บลาๆๆ

อย่างท่านจขม.เลือกที่จะมองปัญหาแล้วก็แก้ไขมันเลยนั่นก็เป็นสิ่งที่ดี แต่อีกหลายๆคนปัญหามันอาจจะแก้ไม่ได้ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ซึ่งเค้าก็คงทำได้แค่บ่นหรือเล่าให้คนที่เค้าไว้ใจฟัง

ผมเองก็แก้ปัญหาการบ่นนี้ด้วยการเป็นผู้ฟังที่ดีครับ แค่ฟังเท่านั้นนะ ไม่ต้องไปจมกับมัน ใช้เวลาไม่นานครับถ้าตั้งใจฟัง แต่ถ้าไม่ฟังปัญหาอื่นๆก็จะตามมาอีกเพียบ 555 เมื่อฟังจบเราก็ไปทำอย่างอื่นต่อ กลับกันหากเราเจอปัญหาแล้วคุยกับใครไม่ได้ เราก็เล่าให้แฟนฟังได้แต่ก็ไม่ได้หวังว่าเค้าจะต้องช่วยเราแก้ไข ขอแค่ฟังเพื่อให้เราได้ระบายความเครียดบ้าง แค่นั้นก็พอ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel