ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 5174
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 10:37
[RE: อเมริกานี่ถือว่าประชาธิปไตยแบบสุดโต่งไหมครับ]
เป็นประเทศเดียวในโลกที่เป็นประชาธิปไตยเต็มใบมั้งครับ
ถ้าผมจำไม่ผิด

อันนี้ผมแอบเห็นด้วยกับคนเมกา หรือ ปธน ส่วนนึงนะ

คือถ้าไม่ดำเนินชีวิต ก็อดตายกันอยู่ดี เลยเลือกที่จะปล่อยเลยตามเลยไปเลย

คนกลัวติดก็คงต้องป้องกันตัวเองไปครับแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Nobody But You เมื่อ Mon Apr 20, 2020 10:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6575
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 10:44
ถูกแบนแล้ว
[RE: อเมริกานี่ถือว่าประชาธิปไตยแบบสุดโต่งไหมครับ]
Nobody But You พิมพ์ว่า:
เป็นประเทศเดียวในโลกที่เป็นประชาธิปไตยเต็มใบมั้งครับ

อันนี้ผมแอบเห็นด้วยกับคนเมกา หรือ ปธน ส่วนนึงนะ

คือถ้าไม่ดำเนินชีวิต ก็อดตายกันอยู่ดี เลยเลือกที่จะปล่อยเลยตามเลยไปเลย

คนกลัวติดก็คงต้องป้องกันตัวเองไปครับแบบนี้  

ผมว่าเกาหลีใต้นะประชาธิปไตยสุดๆ ประท้วงทุกอาทิตย์ ประธานาธิบดีโดนจับกันเป็นว่าเล่น แถมประชาชนรักษาสิทธิ์ตัวเองดีมาก แต่ทำไม่ได้เเบบอเมริกาเพราะพิมพ์แบงค์เองไม่ได้นี่แหละ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 10:47
ถูกแบนแล้ว
ผมว่าประเทศเค้าใหญ่มากก เกินกว่าจะเหมาว่าเหตุการณ์นี้ เป็นแนวคิดคนส่วนใหญ่หรือส่วนหนึงของเค้าอะนะ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 10:48
ถูกแบนแล้ว
Little magic พิมพ์ว่า:

ผมว่าเกาหลีใต้นะประชาธิปไตยสุดๆ ประท้วงทุกอาทิตย์ ประธานาธิบดีโดนจับกันเป็นว่าเล่น แถมประชาชนรักษาสิทธิ์ตัวเองดีมาก แต่ทำไม่ได้เเบบอเมริกาเพราะพิมพ์แบงค์เองไม่ได้นี่แหละ

เหมือนเคยฟังจากที่ไหนสักที่ มีนายก12 คน ติดคุกไป 5 อย่างเดือดดดดด
0
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12665
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 11:03
captain price พิมพ์ว่า:
ผมว่าสเกลมันใหญ่มาก อเมริกา รัฐนึงมีแนวคิดแบบนึง ยกตัวอย่างพอร์ตแลนด์ มีแนวคิดอีโค่ เน้นพลังงานธรรมชาติ รณรงค์ให้ชาวเมืองปลูกอาหารกินเอง และมีตลาดกลางรองรับสินค้า คืออย่างน้อย ประชาชน รัฐนี้ มีไฟฟ้าผลิตเอง มีอาหารที่ปลูกเอง ถ้าเทียบกับแนวคิดเมืองอื่นที่เน้นด้านอื่นก็แตกต่างกันไป  

โอเรกอน เนี่ยนะ

คนเพิ่งตีกันไปไม่ใช่เหรอ เรื่องเสรีภาพอะไรนี่แหละ ไม่นานมานี้

เมกาผมว่าทุกเมืองแม่งมีปัญหาหมดอ่ะ

มองเผินๆ ถ้าไม่เจาะลึกลงไป ก็ดูเหมือนไม่มีอะไรทั้งนั้นแหละ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6575
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 11:19
ถูกแบนแล้ว
Sneakerhead พิมพ์ว่า:
Little magic พิมพ์ว่า:

เหมือนเคยฟังจากที่ไหนสักที่ มีนายก12 คน ติดคุกไป 5 อย่างเดือดดดดด  

คนเกาหลีโดนกดมาเยอะครับ ทั้งจากญี่ปุ่น จีน จนเกือบสิ้นชาติในสงครามโลกครั้งที่2 ด้วยซ้ำไปพอจบสงครามโลกมาเจอสงครามเกาหลีโดนกดจากมหาอำนาจอีก ต่อมาเจอรัฐบาลทหารอย่างปาร์ค จุง ฮี มาปกครองพอนักศึกษาประท้วงเหมือนจะตกลงกันได้ แต่ก็เกือบจะเกิดการปฎิวัติอีกหลายครั้ง จนมามีประชาธิปไตยจริงๆเมื่อปี1987 คนเกาหลีเลยหวงประชาธิปไตยมากๆ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ninksaranya
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 9320
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 11:21
norranun พิมพ์ว่า:
captain price พิมพ์ว่า:
ผมว่าสเกลมันใหญ่มาก อเมริกา รัฐนึงมีแนวคิดแบบนึง ยกตัวอย่างพอร์ตแลนด์ มีแนวคิดอีโค่ เน้นพลังงานธรรมชาติ รณรงค์ให้ชาวเมืองปลูกอาหารกินเอง และมีตลาดกลางรองรับสินค้า คืออย่างน้อย ประชาชน รัฐนี้ มีไฟฟ้าผลิตเอง มีอาหารที่ปลูกเอง ถ้าเทียบกับแนวคิดเมืองอื่นที่เน้นด้านอื่นก็แตกต่างกันไป  

โอเรกอน เนี่ยนะ

คนเพิ่งตีกันไปไม่ใช่เหรอ เรื่องเสรีภาพอะไรนี่แหละ ไม่นานมานี้

เมกาผมว่าทุกเมืองแม่งมีปัญหาหมดอ่ะ

มองเผินๆ ถ้าไม่เจาะลึกลงไป ก็ดูเหมือนไม่มีอะไรทั้งนั้นแหละ  

0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1961
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 11:31
เมื่องไทยก็มีครับ อาจารย์กฏหมายสักคน
แต่ออกมาไม่รู้เวล่ำเวลา ก็ต้องหมอบกันไป
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8343
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 11:45
อเมริกานี่ถือว่าประชาธิปไตยแบบสุดโต่งไหมครับ
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ต้องเข้าใจ spectrum ของสิ่งที่เรียกว่าการเมืองการปกครองก่อนครับ

ประชาธิปไตย (democracy) ไม่ใช่เสรีธิปไตย (liberalism) และอนาธิปไตย (anarchism) ครับ แล้วจริงๆแล้วคำจำกัดความพวกนี้ ต้องตีแยกออกมาเป็นสามหลักง่ายๆก่อนคือ - สังคม เศรษฐกิจ และ การเมืองครับ

ถ้าเราแยกง่ายๆว่า ซ้าย ขวา คนที่เป็นซ้ายในด้านของสังคมและการเมือง อาจจะเชื่อในการเป็นขวาในด้านเศรษฐกิจก็เป็นไปได้ครับ ฉะนั้น เราควรจะดูเป็น quadrant มากกว่าครับ เมกันก็ยังแยกเป็นรีบลัคบลิกัน และเคมฯ ซึ่งชุดความคิดของสองพรรคนี้ก็ต่างกันไปอีกครับ อันนึงเป็นซ้าย อีกอันเป็นขวา ฯลฯ ลองดูตามรูปด้านล่างเลยครับ

และอย่างที่หลายๆเรปตอบไปแล้วคือ การปกครองแบบเมกันนั้น รัฐเองก็มีอำนาจเทียบเท่ากับรบ.ครับ เค้ามี state law ที่แต่ละรัฐแยกกฏหมายกัน แต่ก็มี federal law ซึ่งในรายละเอียดลึกๆแล้ว เค้าจะแบ่งกันชัดเจนครับ ว่ากฏหมายชุดไหน ให้ไปดูที่ state law ก่อนหรือที่ federal law ก่อน (ผมรู้แค่นี้)

กลับมาที่ quadrant ด้านล่างกันครับ การเป็นซ้ายสุดโต่ง มันก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยต่อไปครับ ซ้ายแบบ authoritative มากๆก็จะเป็นแบบคอมมูนิสต์ ขณะที่ซ้ายที่เป็นฟรีมากๆ ก็จะเป็นอนาธิปไตย (anarchy) คือการมีอยู่ของรัฐไม่ได้จำเป็น ทุนนิยมคือเลว และทุกคนมีสิทธ์ที่จะทำอะไรก็ได้ (คือฟรีในระดับนั้นเลย) - ถ้าแยกง่ายๆ แกนซ้าย = เท่าเทียม ขวาคือ = individualist (ผมไม่รู้จะจำกัดความภาษาไทยว่าอะไร) ส่วนแกน บน = ควบคุม ล่าง = เสรีนิยม ... อย่างโอบามานั้นอยู่ในกล่องซ้ายล่าง ขณะที่ทรัมป์ออกจะเป็นแนวขวาบนครับ แต่เมกันส่วนใหญ่จะเป็นขวาล่างหรือ ทุนยิมแบบเสรีมากกว่า (คือไม่ใช่เสรีประชาธิปไตย เพราะไม่เหมือนกัน) ขณะที่ยุโรปส่วนใหญ่จะเป็นจะยึดแนวกลางล่างๆซะส่วนใหญ่ครับ คือสร้างความเท่าเทียมมากกว่าเมกันแต่ไม่เสรีเท่าครับ

การเมืองการปกครองเป็นเรื่องสนุกครับ และต้องใช้เวลาศึกษา เพราะไม่งั้นเราก็จะไม่เข้าใจว่าจริงๆแล้วอะไรคืออะไรครับ เหมือนที่เคยมีช่วงนึงที่ช่องทีวีช่องนึงหรือเซเลบหลายๆคนชอบด่าเมกาว่าเสรีจนเกินไป ฯลฯ ทั้งๆที่จริงๆแล้วคนเหล่านั้นไม่ได้เข้าใจอะไรเลยครับ (โจ นูโวที่พูดเกี่ยวกับทฤษฎีของดาร์วินก็ใช่)

นานๆ ที่จะเจอคนให้ความสำคัญกับนิยามแนวคิดทางการเมือง เยี่ยมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34434
โพสเมื่อ: Mon Apr 20, 2020 13:22
อเมริกานี่ถือว่าประชาธิปไตยแบบสุดโต่งไหมครับ
จด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel