ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 15391
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 10:44
วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ
boomsteiger พิมพ์ว่า:
แรกๆใช้อุปกรณ์ไดโซะ หลังๆค่อยๆเปลี่ยน

อันนี้อุปกรณ์ปัจจุบับ น่าจะใกล้หมื่น
กาแฟช่วงแรๆก็นี่กาแฟไทย หลังๆไปเป็นพันแล้วค้าบบบ ไม่น่าลองของดีเลย  

ผมหละกลัวใจว่าถ้าลองเมล็ดเทพไแล้วจะหัวสูงไม่ยอมมากินตัวล่างๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1607
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 10:50
[RE: วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ]
pungpoo พิมพ์ว่า:
แรกๆใช้อุปกรณ์ไดโซะ หลังๆค่อยๆเปลี่ยน

อันนี้อุปกรณ์ปัจจุบับ น่าจะใกล้หมื่น
กาแฟช่วงแรๆก็นี่กาแฟไทย หลังๆไปเป็นพันแล้วค้าบบบ ไม่น่าลองของดีเลย  

ผมหละกลัวใจว่าถ้าลองเมล็ดเทพไแล้วจะหัวสูงไม่ยอมมากินตัวล่างๆ  

เวลาเราซื้อเราก็เห็นว่า ถุงละ 250 - 275 เอาน่าไม่แพงๆ แต่ลืมคิดไปถุงมันแค่ 250g ถ้าซ์้อทีเป็นกก. นี่พันกว่าบาทเลยนะ
0
0
นักเตะอบต.
Status: MUThai
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 2411
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 11:53
[RE: วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ]

จริงครับตอนแรกก็ดอยช้าง ร้อยต้นๆ หลังๆไปพีเบอรี่ ไปเอธิ หลังๆไป gesha ..... 100กรัม 500
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 15127
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 12:12
BillionJK1976 พิมพ์ว่า:
nickvicpark พิมพ์ว่า:
ผมดริปแล้วเหมือนท่านเลย​ รสชาติ​ไม่เป็นสัปปะรส​ French press ก็ไม่ได้เรื่อง​
มา​ moka pot 3ปี​ พอใจล่ะ​ อยากไปเครื่อง​ espresso แต่กลับบานปลายยุ่งยาก
ท่องไว้พอแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  

ทำไมคนใช้ moka pot บอกว่าโอเคหมดเลย

หรือว่าของมันต้องมี  

ผมมี แต่ผมไม่ประสบความสำเร็จกับการต้ม moka pot ซื้อของแท้จากอิตาลีอย่างดี ปัญหาเริ่มจากการบด จากนั้นก็เรื่องการควบคุมไฟ สุดท้ายไม่ชอบเรื่องที่มีกากกาแฟติดมาด้วยก้นๆ แก้ว เลยกลับไปดริปแบบเดิม เน้นคั่วเข้ม บดละเอียดๆ หน่อย ดีกว่ากินกาแฟแล้วเห็นเศษกากกาแฟที่ก้นแก้ว ฮ่าๆ  

กระดาษกรองครับ ใน ali shopee lazada เลยครับ สะดวกมาก ๆ (แรก ๆ ผมไม่รู้ เอากระดาษกรองดริปของไดโซมาตัดเป็นวงกลม)
ปัญหาผงกาแฟไม่มารบกวนอีกต่อไป ส่วนเรื่อง moka ผมใช้เวลาเป็นปีครับ กว่าจะได้ผลที่พอใจ
บดละเอียดหน่อย ไฟอ่อน ๆ เมล็ดกาแฟใหม่ ๆ ลองดูอีกทีครับ เป็นกำลังใจให้
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2066
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 12:16
วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ
แบนอีกสมัครอีกถูกใจนายก พิมพ์ว่า:
แบนอีกสมัครอีกถูกใจนายก พิมพ์ว่า:

Spoil

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ แห่งวงการป้ายยาครับ.

ผมนี่ก็เริ่มเมื่อปีก่อน จะว่าไปก็เกือบสองปีละ เริ่มจาก เครื่องบดจีน 200 กว่าบาท กาแฟจากพี่ที่สนิทกันเค้าเปิดรถขายกาแฟ พอมีชื่อเสียงเหมือนกัน Amity Coffee

จากนั้นก็เริ่มดูคลิป เริ่มศึกษาขนาดความหยาบ ปริมาณน้ำ อุณหภูมิ พอคิดว่าเอ้ย เริ่มอร่อยแล้ว ก็อยากแบ่งปัน เป็นคนรักเพื่อนพ้อง ก็เลยสั่งถุงดริปจาก shopee จากนั้นก็เริ่มสั่งเยอะจากจีน แล้วก็ดำเนินการเลยครับ บด ชั่ง ซีล เองทั้งหมด ฮ่าๆ

พอเริ่มทำมันเหมือนเสพติดครับ ไปเข้ากลุ่มเครื่องบดกาแฟโบราณ แล้วก็โดน "ป้ายยา" เครื่องบดที่เค้าว่ากันว่าถือว่า สุดในรุ่น เอาว่ะไหนๆ มาแล้วเอาให้สุด ก็เลยได้คุณปู่ อายุ 70 ปีเข้าบ้าน

ความบันเทิงก็เริ่มต้นขึ้นครับ เมื่อคุณปู่เข้าบ้านมา จากกาแฟดริปธรรมดาๆ คงไม่ได้ เราคงต้องออกแนว slow life ซื้อรถตู้เก่าๆ สักคัน ( ธ.ค.2562 ที่ผ่านมานี่แหละครับ) จากนั้นก็เริ่มใช้ไม้ในบ้านให้เป็นประโยชน์ ทั้งทำรถตู้ใหม่ ทำแท่นดริปกาแฟ ไปให้สุดๆ ทางว่างั้นครับ.

พอเรากำลังจะมีรถขายกาแฟ รถนอน รถเที่ยวแล้ว กาแฟดริปอย่างเดียวคงไม่พอครับ มันต้องมีเมนูที่คนทั่วๆ ไปดื่มได้ด้วย เอสเปรสโซไงครับ อเมริกาโน่ คาปู ลาเต้ ใช้ เอสเปรสโซเป็นส่วนประกอบหมด งั้นเราหาซ์้อเครื่องทำ เอสเปรสโซด้วยมือ เราจะไม่เน้นไฟฟ้า ก็เลยได้ nanopresso มาอีกอัน คราวนี้รถเริ่มเป็นรูปเป็นร่างละ

จะบอกว่าไอ้วงการป้ายยาเนี่ยะ มันน่ากลัวครับ จนถึงตอนนี้ เอสเปสโซ่ที่ได้จาก nanopresso มันทำได้แค่ single shot ถ้าจะทำเมนูเย็น ต้อง double shot ก็ต้องไปซื้อ Barista Kit เพิ่มมาอีก สุดท้าย ตอนนี้ผมไปสกัดเย็น ใส่บรรจุขวดแบน

เครื่องสกัดเย็นก็ต้องมา นะจ๊ะ ทีละหยดๆ ratio 1:10 กาแฟ 40 กรัม 4 ชม. ได้ 400มล.

พอทำสกัดเย็นได้ กาแฟไนโตรก็จะตามมาครับ

ฟองให้ฟอด แม่นึกว่าต้มเบียร์ กาแฟจ้าา

จนถึงตอนนี้ ผมก็โดนป้ายยา ให้ซื้อขวดแบนมาบรรจุกาแฟสกัดเย็น พร้อมดื่มเรียบร้อยครับ.

ชงเอง กินเอง สกัดเย็น กาแฟไทย Kenya process เปรี้ยว ชื่นใจ ใส่น้ำแข็งก้อนใหญ่ เทกาแฟก่อน ตามด้วย Sparkling Cola-Lemon เป็นโซดาลอย อี๊กก

มาถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดได้ ได้แต่เก็บอุปกรณ์ลงกล่อง ชั้นล่างสุดแก้วกาแฟ ภาชนะบรรจุ ชั้นกลาง เครื่องดริป เอสเปรสโซ่ เครื่องบด ชั้นบดสุดกาแฟที่มี

วงการนี้เข้าง่าย ออกยากครับ ลูกหลานมันจะค่อยๆ งอกออกมาเรื่อยๆ

อาการหนักนะท่าน

จากเครื่องบดโง่ๆกลายเป็นอะไร งอกมารุงรังหมดแล้ว

5555

...สกัดเย็นทำไมต้องขวดแบนครับท่าน กำลังสงสัยอยู่  

มันจำเป็นท่าน เพราะกว่าจะได้แต่ละหยดมันใช้เวลานานมาก ใส่ขวดแบน 180ml ไว้แบ่งกินดีกว่า ใส่ขวดใหญ่ครับ กลัวเทพรวดแล้วหก นี่จบกันเลยนะ ฮือๆ

ต้องใส่แก้ว ใส่น้ำแข็งประมาณนี้ด้วยนะ แจ่ม

อ่อ แค่กลัวหกใช่มั้ยท่าน

ผมก็ทำหัวดีนึกว่สจะส่งผลต่อบอดีก้กาแฟโง้นงี้ 5555  

ไม่ส่งผลกับรสชาติเลยครับ ขอแค่ใส่ขวดแก้วแช่เย็นก็พอแล้ว ใส่ขวดแบนแล้วมันสวยดี เผื่อเอาไปป้ายยา หาคนกินแถวๆ นี้ ฟรุ๊คติดใจ ได้ทำขายซะเลย ส่งเมนูให้เลือกเอาเมล็ดแบบไหนดีจ๊ะ แบนละ 60บาทเอ๊งนะ แต่ทำได้แค่วันละ 4 ขวด เครื่องมีไม่พอ ฮ่าๆ  

อยากลองสกัดเย็นเนี้ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 13:05
InDeanlthleAnd พิมพ์ว่า:

Spoil

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ แห่งวงการป้ายยาครับ.

ผมนี่ก็เริ่มเมื่อปีก่อน จะว่าไปก็เกือบสองปีละ เริ่มจาก เครื่องบดจีน 200 กว่าบาท กาแฟจากพี่ที่สนิทกันเค้าเปิดรถขายกาแฟ พอมีชื่อเสียงเหมือนกัน Amity Coffee

จากนั้นก็เริ่มดูคลิป เริ่มศึกษาขนาดความหยาบ ปริมาณน้ำ อุณหภูมิ พอคิดว่าเอ้ย เริ่มอร่อยแล้ว ก็อยากแบ่งปัน เป็นคนรักเพื่อนพ้อง ก็เลยสั่งถุงดริปจาก shopee จากนั้นก็เริ่มสั่งเยอะจากจีน แล้วก็ดำเนินการเลยครับ บด ชั่ง ซีล เองทั้งหมด ฮ่าๆ

พอเริ่มทำมันเหมือนเสพติดครับ ไปเข้ากลุ่มเครื่องบดกาแฟโบราณ แล้วก็โดน "ป้ายยา" เครื่องบดที่เค้าว่ากันว่าถือว่า สุดในรุ่น เอาว่ะไหนๆ มาแล้วเอาให้สุด ก็เลยได้คุณปู่ อายุ 70 ปีเข้าบ้าน

ความบันเทิงก็เริ่มต้นขึ้นครับ เมื่อคุณปู่เข้าบ้านมา จากกาแฟดริปธรรมดาๆ คงไม่ได้ เราคงต้องออกแนว slow life ซื้อรถตู้เก่าๆ สักคัน ( ธ.ค.2562 ที่ผ่านมานี่แหละครับ) จากนั้นก็เริ่มใช้ไม้ในบ้านให้เป็นประโยชน์ ทั้งทำรถตู้ใหม่ ทำแท่นดริปกาแฟ ไปให้สุดๆ ทางว่างั้นครับ.

พอเรากำลังจะมีรถขายกาแฟ รถนอน รถเที่ยวแล้ว กาแฟดริปอย่างเดียวคงไม่พอครับ มันต้องมีเมนูที่คนทั่วๆ ไปดื่มได้ด้วย เอสเปรสโซไงครับ อเมริกาโน่ คาปู ลาเต้ ใช้ เอสเปรสโซเป็นส่วนประกอบหมด งั้นเราหาซ์้อเครื่องทำ เอสเปรสโซด้วยมือ เราจะไม่เน้นไฟฟ้า ก็เลยได้ nanopresso มาอีกอัน คราวนี้รถเริ่มเป็นรูปเป็นร่างละ

จะบอกว่าไอ้วงการป้ายยาเนี่ยะ มันน่ากลัวครับ จนถึงตอนนี้ เอสเปสโซ่ที่ได้จาก nanopresso มันทำได้แค่ single shot ถ้าจะทำเมนูเย็น ต้อง double shot ก็ต้องไปซื้อ Barista Kit เพิ่มมาอีก สุดท้าย ตอนนี้ผมไปสกัดเย็น ใส่บรรจุขวดแบน

เครื่องสกัดเย็นก็ต้องมา นะจ๊ะ ทีละหยดๆ ratio 1:10 กาแฟ 40 กรัม 4 ชม. ได้ 400มล.

พอทำสกัดเย็นได้ กาแฟไนโตรก็จะตามมาครับ

ฟองให้ฟอด แม่นึกว่าต้มเบียร์ กาแฟจ้าา

จนถึงตอนนี้ ผมก็โดนป้ายยา ให้ซื้อขวดแบนมาบรรจุกาแฟสกัดเย็น พร้อมดื่มเรียบร้อยครับ.

ชงเอง กินเอง สกัดเย็น กาแฟไทย Kenya process เปรี้ยว ชื่นใจ ใส่น้ำแข็งก้อนใหญ่ เทกาแฟก่อน ตามด้วย Sparkling Cola-Lemon เป็นโซดาลอย อี๊กก

มาถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดได้ ได้แต่เก็บอุปกรณ์ลงกล่อง ชั้นล่างสุดแก้วกาแฟ ภาชนะบรรจุ ชั้นกลาง เครื่องดริป เอสเปรสโซ่ เครื่องบด ชั้นบดสุดกาแฟที่มี

วงการนี้เข้าง่าย ออกยากครับ ลูกหลานมันจะค่อยๆ งอกออกมาเรื่อยๆ

อาการหนักนะท่าน

จากเครื่องบดโง่ๆกลายเป็นอะไร งอกมารุงรังหมดแล้ว

5555

...สกัดเย็นทำไมต้องขวดแบนครับท่าน กำลังสงสัยอยู่  

มันจำเป็นท่าน เพราะกว่าจะได้แต่ละหยดมันใช้เวลานานมาก ใส่ขวดแบน 180ml ไว้แบ่งกินดีกว่า ใส่ขวดใหญ่ครับ กลัวเทพรวดแล้วหก นี่จบกันเลยนะ ฮือๆ

ต้องใส่แก้ว ใส่น้ำแข็งประมาณนี้ด้วยนะ แจ่ม

อ่อ แค่กลัวหกใช่มั้ยท่าน

ผมก็ทำหัวดีนึกว่สจะส่งผลต่อบอดีก้กาแฟโง้นงี้ 5555  

ไม่ส่งผลกับรสชาติเลยครับ ขอแค่ใส่ขวดแก้วแช่เย็นก็พอแล้ว ใส่ขวดแบนแล้วมันสวยดี เผื่อเอาไปป้ายยา หาคนกินแถวๆ นี้ ฟรุ๊คติดใจ ได้ทำขายซะเลย ส่งเมนูให้เลือกเอาเมล็ดแบบไหนดีจ๊ะ แบนละ 60บาทเอ๊งนะ แต่ทำได้แค่วันละ 4 ขวด เครื่องมีไม่พอ ฮ่าๆ  

อยากลองสกัดเย็นเนี้ย  

ดีมากครับ ตอนนี้ติดใจสกัดเย็นไปแล้ว ทำทิ้งไว้ช่วงตอนเย็นๆ ก่อนนอนเอาไปแช่ เช้าตื่นมากินเพลินๆ เสียอย่างเดียวคือ มันใช้กาแฟเยอะ
2
0
Gig
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2006
ตอบ: 2497
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 19:07
kongmvp พิมพ์ว่า:
Gig พิมพ์ว่า:
ผมก็หลงเข้าวงการมาไม่นานก็เริ่มงอกแล้วครับ
แต่เน้นราคาประหยัด งบน้อยช่วงโควิด
ตัวบดแนะนำเฟืองเหล็ก เพราะต้องบดเมือนที่คั่วกลางหรือคั่วอ่อน เฟืองเซรามิกถูกๆเอาไม่ไหวแน่
งบน้อยก็เอาของจีน มีตั้งแต่งบ400-1300
ที่ชั่งก็สำคัญครับ เพราะเราก็ปริมาณน้ำได้ยากมาก ของจีนแบบชั่งได้ จับเวลาได้ก็300+
ดริปเปอร์เจอ OEM ร้านที่เชียงราย ราคาไม่ถึง200 เซรามิคเกรดดีมาก อาจมีตำหนิตามดนิ้ดเดียว
สุดท้ายมันจะมางอกที่เม็ด
เม็ดนั้นก็อยากลอง เม็ดนี่ก็อยากลอง ซื้อมาก็ทะยอยแบ่งๆแลกๆกันชิม งั้นกินไม่ทันแน่นอน
ล่าสุดได้ของเชียงราย รสออกแบบชาดำมากๆ ถูกใจสุดๆ
กับได้ออร์แกนนิคสวนเพื่อนที่เชียงราย รสกลมกล่อมจิบง่ายทั้งร้อนเย็น สั่งไว้เลย5ถุง
แล้วค่อยเอาตัวอื่นๆสลับดริปกันไป
มุมกาแฟ อุปกรณ์กับเม็ดกาแฟมะนจะลามออกไปเรื่อยๆอ่ะครับ เป็นธรรมดา  

เมล็ดกาแฟคั่วแล้วพักไว้ 7 วัน แต่ไม่ควรเก็บไว้นานเกิน 1 เดือนนะครับ ผมซื้อที่ละแค่ 2 ถุงพอกินได้เกือบๆเดือน  

กินๆแจกๅน้องๆแลกกันชิมไปครับ
ผมใช้ประมาณวันละ40g สองแก้ว
ตกเดือนละประมาณ5ถุงครับ
0
0

Gig
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2006
ตอบ: 2497
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 19:12
ซูลู พิมพ์ว่า:
ผมเข้าไปถึงอาทิตย์โดนไปเกือบ10k...ค้างอยู่ในshopeeอีกเพียบ
หนักสุดก็เม็ดกาแฟนี่แหละครับ หาลองไปเรื่อย
ยังไม่เจอตัวถูกใจที ใครมีแนะนำบอกมาได้นะครับ  

ชอบลอง ชอบชิม แนะนำเพจ มณีพฤกษ์ เลยครับท่าน
แก้ไขล่าสุดโดย Gig เมื่อ Mon May 11, 2020 19:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 11, 2020 19:31
ผมเข้าไปถึงอาทิตย์โดนไปเกือบ10k...ค้างอยู่ในshopeeอีกเพียบ
หนักสุดก็เม็ดกาแฟนี่แหละครับ หาลองไปเรื่อย
ยังไม่เจอตัวถูกใจที ใครมีแนะนำบอกมาได้นะครับ  

ชอบลอง ชอบชิม แนะนำเพจ มณีพฤกษ์ เลยครับท่าน  

ของผมก็ มณีพฤกษ์นี่แหละครับ เป็นหลัก โหะๆ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 45
โพสเมื่อ: Tue May 12, 2020 14:22

ขอบคุณมากเลยครับ ต้องเข้าไปลองดูซะแล้ว
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2007
ตอบ: 445
โพสเมื่อ: Thu May 14, 2020 11:58
nickvicpark พิมพ์ว่า:
ผมดริปแล้วเหมือนท่านเลย​ รสชาติ​ไม่เป็นสัปปะรส​ French press ก็ไม่ได้เรื่อง​
มา​ moka pot 3ปี​ พอใจล่ะ​ อยากไปเครื่อง​ espresso แต่กลับบานปลายยุ่งยาก
ท่องไว้พอแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  

ทำไมคนใช้ moka pot บอกว่าโอเคหมดเลย

หรือว่าของมันต้องมี  

มันอยู่ที่คนทำครับ ถ้าละเมียด ละเอียดอ่อน ดริฟ มันก็ได้รสชาดดี แต่ถ้าท่านไม่ได้ละเมียดขนาดนั้น ดริปมานี่
เสียดายของ

ทีนี่ส่วนตัวนะครับ ที่ชอบ Moka Pot คือ บดกาแฟ หรือ บางทีซื้อบดสำเร็จมาก็มี เทใส่ ตั้งไฟ จบ รอเดือด รสชาดสำหรับผม โอเคผ่านสบาย ดีกว่าหลายๆร้านด้วยซ้ำ
แต่ถ้าอยากดื่มด่ำจริงๆ มีเวลา ผมก็ไปนั่งร้านดีกว่า
สำหรับผม M0ka bot คือ กาแฟที่เราทำกินทุกวัน เหมือนเราเอา เสต็ก โยนใส่หม้อ Air Flyer แล้วรอกิน
ถ้าวันไหนอยากได้ลิ้มรสเนื้อดี ละมุนลิ้น ก็ไปร้านเสต็กเลย ประมาณนั้นครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel