ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 12, 13, 14
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13528
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:00
[RE: ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ]
ไม่อ่าน เพราะแค่Verseแรกก็มาแนวเกลียดชังใส่มาเลย แถมยาวชิบหาย

และการทำบทความด้วยGifแบบนั้นนี่คือบุคคลที่ปกป้องSexual harassmentงั้นเหรอ

มารยาททางสังคมและการให้เกียรติต่อผู้อื่นคุณยังไม่มีเลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10395
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:00
[RE: ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ]
ส่งการบ้านอาจารย์เหรอครับ ถ้ายาวๆแบบ main stand ก็น่าอ่านอันนี้ขอบาย
ถ้าอยากจะดึงความสนใจ ช่วยสรุปให้มันน่าอ่านกว่านี้หน่อย
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 642
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:01
ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ
เอาจริงสรุปสัก 10 บรรทัดก็พอแล้ว แล้วถ้าปรับภาษาที่ใช้ผมเชื่อว่าคุณอาจจะเปลี่ยนแปลงอะไรไปในทางที่ดีได้หลายอย่าง แต่ตอนนี้ผลลัพธ์คือตรงกันข้ามครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หน่วยข่าวกรองพิเศษ
Status: เต็มข้อ!!
เข้าร่วม: 23 Oct 2005
ตอบ: 4672
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:08
ขนาดคนเขียนยังด่าเหมารวมทั้งเว็บเลย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: @_@
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 12512
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:14
นี้ึความเหนหรือนิยาย
0
0
แข้งลีกเอิง
Status: Ulay,Oh
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7724
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:16
[RE]ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ
เป็นผู้หญิงที่ดูออคเวิดที่สุดทุกการกระทำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2009
ตอบ: 212
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:24
ปกติจะอ่านก่อนคอมเมนต์ตลอด แต่อันนี้ยาวจริงขี้เกียจอ่านเลย เลยไม่รู้ว่าเนื้อหาคืออะไร ใครใจดีสรุปให้หน่อยอยากรู้เรื่อง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 2809
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:25
[RE]ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ
ที่จริงรู้จักสรุปใจความสำคัญก็ดีนะครับ
อันนี้เหมือนสักแต่พิมพ์ จะซ้ำไปซ้ำมาไม่สน
มันเลยไม่เกิด impact กับคนที่อ่านอ่ะครับ
ทำให้ คนอ่านไม่ได้ไร คนเขียนก็ไม่ได้ไร
บทความนี้ก็เลยไม่ทำให้ได้อะไรเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 439
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:27
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
แผล่บให้ความพยายามอธิบายครับ และบางข้อผมก็ได้ความรู้เพิ่มเติมด้วย

แล้วผมก็เป็นคนนึงที่เคย Sexual harassment โดยไม่รู้ตัว เพิ่งรู้ว่าหลายๆคำคือพิมพ์ไม่ได้ หลังๆมาก็จะไม่พิมพ์

ส่วนประเด็นนี้อย่างที่ผมเมนต์ไปในหลายๆกระทู้ มุมมอง ชาย - หญิง เรื่องนี้ต่างกันมาก

เนื่องด้วยสังคมเพื่อน ธรรมชาติ สัญชาตญาณผู้ชาย

แต่จะด่าผู้ชายว่า เลวทั้งหมด คือไม่ได้ ไม่"เมคเซนส์เลย"

ส่วนเรื่องวันเดอร์เฟรม ผมว่าหลายๆคนก็อคติจริงแหละ อคติแบบอุปทานหมู่ด้วย จนผมอคติตามแล้วเนี่ย

ไม่รู้เหมือนกัน ลองโควตตอบดูเผื่อคุยด้วยได้ จะโควตกลับ เพราะเคยคุยกับเฟมมินิสในทวิต โคตร Toxic

พยายามคุยด้วยความรู้แล้ว คุยด้วยไม่ได้เลย พอพยายาม Toxic แบบเขา โดนด่าว่าไม่แมน ผมเลยเลิกยุ่งดีกว่า

ถ้ามนุษย์มันจะดีกว่าสัตว์ ก็เพราะมันไม่ค้องทำทุกอย่างตาม "สัญชาติญาณ" ไม่ใช่เหรอครับ

การฆ่า ทำร้ายเอาเปรียบ ก็สัญชาติญาณนะ แต่พอมันไม่ดี ก็ต้องหาทางปราม อาจด้วยกฎหมาย หรือการสอนศีลธรรม

ส่วน "ด่าว่าผู้ชายเลวทั้งหมด" เอามาจากไหนครับ? ผมไม่ได้พูดเลย

คุณต้องแยกระหว่าง ตีตรา (stereotype) กับ เหมารวม (generalize) ก่อน

สมมติ "คนไทยไม่มีวินัย, คนญี่ปุ่นเป็นคนมีวินัย"

Stereotype คือ ถ้าคุณเห็นคนไทย คุณจะตัดสินไปเลยว่าเขาเป็นคนไร้ระเบียบ ถ้าคุณเป็น HR คุณจะตัดคนๆ นี้ออกจากการเป็น candidate โดยไม่พยายามพิสูจน์ว่าเขาไร้ระเบียบจริงมั้ย (and vice versa ในกรณีคนญี่ปุ่น)

Generalize คือ คุณมองไปที่คนไทยโดยภาพรวม แล้วคุณเห็นคาแรคเตอร์อย่างนึงของคนไทยคือเป็นคนไม่มีวินัย เวลาคุณจะพูดถึงคนไทย คุณอาจใช้คำนี้เพราะมันสะท้อนถึงปัญหาที่คุณกำลังพูด เช่น คุณอาจบอกว่าการบังคับใช้กฎหมายไทยย่อหย่อน ชอบหยวนๆ คนไทยจึงไม่ค่อยมีวินัย แต่คุณจะไม่ได้ตัดสินว่าคนไทยทุกคนไร้วินัย คุณแค่พูดถึงมันในภาพรวม เพราะคุณเห็นคาแรคเตอร์บางอย่างที่คนไทยส่วนใหญ่มีร่วมกัน

การเหมารวมไม่ใช่เรื่องผิดอะไรหากมันไม่เป็น stereotype เวลาคุณด่ารัฐบาล พรรการเมือง หรือข้าราชการ คุณก็พูดถึงภาพรวม คุณไม่ได้ด่าทุกคนใน class นั้น หรืออย่างคุณเองก็พูดถึงเฟมทวิตว่าอย่างงู้นอย่างงี้ไม่ใช่หรือครับ?
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:29
SilverCross พิมพ์ว่า:
ผมเฉย ๆ กับคุณวอนเดอร์เฟรมนะ ไม่มีส่วนร่วมกับกระทู้ทีมีรูปวอนเดอร์เฟรม
เพราะฉะนั้นผมค่อนข้างเฉย ๆ กับบทความนี้
แต่กระนั้นก็ยังโดนว่าหา เพิกเฉย, ไม่ช่วยเหลือเหยื่อ, เลือกที่จะปล่อยให้วงจรนี้หมุนต่อไป
ผมก็คิดอยู่พักนึงนะ คือผมต้องทำอะไรวะครับ
คือต้องมาดีเฟ้นส์แทนคุณวอนเดอร์เฟรมทุกครั้งที่มีคนตั้งระทู้เหรอ ?

แต่อย่างว่าแหละ ผมเฉย ๆ มาแต่แรกแล้ว
ผมอ่านบทความคุณจนจบแล้วกดปิดกระทู้นี้ไปเรียบร้อยแล้ว  

ไม่ได้บอกว่าต้องดีเฟนด์ให้ทุกคนทุกครั้ง มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว เพราะทุกคนมีภาระหน้าที่ของตัวเอง

แต่ถ้าสิ่งไม่ดีมันเกิดขึ้นในที่ๆ คุณอยู่ คุณเห็นอยู่ตำตาว่ามีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้น ถ้าคุณไม่เห็นด้วย คุณก็ควรแสดงออกว่าคุณต่อต้านสิ่งไม่ดีนั้น มันอาจเป็นแค่เรื่องง่ายๆ อย่างการพูดให้กำลังใจ, กดไลค์คนที่มาให้กำลังใจ หรือบอกคนที่มาคุกคามว่าคุณไม่เห็นด้วย เพื่อไม่ให้สิ่งไม่ดีนั้นมันกลายเป็นบรรทัดฐาน

ผมเป็นส่วนนึงของปัญหา พ่อแม่ผม คุณ เฟมินิสต์ ทุกคนมันเป็นส่วนนึงของปัญหาอะไรสักอย่างทั้งนั้น คุณแค่ต้องยอมรับมัน และแก้เท่าที่คุณจะแก้ได้ เพราะผมก็พูดไปแล้วว่ายังไงมันก็ไม่เพอร์เฟค แต่คุณควรยอมรับว่ามันมีปัญหา และพยายามให้ดีที่สุด
1
1
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:31
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่ได้ชอบ วดฟ. นะ แต่สงสารมากที่โดนคุกคามแรงๆ เคยเห็นรูปที่โดนแล้ว โคตรรรรรร ....
แล้วผมก็เห็นด้วย คนมันจะหื่น ยังไงก็จะหื่นให้ได้ อย่างอิมเมจนี่แต่งตัวมิดชิดแค่ไหน จะมีคนจ้องนมอยู่เสมอ
ทีตอน หมอลิลลี่ดราม่าจะเป็นจะตาย บางล่าคนในกรุ๊ปเว็บบินงั้นงี้ แต่มู้รูปเดียวนี่เล่นมุข คุณ........คร้าบบบบบ กันต่อ

แต่หลายๆอย่าง หรือหลายคนทที่คุณยกมามันไม่เวิร์คอ่ะ อย่างที่ยก"ไม่ได้สนับสนุน Sexual harassment แต่แค่เพิกเฉย" บางคอมเมนต์ที่แคปมานี่มันไม่ได้เพิกเฉยอ่ะ มันผลิตซ้ำ Sexual harassment เองเลย

บางเรื่องจะให้ทุกคนไปไดรฟ์สังคมกันหมด ทำตลอดเวลาไม่ได้มั้ง แค่ ignore social movement ซักอย่าง นี่ก็ไม่น่าโดนด่าอ่ะ
ถ้าผมยกตัวอย่าง กรณี เรื่องการรปห. เพิกเฉยต่อการก่อกบฏแบบนี้ ประชาชนไทยทุกคนผิดมั้ยอ่ะ?

ผมว่าทำเท่าที่ได้ เท่าที่ปัจจัย เท่าที่สังคมเอื้อให้คุณก่อน แค่ไม่ได้ Sexual harassment ใส่ใครผมว่าอย่างน้อยก็ไม่ผิดอ่ะ

ผมเห็นด้วยนะ ที่บอกว่าไม่มีใครควรโดนคุกคามเพราะแต่งตัวเซ็กซี่ จริงๆไม่ควรโดนเลยไม่ว่าจะอะไรก็ตาม

แต่คุณต้องเข้าใจว่าพอเห็นภาพ หรือ คนที่มันแต่งตัวเซ็กซี่ กลไกของร่างกายมันตอบสนองไปด้วย
hormones ต่างๆที่หลั่งมาแบบ testosterone progeterone oxytocin มันตอบสนองกับสิ่งเร้าทันที
ซึ่งในนี้ก็คือเรื่อง sexual thought แต่ไม่ได้ถูกแสดงออกมาทุกครั้งหรอก มนุษย์ปิดกั้นการแสดงความรู้สึกออกมาตามสังคม
ถ้าแต่งตัวมิดชิดเรียบร้อยจริง มันก็ลดโอกาสจะเป็นตัวกระตุ้นกลไกร่างกายได้
ตรงนี้คุณไม่คิดว่ามันมีความแตกต่างกันหรือไงครับ? อาจจะลดได้แค่ 1% ก็ยังดี

คุณเองก็ควรเลิก bash สังคม เหมารวมไปหมด ทำให้คนเค้าหมั่นไส้เฟมินิสต์ มันจะไม่มีใครให้ความร่วมมือหรอก

แล้วแนวทางแบบนี้มันเปลี่ยนสังคมได้หรือไง?  

"ไม่ได้ต่อต้านแค่เพิกเฉย" ผมไม่ได้พูดถึงหลายๆ เคสในภาพครับ พวกนั้นเลยจุดที่เรียกว่าเพิกเฉยไปแล้ว เพียงแต่ผมต้องพูด เพราะมันจะมีคนที่คิดแบบนี้แน่นอน

ผมบอกว่าการนิ่งเฉยมันเท่ากับการสนับสนุน และทำให้เราเป็นส่วนหนึ่งของปัญหา เพราะในบางเรื่อง คุณไม่เลือกอะไรไม่ได้ ถ้าคุณไม่เลือก มันคือคุณเลือก default option ซึ่ง Victim blaming เป็น default option ของสังคมไทย

และผมก็พูดไปแล้วด้วยว่าในบางเรื่องมัน "เข้าใจได้" ถ้าจะนิ่งเฉย (แม้ว่าการเข้าใจได้จะไม่ได้เปลี่ยนความจริงว่าคุณคือส่วนหนึ่งของปัญหา) แต่กับ sexual harassment มันจะนิ่งเฉยทำไม ในเมื่อไม่มีใครเสียอะไร นอกจากพวก harasser การนิ่งเฉยยิ่งฟังไม่ขึ้น

เรื่องสัญชาติญาณ ถ้ามนุษย์มันจะดีกว่าสัตว์ ก็เพราะมนุษย์มันไม่ค้องทำทุกอย่างตาม "สัญชาติญาณ" ไม่ใช่เหรอครับ

คนนะครับ ไม่ใช่เดรัจฉานครับ ทำไมถึงต้องกดผู้ชายขนาดนั้น ฮอร์โมนจะแรงยังไง แค่จะไม่เคาะคีย์บอร์ดคุกคามมันทำได้อยู่แล้ว แต่มันไม่ทำครับ เพราะมันโดนสังคมสปอยครับ ไม่ใช่เพราะสัญชาติญาณ

แล้วคุณบอกลด 1% ก็ยังดี นั่นมันจริงในกรณีที่ต้นทุนในการป้องกันมันน้อย แต่ผมก็สาธยายไปให้หมดแล้วว่าต้นทุนที่บอกให้ผู้หญิงระวังตัวมันเยอะมาก และถ้าใครบอกว่าตัวเองเข้าใจเรื่องสิทธิ ก็ควรรู้ว่าการแต่งตัวเป็นสิทธิ และมันไม่ควรถูกพรากไปแลกกับ 1% นั้น (ซึ่งไม่มีหลักฐานด้วยซ้ำครับ คุณแค่เชื่อ)

หรือคุณลองเทียบ argument สองอันนี้

P1 ถ้าเราล๊อคบ้าน เราจะปลอดภัยมากขึ้น

P2 การเพิ่มความปลอดภัยเป็นสิ่งที่ควรทำ

C เราควรล๊อคบ้าน

กับ

P1 ถ้าเราแบนรถทุกครั้งในประเทศ เราจะปลอดภัยมากขึ้น (ได้ผลกว่าล๊อคบ้านอีก เพราะอุบัติเหตุบนถนนจะหายไป 100% อย่างแน่นอน)

P2 การเพิ่มความปลอดภัยเป็นสิ่งที่ควรทำ

C เราควรแบนรถทุกคันในประเทศ

ทั้งสอง Argument นี้สมเหตุสมผล (Valid) และแตกต่างกันแค่ P1 ที่เปลี่ยนจากล๊อคบ้านเป็นแบนรถ

แต่ข้อสรุปใน Argument ที่สองกลับไม่มีน้ำหนัก (unsound) เพราะทั้งสอง Argument นี้มันละเลยเรื่องประโยชน์กับต้นทุนที่ได้รับจากการทำ P1 (แต่้มันจะดูเนียน ดูมีน้ำหนักในกรณีล๊อคบ้าน เพราะล๊อคบ้านต้นทุนมันน้อยอยู่แล้ว) และมันจะยิ่งอ่อน ถ้ามันมีวิธีอื่นที่ได้ผลกว่าหรือเหมือนกัน โดยที่มีต้นทุนในการทำน้อยกว่า ซึ่งผมก็พูดไปหมดแล้วครับ

ส่วนเรื่อง bash สังคม ขาวดำ เฟมินิสต์ คุณคิดไปเองครับ ผมไม่ได้มาพูดอะไรในนามของเฟมินิสต์เลย

ส่วนเหมารวมนี่ตอบคนอื่นไปแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าคุณเข้าใจว่าเหมารวมว่าอะไร ถ้าคุณเห็นคำว่า "ผู้ชายเว็บนี้" แล้วคุณเข้าใจว่าผมด่าผู้ชายทุกคนในเว็บนี้ อันนั้นคือคุณเข้าใจทั้งในทางตรรกะ และการใช้ภาษาครับ (อันนี้ตอบคนอื่นไปแล้ว)
0
1
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:32
ถูกแบนแล้ว
ตอนแรกเม้นดีๆอยู่ อ่านมาปึ๊บ พอ

มาบอกไม่เห็นด้วยพวกผู้ชายหื่นชอบคุกคาม โถ ไอ้ผู้ชายปากหมา เหมารวมทั้งหมด ไล่ด่าผู้ชายด้วยกันนี่เท่ห์ดีนะครับ สาวกรี๊ดเลยอะ

ไม่ชอบพวกเม้นคุกคาม เอ็งมาด่าเหมารวม ใช้คำพูดหาเรื่องแบบนี้ เอ็งนิสัยดีกว่าพวกนั้นตรงไหน

ไปไล่อ่านเรียบเรียงคอมเมนต์มาซะเยอะ สนใจเว็บนี้ขนาดนั้น สมัครมาตอบเองเหอะ ไม่ต้องฝากเพื่อนมาตั้งกระทู้หรอก ได้คู่ดีเบตเยอะเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:35
ถ้าไม่ได้ตอบใครก็ไม่ต้องตกใจนะครับ แทบไม่มีใครตีมาตรงประเด็นเลย (เพราะคงไม่ได้อ่านอยู่แล้ว ไม่ต้องอ้างเรื่อง GIF หรอก)

ยกเรื่องเดิมๆ ซ้ำไปซ้ำมาทั้งๆ ที่ผมก็พูดข้อโต้แย้งไปหมดแล้ว แต่แค่อ่านยังไม่ทำเลยครับ จะมาดีเบทอะไร
1
1
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
ตอบ: 40743
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:38
อ่านโคว้ทที่ตอบแล้วชัดเลย ว่าบทความนี้จขม.เป็นคนเขียน

จะอ้างเพื่อนทำไมครับ อยากด่าคนอื่นแต่กลัวเขาด่าคืน ??
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Fri Jun 05, 2020 23:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5394
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 23:40
เขียนไรวะวนไปวนมา ขยะตัวหนังสือ
แก้ไขล่าสุดโดย Torfah fx เมื่อ Fri Jun 05, 2020 23:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 12, 13, 14
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel