ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 9, 10, 11, 12, 13, 14
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Oct 2006
ตอบ: 305
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 00:52
[RE: ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ]
คนขุดสุสาน พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่ได้ตอบใครก็ไม่ต้องตกใจนะครับ แทบไม่มีใครตีมาตรงประเด็นเลย (เพราะคงไม่ได้อ่านอยู่แล้ว ไม่ต้องอ้างเรื่อง GIF หรอก)

ยกเรื่องเดิมๆ ซ้ำไปซ้ำมาทั้งๆ ที่ผมก็พูดข้อโต้แย้งไปหมดแล้ว แต่แค่อ่านยังไม่ทำเลยครับ จะมาดีเบทอะไร  

อ้าว โดนว่าแล้วพาลนี่หว่า

จะให้ตีอะไรให้ตรงประเด็นครับ ผมสรุปจบใน 1 ประโยคที่คุณพิมพ์ๆมาทั้งหมดคือ

"ช่วยกันลด ปกป้อง ป้องกันไม่ให้เกิดการคุมคามทางเพศ หรือเป็นว่าการคุกคามทางเพศมันเป็นเรื่องที่ถูกต้อง"

คือใจความรวมมันก็ดูดีอยู่หรอกครับ ในหลายๆจุดก็เห็นด้วย แต่ๆๆๆๆๆๆ คือเริ่มหัวมาก็เหยียดแบบเหมารวมซะล่ะ

หลายๆอย่างมันออกแนว ฉันมีสิทธิ์ๆๆๆๆๆๆ มีสิทธิ์ทุกอย่าง มีสิทธิ์ใส่เสื้อผ้าแบบไหนก็ได้ มีสิทธิ์ถอดเสื้อผ้าแบบไหนก็ได้ ตามพื้นที่สาธารณะ ก็มันตัวฉัน ฉันจะทำยังไงกับตัวฉันก็ได้ แต่คนอื่นห้ามมาคิดไม่ดีกะฉัน ห้ามมาทำหื่นใส่ฉัน บลาๆ

แล้วนี่รวมถึงมีสิทธิ์เหยียดคนอื่นด้วยไหม มีสิทธิ์เหมารวมด้วยไหม พิจารณาเอาเถอะ ไม่คิดจะสอนจรเข้จะตัวใหญ่ตัวน้อยไปว่ายน้ำอยู่ล่ะ เก่ง ดำน้ำเก่ง!!!! จ้า

2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 00:53
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ]
Seaseally พิมพ์ว่า:
Spoil
sinder พิมพ์ว่า:
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
อ่านโคว้ทที่ตอบแล้วชัดเลย ว่าบทความนี้จขม.เป็นคนเขียน

จะอ้างเพื่อนทำไมครับ อยากด่าคนอื่นแต่กลัวเขาด่าคืน ??

ทำไมอ่านแล้วคิดว่าผมอ้างเพื่อนครับ อ้างเพื่อนแล้วมันจะทำให้ผมไม่โดนด่ายังไง? เพราะนี่ก็ด่ากันอยู่นี่ครับ ผมอ่านทุกเม้น แล้วผมก็ไม่ว่าอะไรด้วยถ้าจะด่า freedom of speech ใช้มาเลยในกรณีนี้ ผมรับได้  

ผมถามหน่อยครับ

ทำไมต้องแขวะคนที่เค้าเม้นไม่เกี่ยว
คำพูดในกระทู้มันให้ความรู้สึกเหมือนคนเตือนเฟรมเห้นด้วยกับพวกคุกคามเลย จำเป็นเหรอ?

ผมเองก็เคยเม้นเตือนเฟรมในเชิงการแสดงออก แล้วมาโดนใช้คำพูดเหมือนว่าผมโยนความผิดให้ผู้หญิงแบบนี้ บอกตรงๆ ผมมีเคืองอะ

ผมเตือนไปสมมติถ้าเฟรมมาเห็นเค้าจะเห้นด้วยแล้วทำตามหรือไม่เห็นด้วยไม่สนใจก็สิทธิ์เค้า ผมไม่ได้ไปว่าอะไรเลย ก็จบไปแค่นั้น แล้วผมไม่ได้สนใจพวกคุกคาม ไม่ได้ด่าพวกนั้นคือผมต้องเอาด้วยเหรอ ทำไมต้องพูดเหมือนว่าคนเตือน(ซึ่งก็คือผม)เห็นด้วยกับการคุกคามล่ะ

ไม่ชอบเลย เวลาโดนคนอื่นมาตัดสินอะไรแบบนี้ สรุปคือผมผิด?? ใช่มั้ยครับ ส่งลิงค์บล็อกเพื่อนคุณมาเลยครับ เผื่อมีโอกาสที่ผมจะได้พูดคุยกับเค้า

คุยตรงนี้นี่แหละ เพราะผมกำลังพูดถึงปัญหาที่เกิดขึ้นในนี้ และทุกโพสในกระทู้นี้คือผมเอง เจ้าของยูสแค่รับข้อความจากผมมาโพสในนี้

- แขวะคนที่เม้นไม่เกี่ยวคืออะไรครับ? อันนี้ตอบไม่ได้ เพราะผมไม่รู้ว่าพูดถึงอะไร

- ถ้าแค่ "เตือน" น่ะผมไม่ด่าขนาดนี้หรอกครับ เพราะถ้าคุณอ่านจนจบ คุณจะเห็นว่าผมก็พูดถึงคนที่เจตนาดี แต่วิธีการอาจจะไม่ดีนัก และผมก็พูดกับคนเหล่านั้นดีๆ แต่คุณอ่านข้อความในภาพทั้งหมดนั้นแล้ว คุณคิดว่านั่นคือการ "เตือน" จริงๆ หรือ? อีย้อนแย้ง, วอนนาบี, สนุกจังที่ได้เห็นคอมเมนต์แบบนี้กับวันเดอร์เฟรม มันไม่ใช่การเตือนครับ  

เอาจริงนะ ไม่ชอบถูกพูดหื่นกามใส่
แล้วลงรูปงี้ แคปชั่นงี้ ? ถามจริง ?

นอนครับคุณซี นอน
วันหยุดก็ไม่จำเป็นต้องนอนดึกนะครับ ผมก็จะนอนละ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: if it cost you your peace, it's too expensive
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 00:57
Spoil
Seaseally พิมพ์ว่า:
Spoil
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
อ่านโคว้ทที่ตอบแล้วชัดเลย ว่าบทความนี้จขม.เป็นคนเขียน

จะอ้างเพื่อนทำไมครับ อยากด่าคนอื่นแต่กลัวเขาด่าคืน ??

ทำไมอ่านแล้วคิดว่าผมอ้างเพื่อนครับ อ้างเพื่อนแล้วมันจะทำให้ผมไม่โดนด่ายังไง? เพราะนี่ก็ด่ากันอยู่นี่ครับ ผมอ่านทุกเม้น แล้วผมก็ไม่ว่าอะไรด้วยถ้าจะด่า freedom of speech ใช้มาเลยในกรณีนี้ ผมรับได้  

ผมถามหน่อยครับ

ทำไมต้องแขวะคนที่เค้าเม้นไม่เกี่ยว
คำพูดในกระทู้มันให้ความรู้สึกเหมือนคนเตือนเฟรมเห้นด้วยกับพวกคุกคามเลย จำเป็นเหรอ?

ผมเองก็เคยเม้นเตือนเฟรมในเชิงการแสดงออก แล้วมาโดนใช้คำพูดเหมือนว่าผมโยนความผิดให้ผู้หญิงแบบนี้ บอกตรงๆ ผมมีเคืองอะ

ผมเตือนไปสมมติถ้าเฟรมมาเห็นเค้าจะเห้นด้วยแล้วทำตามหรือไม่เห็นด้วยไม่สนใจก็สิทธิ์เค้า ผมไม่ได้ไปว่าอะไรเลย ก็จบไปแค่นั้น แล้วผมไม่ได้สนใจพวกคุกคาม ไม่ได้ด่าพวกนั้นคือผมต้องเอาด้วยเหรอ ทำไมต้องพูดเหมือนว่าคนเตือน(ซึ่งก็คือผม)เห็นด้วยกับการคุกคามล่ะ

ไม่ชอบเลย เวลาโดนคนอื่นมาตัดสินอะไรแบบนี้ สรุปคือผมผิด?? ใช่มั้ยครับ ส่งลิงค์บล็อกเพื่อนคุณมาเลยครับ เผื่อมีโอกาสที่ผมจะได้พูดคุยกับเค้า

คุยตรงนี้นี่แหละ เพราะผมกำลังพูดถึงปัญหาที่เกิดขึ้นในนี้ และทุกโพสในกระทู้นี้คือผมเอง เจ้าของยูสแค่รับข้อความจากผมมาโพสในนี้

- แขวะคนที่เม้นไม่เกี่ยวคืออะไรครับ? อันนี้ตอบไม่ได้ เพราะผมไม่รู้ว่าพูดถึงอะไร

- ถ้าแค่ "เตือน" น่ะผมไม่ด่าขนาดนี้หรอกครับ เพราะถ้าคุณอ่านจนจบ คุณจะเห็นว่าผมก็พูดถึงคนที่เจตนาดี แต่วิธีการอาจจะไม่ดีนัก และผมก็พูดกับคนเหล่านั้นดีๆ แต่คุณอ่านข้อความในภาพทั้งหมดนั้นแล้ว คุณคิดว่านั่นคือการ "เตือน" จริงๆ หรือ? อีย้อนแย้ง, วอนนาบี, สนุกจังที่ได้เห็นคอมเมนต์แบบนี้กับวันเดอร์เฟรม มันไม่ใช่การเตือนครับ  

เอาจริงนะ ไม่ชอบถูกพูดหื่นกามใส่
แล้วลงรูปงี้ แคปชั่นงี้ ? ถามจริง ?

นอนครับคุณซี นอน
วันหยุดก็ไม่จำเป็นต้องนอนดึกนะครับ ผมก็จะนอนละ  

เห็นแล้วอดไม่ได้ค่ะ 555
นอนค่ะ good night ^ ^
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3255
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 00:58
ถูกแบนแล้ว
อย่าว่าแต่อ่านนะ ขนาดเลื่อนผ่านยังขี้เกียจเลื่อนเลย

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 5366
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 00:58
วันเดอร์ฟูล เห้ยย วันเดอร์เฟรม มีโพสเองป่ะนี่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2020
ตอบ: 450
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:00
SilverCross พิมพ์ว่า:
ผมเฉย ๆ กับคุณวอนเดอร์เฟรมนะ ไม่มีส่วนร่วมกับกระทู้ทีมีรูปวอนเดอร์เฟรม
เพราะฉะนั้นผมค่อนข้างเฉย ๆ กับบทความนี้
แต่กระนั้นก็ยังโดนว่าหา เพิกเฉย, ไม่ช่วยเหลือเหยื่อ, เลือกที่จะปล่อยให้วงจรนี้หมุนต่อไป
ผมก็คิดอยู่พักนึงนะ คือผมต้องทำอะไรวะครับ
คือต้องมาดีเฟ้นส์แทนคุณวอนเดอร์เฟรมทุกครั้งที่มีคนตั้งระทู้เหรอ ?

แต่อย่างว่าแหละ ผมเฉย ๆ มาแต่แรกแล้ว
ผมอ่านบทความคุณจนจบแล้วกดปิดกระทู้นี้ไปเรียบร้อยแล้ว  

ไม่ได้บอกว่าต้องดีเฟนด์ให้ทุกคนทุกครั้ง มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว เพราะทุกคนมีภาระหน้าที่ของตัวเอง

แต่ถ้าสิ่งไม่ดีมันเกิดขึ้นในที่ๆ คุณอยู่ คุณเห็นอยู่ตำตาว่ามีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้น ถ้าคุณไม่เห็นด้วย คุณก็ควรแสดงออกว่าคุณต่อต้านสิ่งไม่ดีนั้น มันอาจเป็นแค่เรื่องง่ายๆ อย่างการพูดให้กำลังใจ, กดไลค์คนที่มาให้กำลังใจ หรือบอกคนที่มาคุกคามว่าคุณไม่เห็นด้วย เพื่อไม่ให้สิ่งไม่ดีนั้นมันกลายเป็นบรรทัดฐาน

ผมเป็นส่วนนึงของปัญหา พ่อแม่ผม คุณ เฟมินิสต์ ทุกคนมันเป็นส่วนนึงของปัญหาอะไรสักอย่างทั้งนั้น คุณแค่ต้องยอมรับมัน และแก้เท่าที่คุณจะแก้ได้ เพราะผมก็พูดไปแล้วว่ายังไงมันก็ไม่เพอร์เฟค แต่คุณควรยอมรับว่ามันมีปัญหา และพยายามให้ดีที่สุด  

อันเนี้ย เขียนได้ดีและน่าสนใจคับ
ตรง "ที่ๆคุณอยู่"
ถ้าคิดดีๆมันมีหลายความหมายมากเลยนะ ไม่ว่าจะในเว็บนี้ ในทวิต ในเฟซ หน้าบ้าน เดินถนน ไปสยาม ออกทีวี
แต่ละที่สำหรับคนๆนึงก็มีน้ำหนักความสำคัญต่างกันนะครับ
ให้เทียบกัน สมมติเอาพันคนที่harrassผ่านทางทวิต มาอยู่หน้าคอนเสิร์ตเวที จะเหลือคนharrassกี่คน
แล้วถ้าเป็นห้องกลุ่มเล็ก20คน หรือเดินสวนกันทีละคน

แค่ยกมาว่าพื้นที่ของปัญหามันมีหลากหลาย อยากแก้ไขอะดี แต่เกินไปจะเหนื่อยเปล่านะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:04
ksanyavises พิมพ์ว่า:
คืออ่านจบนะครับ
ประเด็น sexual harassment ต่างๆที่จขกท.เปิดมาคนอื่นจัดไปหมดแล้ว ผมคงไม่พูดซ้ำนะครับ
แต่จะขอวิจารณ์การเขียนบทความของจขกท.หน่อย
ไม่รู้ว่าจขกท.ต้องการบ่นเฉยๆ หรือต้องการให้เกิด impact กับสังคม ss
ถ้าเป็นอย่างหลังบอกเลยว่า impact แน่ๆ แต่เป็นimpact ในแง่ลบนะครับ
ถ้าจขกท.อยากให้เกิด impact ในทางที่ดีขึ้น
จขกท.ต้องเลิกใช้ hate speech ครับ

แค่อ่านจบก้นับถือละครับ กราบบบ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: 約束の地で待ってて
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 9610
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:16
ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ปกติผมไม่เข้าพวกมู้รูปเซ็กซี่ไรพวกนี้อยู่แล้วแต่กระทู้นี้ชื่อกระทู้น่าสนใจและผมมองว่าแบบนี้ไม่เวิร์คด้วยเช่นกัน
มีสิ่งหนึ่งที่ผมมองว่า feminist เดินเกมผิดมาตลอดเลยคือเรื่อง hate speech และการออกมาต่อสู้แบบผลักคนที่คิดไม่เหมือนตนเองออกไปอีกฝ่ายแทนที่จะพยายาม recruit พวกเพิ่ม
สู้ด้วยวิธีนี้ผมว่าสู้อีกกี่ชาติก็ไม่ชนะอะครับ มีแต่เพิ่มศัตรูไปเรื่อยๆ
12
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12778
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:16
[RE]ผู้ชายเว็บนี้เป็นบ้าอะไรกับวันเดอร์เฟรม และ Sexual harassment ครับ
เล่นในมือถือ จะเลื่อนลงมาเม้น ยังเมื่อยนิ้วเลยให้ตายเถอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:20
あっ、海だ。 พิมพ์ว่า:
ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ปกติผมไม่เข้าพวกมู้รูปเซ็กซี่ไรพวกนี้อยู่แล้วแต่กระทู้นี้ชื่อกระทู้น่าสนใจและผมมองว่าแบบนี้ไม่เวิร์คด้วยเช่นกัน
มีสิ่งหนึ่งที่ผมมองว่า feminist เดินเกมผิดมาตลอดเลยคือเรื่อง hate speech และการออกมาต่อสู้แบบผลักคนที่คิดไม่เหมือนตนเองออกไปอีกฝ่ายแทนที่จะพยายาม recruit พวกเพิ่ม
สู้ด้วยวิธีนี้ผมว่าสู้อีกกี่ชาติก็ไม่ชนะอะครับ มีแต่เพิ่มศัตรูไปเรื่อยๆ  

ขอยาดพาดพิงถึงกลุ่ม veganนะครับ ทรงเดียวกันเลย วิธีการที่ใช้กับผลลัพธ์ที่ตรงข้ามกับความคาดหวัง
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: 約束の地で待ってて
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 9610
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:26
konlek พิมพ์ว่า:
あっ、海だ。 พิมพ์ว่า:

ขอยาดพาดพิงถึงกลุ่ม veganนะครับ ทรงเดียวกันเลย วิธีการที่ใช้กับผลลัพธ์ที่ตรงข้ามกับความคาดหวัง  

จริงครับ วีแกนก็เช่นกันเลยเดินเกมมาทางเดียวกันเลย พวกคำพูดแบบว่ากินซากศพอร่อยไหมเนี่ย
แทนที่จะหาพวกดันไปสร้างศัตรูเพิ่มตามทางไปเรื่อยแล้วเมื่อไหร่มันจะชนะ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23556
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:27
รู้แค่ว่ามีชื่อเสียง แต่ไม่รู้ว่าร้องเพลงอะไร
0
0
Status: P.A.K.
เข้าร่วม: 25 Aug 2009
ตอบ: 218
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:42
เหมารวม เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง

ผมออกตัวเลย ไม่ได้บ้าแต่กับเฟรมอะไรนั่นคนเดียวซะหน่อย

0
0
นักเตะอบต.
Status: i'm No.8
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1345
ที่อยู่: 69 Bukakke Office , Tokyo-Hot Building , Tokyo Japan
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:57
milktea พิมพ์ว่า:
ยาวไป ขี้เกียจอ่าน  

ประเมิณสมาธิชาว ss สูงเกินไป 7 บรรทัดข้ามอ่านคอมมเม้นเลย
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: อยู่เพื่อตัวเอง
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 3968
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 02:10
อ่านแล้วเข้าใจสิ่งที่อยากจะสื่อ แต่ใช้วิธีผิดไปมาก ท่านอื่นๆก็ได้แนะนำกันไปแล้ว

ความเห็นส่วนตัวของผมคือ "คุณไม่ได้ต้องการความเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้น" แต่คุณแค่ "อยากจะด่า และดันตัวเองให้สูงขึ้น โดยการกดความคิดคนอื่นลงไป"
รับทำโคมไฟอะคริลิคตามสั่งครับ facebook/GzLightZone
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 9, 10, 11, 12, 13, 14
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel