BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5083
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:26
มาแชร์ 10 อันดับเบียร์สุดโปรดของคุณ

มาแชร์กันครับสำหรับขาดื่มทั้งหลาย ว่า 10 เบียร์โปรดของคุณมีแบรนด์ไหนรุ่นอะไรกันบ้าง จะเป็นเบียร์ไทย เบียร์นอก จะวัดที่รสชาติ หรือวัดที่การกินได้เรื่อยๆก็ได้ครับ จะเบียร์แปลก เบียร์เบสิคได้หมด

ของผมชอบ 10 ตัวนี้ที่สุด (ไม่เรียงนะครับ)

1. Mahanakorn - White Ale

ตัวนี้เป็นเบียร์หลักของผมตอนนี้ที่ต้องมีติดบ้านไว้ตลอด หากใครนึกภาพไม่ออกว่ารสชาติมาแนวไหน ให้นึกถึงฮูร์การ์เด็นไว้ครับ แต่สำหรับผมตัวนี้มันนำฮูร์การ์เด็นไปแล้ว ที่แน่ๆคือหอมส้มแบบมากๆๆๆๆ หอมไม่ได้หอมแบบเลียนนะ แต่มันหอมแบบลงตัว และเหมาะกับเบียร์มากที่สุดแล้ว สำหรับผมให้ตัวนี้เป็นเบียร์หลักเบอร์ 1 ที่กินได้ทุกวันเลย ราคาไม่แพง เบียร์คนไทยกันเอง

2. Sivilai - Lager

เบียร์ค่ายเดียวกับมหานคร ตัวนี้เป็น Lager ก็จริง แต่อาจจะไม่ใช่ทุกคนจะถูกปาก เพราะว่ากลิ่น hop มาแรงมากๆ ต้องยอมรับว่าค่ายนี้ทำเบียร์ได้ลงตัวเล่น character ชัดเจนจริงๆ กลิ่นแทบจะไป IPA อยู่แล้ว แต่ที่แน่ๆคือถุกปากมาก แปลกใหม่ และราคาไม่แพงด้วย

3. Brewdog Punk IPA - IPA

ผมดื่ม IPA รอบแรกกับตัวนี้ แน่นอนเกลียดมาก เพราะไม่ชินกับ IPA เลย แต่พอได้ไปลอง IPA หลายๆค่าย จนนานๆเข้ากลับมาลองตัวนี้ใหม่ เบอร์ 1 ของผมเลย สุดยอดจริงๆ ความเป็น IPA ชัด มีกลิ่นคาราเมลกับผลไม้หอมๆตามมาด้วย สุดยอดจริงๆ

4. Brewdog Confectionist Perfectionist - Stout

ค่าย Brewdog เนี่ยผมยกให้เทพพอกับค่ายมหานครเลย เพราะทำอะไรมาก็อร่อย (ยกเว้นตัว Tiramisu ไว้ตัวนะ อันนั้นผผมดีแหละ แต่มันขมเกินดีกรีผมไปเยอะเลย) ตัวนี้ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเทพสำหรับผม โดยปกติผมชอบ stout อยู่แล้ว พอมาเจอตัวนี้คือใช่เลย หอมหวาน เข็มได้ใจ กลิ่นอโรม่าหอมหวาน มาก เหมาะกับคำว่า Perfection สุดๆ

5. Kronenbourg 1664 Blanc - Witbier

ตัวนี้เป็นอีกหนึ่งเบียร์หลักที่ผมต้องติดตู้ไว้คู่กับ Mahanakorn เอาจริงๆคือมันแนวเดียวกันเลยแหละ รสชาติก็มาใกล้ๆกัน แต่โครเน็นเบิร์กตัวนี้จะให้รสชาติฝรั่งๆเมืองนอกๆนิดนึง อารมร์ไม่เหมือนกินเบียร์ธรรมดา เหมือนเราจิ๊บพวกไวน์ หรือแชมเปนดีๆไปด้วย ราคาก็ดี๊ดี

6. Hoegaarden Rosee - Witbier

หนึ่งในเบียร์เบสิคที่คนไทยรู้จักกันดี สำหรับผม ไม่ยกมาไม่ได้ เพราะสำหรับผมคือมันอร่อยตลอดกาลจริงๆ ด้วยความที่ผมชอบอะไรที่ผลไม้ๆอยู่แล้วด้วย ฮูร์โร จึงเป็นของโปรดตลอดกาล ที่ดื่มได้ทุกโอกาสจริงๆ

7. Sapporo - Lager

หากพูดถึง Lager ญี่ปุ่น ไอ้ผมก็เลือกไม่ถูก เพราะ Asahi ก็เป็นเบียร์ที่กินบ่อยพอๆกับลีโอ สิงห์เลย แต่หากนับความอร่อยแล้ว Sapporo นับมาเลย

8. Guinness - Stout

เป็น stout ตัวแรกที่ลองชิม และแน่นอนแว๊บแรกขมชิบบบบบบบบ แต่ก็เหมือน IPA เมื่อระยะเวลาผ่านไป ลิ้นเราชินมากขึ้น มันกลายเป็นทำให้ผมเป็นแฟน stout ไปแล้ว กินเนส เหมาะสุดๆกับการไปนั่งบาร์ ดูบอลเชียร์ทีมรัก สั่ง fish and chips มาสักจาน และดื่มด่ำกับฝองนุ่มๆ

9. Heineken Dark Lager - Dark Lager

ตัวนี้หลายๆคนอาจจะไม่คุ้น ผมเคยกินรอบแรก และรอบเดียวที่เวียดนาม คือมันเป็น Lager ที่มีความไฮเนเก็นครบเหมือนเดิม แต่เพิ่มเติมความอร่อยคือมันได้ความเป็น stout ความ dark มาด้วย ทำให้มันลงตัวมากๆ

10. Paulaner Dunkel - Dunkel Wheat Beer

อีกหนึ่งเบียร์ที่คุ้นหูคนไทยอยู่แล้ว หากวันไหนอารมณ์มาแนวเยอรมันๆ ยุโรปๆ ก็จัดตัวนี้ไปอย่าลีรอ

จริงๆเบียร์ดีๆยังมีอีกมาก แต่ผมคัด top 10 มาได้เท่านี้จริงๆ

หากใครอยากลองเบียร์ไทยดีๆ แนะนำเลยว่าลอง Mahanakorn กับ Sivilai จะทำให้ลืมภาพเบียร์ไทยปกติไปเลย แต่นอกจากค่ายนี้ค่ายเบียร์เชียงใหม่ก็เทพเหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดย Sirking เมื่อ Fri May 22, 2020 12:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
Liverpool
AC Milan
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9732
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:37
Top Comment [RE: มาแชร์ 10 อันดับเบียร์สุดโปรดของคุณ]
ช้าง ลีโอ ช้าง ลีโอ ช้าง ลีโอ ช้าว ลีโอ ช้าง และลีโอ
แข้งลีกเอิง
Status: คิคิ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 11124
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:32
[RE: มาแชร์ 10 อันดับเบียร์สุดโปรดของคุณ]
ชอบสุดก็ Hoegaarden ทั้งสองรสอ่ะครับ ชอบนะ มันนุ่มๆดี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
ตอบ: 2505
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:34
[RE: มาแชร์ 10 อันดับเบียร์สุดโปรดของคุณ]
คือผมไม่ใช่สายเบียร์ ต้องเหนื่อยๆสุดๆ ถึงมีอารมอยากกิน แต่เอาที่ผมติดใจ เมื่อได้ลอง คือ

1. Schneider wisse tap 7
2. Brother toffe apple (อันนี้ต้องมีติดบ้านไว้เลย)
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9732
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:37
ช้าง ลีโอ ช้าง ลีโอ ช้าง ลีโอ ช้าว ลีโอ ช้าง และลีโอ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
ถูกแบนแล้ว
อยู่ไทยก็กินสิง อยู่เมืองนอกก็กินสิง
ถ้าไม่มีก็ corona / hoeharden / sapporo
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25674
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:38
อันดับหนึ่งในใจ Otaru beer - Weizen ต้องไปกินถึงโรงเบียร์ที่โอตารุเท่านั้น โคตรฟิน

1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3599
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:40
จขกท ชอบเหมือนผมแทบทั้งหมด ยกเว้น Hoegaarden Rosee ขอบาย
งั้นเพิ่ม Coedo Kyara ไปอีกตัว
แก้ไขล่าสุดโดย boutique เมื่อ Fri May 22, 2020 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7781
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:42
ถามในนี้เลยละกันครับ

แถว เกษตร วังหิน เสนานิคม หรือใกล้ๆ มีร้านคราฟเบียร์แนะนำมั๊ยครับ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6993
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:42
มาแชร์ 10 อันดับเบียร์สุดโปรดของคุณ
beerlao gold ครับ สำหรับคอผมให้ดีกว่าเบียร์ไทยทุกตัว แต่ติดตรงราคาระหว่างข้ามไปหิ้วมาเองกับซื้อในไทยต่างกันราวฟ้ากับเหว
อีกตัวก็ san mig. light แล้วก็ chang cold brew
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25674
NtzKung พิมพ์ว่า:
คือผมไม่ใช่สายเบียร์ ต้องเหนื่อยๆสุดๆ ถึงมีอารมอยากกิน แต่เอาที่ผมติดใจ เมื่อได้ลอง คือ

2. Brother toffe apple (อันนี้ต้องมีติดบ้านไว้เลย)

อันที่สองนี่ผมไว้ล้างคอ เหมือนกินของหวานตบท้ายของคาว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2007
ตอบ: 299
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:44

หนึ่งเดียวในใจ

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:45
Ed Woodward พิมพ์ว่า:
ถามในนี้เลยละกันครับ

แถว เกษตร วังหิน เสนานิคม หรือใกล้ๆ มีร้านคราฟเบียร์แนะนำมั๊ยครับ  

หากมาเส้นเกษตร นวมิน ลาดพร้าว วังหิน อะไรนี้ลอง search ชื่อพวกนี้ดูครับ

Where Do We Ho

The Public อันนี้จะร้านใหญ่หน่อยเพราะขายทุกอย่าง อาหาร เครื่องดื่ม ดนตรีสด แต่เบียร์เยอะพอควรเลย

Love at Sundown

Octobeer

Sip Me
1
0
Liverpool
AC Milan
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:46
System of Valentine พิมพ์ว่า:
NtzKung พิมพ์ว่า:

อันที่สองนี่ผมไว้ล้างคอ เหมือนกินของหวานตบท้ายของคาว  

Brothers Toffee Apple ดีจริงครับ ค่ายนี้ดีทุกตัว แต่ TA คือสุดๆมากๆ ดีสุดในไซเดอร์สำหรับผมแล้ว
0
0
Liverpool
AC Milan
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:46
System of Valentine พิมพ์ว่า:
อันดับหนึ่งในใจ Otaru beer - Weizen ต้องไปกินถึงโรงเบียร์ที่โอตารุเท่านั้น โคตรฟิน

ที่ญี่ปุ่นเลยใช่ไหมครับ?
0
0
Liverpool
AC Milan
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 12:47
lolopopo_13 พิมพ์ว่า:
ชอบสุดก็ Hoegaarden ทั้งสองรสอ่ะครับ ชอบนะ มันนุ่มๆดี  

ถ้าชอบแนวนี้อยากให้ตรงไป Mahanakorn กับ Kronenbourg ดูครับ โดนใจแน่นอน
1
0
Liverpool
AC Milan
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel