ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 15388
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:03
วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ
ตอนแรกที่คิดจะดริปเองเพราะคำนวณดูแล้วตกต่อแก้วราคาถูกกว่ากินร้านหลายเท่า ก็ไปซื้ออุปกรณ์ที่คิดว่าจำเป็น และราคาไม่แพงผมเริ่มจาก
- กรองสแตนเลส 2xx บาท ที่เลือกแบบนี้เพราะไม่อยากเปลืองกระดาษกรอง
- กาดริป 2xx บาท
- ที่บดมือ 2xx บาท
- ช่อนตวง 25 บาท
- เมล็ดคั่วของไทย 300-400 บาท

ทำจนหมดเมล็ดไป 1 ถุง(250g.) ทำไมมันไม่เหมือนที่เราไปกินตามร้านวะ มันไม่ได้รสชาติตาม Taste Noteเลยซักนิด รสชาติแต่ละวันบางทีก็ไม่เหมือนกัน คือตอนแรกเข้าใจว่าเมล็ดดีก็จบ เปล่าเลย 5555+ ปัจจัยเยอะชิบถ้าจะให้ออกมาดี เลยไปศึกษาเพิ่มโอโหผมนี่รู้น้อยมาก
เรื่องแรกเลยคือ ไอ้ที่บดที่ผมซื้อมาถูกๆอะเฟืองบดมันเป็นเซรามิกมันบดได้ไม่ค่อยเท่ากันเล็กบ้างใหญ่บ้าง แถมใช้ไปซักพักก็สึกแล้ว เลยไปดูเครื่องบดมือแบบเฟืองเหล็ก แบบโอเคๆเริ่มต้น 1800 แบบดีๆเลย 5000+ เขร้!!!
เรื่องต่อมามันต้องมีอัตราส่วนของเมล็ดกับน้ำด้วยเช่น 1 ต่อ 15 หรือ 1 ต่อ 20 อะไรแบบนี้ด้วย แล้วก็อุณหภูมิของน้ำก็มีผล และต้องมีสเต็ปการลงน้ำด้วย ซึ่งผมดริปตามมีตามเกิดมาตลอดไม่มีอัตราส่วนที่ชัดเป๊ะๆ เลยไปดูตราชั่งตอนดริปที่มันจับเวลาได้ด้วย ชั่งได้ด้วย ประมาณ 400-600 แล้วก็ไปดูราคากาดริปไฟฟ้า ดูยี่ห้อที่เห็นหลายๆร้านใช้ 5000 กว่า คุณพระ!!! แบบถูกๆก็พันต้นๆ
เรื่องต่อมากรองสแตนเลสที่ผมใช้มันกรองน้ำมันที่มีอยู่ในเมล็ดกาแฟไม่ได้ ถ้ามีน้ำมันปนลงไปด้วยรสชาติมันจะไม่คลีน และการรับรู้รสของเราจากที่แยกรสชาติยากอยู่แล้วก็อาจเพี้ยนไปกว่าเดิมอีก อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ผมว่าจะไปหากรองกระดาษมาใช้และ
และที่สำคัญคิดว่าพอดริปเองที่บ้านแล้วจะได้ไม่ต้องไปกินที่ร้านเสียตังแพงๆอีก เปล่าเลย ก็ไปเหมือนเดิม 555 ยิ่งร้านโพสลงเพจว่าวันนี้มีเมล็ดเข้าใหม่นี่ยิ่งอยากไป ไปนั่งกินนั่งคุยกับคนทำ ยิ่งได้ความรู้ยิ่งเปิดโลกไปอีก

วงการนี้มันบันเทิงจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1593
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 21:27
Top Comment [RE: วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ]
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ แห่งวงการป้ายยาครับ.

ผมนี่ก็เริ่มเมื่อปีก่อน จะว่าไปก็เกือบสองปีละ เริ่มจาก เครื่องบดจีน 200 กว่าบาท กาแฟจากพี่ที่สนิทกันเค้าเปิดรถขายกาแฟ พอมีชื่อเสียงเหมือนกัน Amity Coffee

จากนั้นก็เริ่มดูคลิป เริ่มศึกษาขนาดความหยาบ ปริมาณน้ำ อุณหภูมิ พอคิดว่าเอ้ย เริ่มอร่อยแล้ว ก็อยากแบ่งปัน เป็นคนรักเพื่อนพ้อง ก็เลยสั่งถุงดริปจาก shopee จากนั้นก็เริ่มสั่งเยอะจากจีน แล้วก็ดำเนินการเลยครับ บด ชั่ง ซีล เองทั้งหมด ฮ่าๆ

พอเริ่มทำมันเหมือนเสพติดครับ ไปเข้ากลุ่มเครื่องบดกาแฟโบราณ แล้วก็โดน "ป้ายยา" เครื่องบดที่เค้าว่ากันว่าถือว่า สุดในรุ่น เอาว่ะไหนๆ มาแล้วเอาให้สุด ก็เลยได้คุณปู่ อายุ 70 ปีเข้าบ้าน

ความบันเทิงก็เริ่มต้นขึ้นครับ เมื่อคุณปู่เข้าบ้านมา จากกาแฟดริปธรรมดาๆ คงไม่ได้ เราคงต้องออกแนว slow life ซื้อรถตู้เก่าๆ สักคัน ( ธ.ค.2562 ที่ผ่านมานี่แหละครับ) จากนั้นก็เริ่มใช้ไม้ในบ้านให้เป็นประโยชน์ ทั้งทำรถตู้ใหม่ ทำแท่นดริปกาแฟ ไปให้สุดๆ ทางว่างั้นครับ.

พอเรากำลังจะมีรถขายกาแฟ รถนอน รถเที่ยวแล้ว กาแฟดริปอย่างเดียวคงไม่พอครับ มันต้องมีเมนูที่คนทั่วๆ ไปดื่มได้ด้วย เอสเปรสโซไงครับ อเมริกาโน่ คาปู ลาเต้ ใช้ เอสเปรสโซเป็นส่วนประกอบหมด งั้นเราหาซ์้อเครื่องทำ เอสเปรสโซด้วยมือ เราจะไม่เน้นไฟฟ้า ก็เลยได้ nanopresso มาอีกอัน คราวนี้รถเริ่มเป็นรูปเป็นร่างละ

จะบอกว่าไอ้วงการป้ายยาเนี่ยะ มันน่ากลัวครับ จนถึงตอนนี้ เอสเปสโซ่ที่ได้จาก nanopresso มันทำได้แค่ single shot ถ้าจะทำเมนูเย็น ต้อง double shot ก็ต้องไปซื้อ Barista Kit เพิ่มมาอีก สุดท้าย ตอนนี้ผมไปสกัดเย็น ใส่บรรจุขวดแบน

เครื่องสกัดเย็นก็ต้องมา นะจ๊ะ ทีละหยดๆ ratio 1:10 กาแฟ 40 กรัม 4 ชม. ได้ 400มล.

พอทำสกัดเย็นได้ กาแฟไนโตรก็จะตามมาครับ

ฟองให้ฟอด แม่นึกว่าต้มเบียร์ กาแฟจ้าา

จนถึงตอนนี้ ผมก็โดนป้ายยา ให้ซื้อขวดแบนมาบรรจุกาแฟสกัดเย็น พร้อมดื่มเรียบร้อยครับ.

ชงเอง กินเอง สกัดเย็น กาแฟไทย Kenya process เปรี้ยว ชื่นใจ ใส่น้ำแข็งก้อนใหญ่ เทกาแฟก่อน ตามด้วย Sparkling Cola-Lemon เป็นโซดาลอย อี๊กก

มาถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดได้ ได้แต่เก็บอุปกรณ์ลงกล่อง ชั้นล่างสุดแก้วกาแฟ ภาชนะบรรจุ ชั้นกลาง เครื่องดริป เอสเปรสโซ่ เครื่องบด ชั้นบดสุดกาแฟที่มี

วงการนี้เข้าง่าย ออกยากครับ ลูกหลานมันจะค่อยๆ งอกออกมาเรื่อยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย BillionJK1976 เมื่อ Sun May 10, 2020 21:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
97
0
หากโดน 165 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 40181
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:05
[RE: วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ]
มันจะงอกมาเรื่อยๆ แต่ของผมขอใช้ French Press ไปก่อน
7
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:07
アナビズ พิมพ์ว่า:
มันจะงอกมาเรื่อยๆ แต่ของผมขอใช้ French Press ไปก่อน  

ผมอยากได้ rok espresso มันโคตรเท่เลย พอรู้ราคานี่แบบว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กลับมาผงาด
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 2925
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:10
[RE: วงการกาแฟดริป มันไม่ง่ายเลยฮะ]
ทุกอย่างมีราคา แต่ถ้า เราชอบแล้ว คุ้มครับไม่มีคำว่าแพง เอาเท่าที่เราสบายใข ได้กินกาแฟ ดริปเองได้ทุกเมื่อ ก็สุขแล้วครับ

มีเงินหน่อย หาเมล็ดดีๆ แปลกๆใหม่ๆ มาลอง โอ้วว หอมเลยเนี่ย 555
6
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: อย่าลืมโต๊ด บน ล่าง
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 8885
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:11
ตอนแรก ก็ซื้อประมานนี้ ทำเองชิวๆ เพลินๆ พักหลังๆ ไปนั่งดูเขาดริปฟินกว่า แถวๆ เพลินจิตเอกมัยทองหล่อ ยิ่งร้านไหนบาร์ริสต้าสวยๆ นะคุณเอ้ย 555
6
0

นักเตะท้ายซอย
Status: You
เข้าร่วม: 26 Oct 2008
ตอบ: 1681
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:13
SาพณาสูS พิมพ์ว่า:
ตอนแรก ก็ซื้อประมานนี้ ทำเองชิวๆ เพลินๆ พักหลังๆ ไปนั่งดูเขาดริปฟินกว่า แถวๆ เพลินจิตเอกมัยทองหล่อ ยิ่งร้านไหนบาร์ริสต้าสวยๆ นะคุณเอ้ย 555  

ขอพิกัดหน่อยครับ
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:16
ถูกแบนแล้ว
ตอนนี้ผมอยากได้ moka pot มากครับ

ผมขี้เกียจมานับวิแทน้ำแล้ว 5555
3
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 8090
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:20
จริงๆครับ กาแฟเกือบทุกอย่าง ทำกินเองมันแค่แก้ขัดจริงๆ

ยังคิดอยู่ว่าที่ร้านมันอร่อยกว่าเพราะบรรยากาศรึเปล่า 555
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Don't worry be happy
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 21866
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:24
คล้ายๆกันครับ จากแรกๆบดมือเซรามิคธรรมดา
หลังๆต้องฟาแบบเฟืองสแตนเลสมาใช้ กาดิปต้องBrewista ด้วยนะ เดี๋ยวถ่ายรูปไม่คูล แรกๆกระดาษกรอง daiso หลังๆมาใช้ Hario มันมาเรื่อยๆเลย แล้วเมล็ดกาแฟก็อย่างแพงพวก single origin ทั้งหลาย
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 2603
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:25
ทำที่บ้านผมกินแต่ Drip Bag ง่ายๆ ดีแถมได้คาแรคเตอร์ของกาแฟด้วย

ถ้ามีเวลาก็ไปร้าน นั่งคุยกับบาริสต้าเจ้าประจำ ได้ลองเม็ดใหม่ๆ ดีไม่ดีได้ชิมกาแฟฟรีอีก
2
0
"สถานที่อันมืดมนที่สุดในนรก สงวนไว้สำหรับผู้ที่ธำรงความเป็นกลาง ในโมงยามแห่งวิกฤตทางศีลธรรม"

จาก เดอะดิไวน์คอเมดี , ดันเต อาลีกีเอรี
นักเตะท้ายซอย
Status: Seasons
เข้าร่วม: 18 Oct 2009
ตอบ: 70
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:37
ตอบในฐานะที่เป็นบาริสต้ามาหลายปีนะครับ

ไปกินที่ร้านเถอะครับ 5555 กว่าจะฝึกฝีมือได้ กว่าจะฝึกรับรสรับกลิ่น เราอยากนำเสนอสิ่งดีๆให้จริงๆนะครับ ทำกินเองมันไม่ได้อารมณ์แบบนี้หรอก
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 16377
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:39
3in1

จบๆ
1
0

โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:41
manoodtangdao พิมพ์ว่า:
ทำที่บ้านผมกินแต่ Drip Bag ง่ายๆ ดีแถมได้คาแรคเตอร์ของกาแฟด้วย

ถ้ามีเวลาก็ไปร้าน นั่งคุยกับบาริสต้าเจ้าประจำ ได้ลองเม็ดใหม่ๆ ดีไม่ดีได้ชิมกาแฟฟรีอีก  

ใช้ๆคุยกันถูกคอพี่เขาดริปให้กินฟรีๆเลย เจอมา 2 ร้านแล้ว ร้านแรกขาประจำพอดข้าใจได้ อีกร้านไปครั้งแรกคุยกันพักนึงหยิบเคนย่ามาบดให้กินเฉยเลย 555+ โคตรใจ
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: I Support LFC.
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5885
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:42
สปอยตอนไปจนสุดทางครับ ไม่ต้องบดมือแล้วไปกดเครื่องบดตัวใหญ่ EK43 เป็นไงสักแสนนิดๆ แต่งเฟิองอีกนิดหน่อยสามหมื่นก่าบาท

เครื่องชั่ง อคาญ่าเพิล 6000 ได้ตามท่านว่า

กาดริปชอบคอหงส์ไปบริววิสต้า ชอบคอตรงไปเฟลโล่ว 7000-8000

แนะนำให้ใช้ดริปพลาสติคดีกว่า เพราะไม่เสียอุณหภูมิตอนลงน้ำ แบรนที่แชมป์ใช้มะเท่ๆ

เลือกกระดาษดูใย ดูที่ผลิตด้วยหละไม่ดีไม่ใช้

เม็ดกาแฟต้องแชมป์คั่ว ปานามา เกย์ชรา ไปเลย

น้ำจบที่คริสตัลไหม หรือต้องเอาสารมาผสมเอง

ลงคอร์สบริววิงไหมครับ SCA PRO กว่าจะได้เรืยนหมดสัก 50kb ได้

ไปให้สุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด วงการนี้ขายบ้านขายรถ
7
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 439
โพสเมื่อ: Sun May 10, 2020 20:42
ที่บดมือ 200-400 บดได้แปปๆ ก็ทู่หมดละครับ หลังๆเปลืองแรงมาก ยังไงก็ต้องไปจบที่ตัว 1500+ 55555
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel