BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 1915
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 17:14
[RE: อธิบายเรื่อง "ข้อพิพาททะเลจีนใต้"]
อีรุงตุงนังอีกนาน ไม่จบไม่สิ้นแน่นอนครับ

ส่วนตัวคิดว่า กฎ 200 ไมล์ทะเลน่าจะแฟร์สุดครับ แต่จรนคงไม่ชอบเพราะ ฟิลิปปินส์จะได้เกาะไปซึ่งหมายความว่าอเมริกามาจ่อหน้าบานเลย ทั้งที่มีเกาหลี ญี่ปุ่น อยู่ก่อนหน้านี้แล้ว

ส่วนคิมก็พอใช้งานได้อยู่ เวียดนี่ก็แค่นฝั่งหุ่นกับเมกาอยู่แล้ว

พี่ไทยนี่แหละที่จะปวดกบาลของจริง โดนบีบไข่ทั้งจากจีนและเมกา รวมไปถึงพวกพ้องของแต่ละฝ่ายอีก

เพราะไทยถือเป็นจุดยุทธศาสตร์สำคัญเลย บินไปซ้ายขวาบนล่าง ทั่วเลย ยิ่งทางใต้ข้ามฝั่งมหาสมุทรได้อีก

ในทางเศรษฐกิจต้องอิงจีน ญีปุ่น เกาหลี แหละครับ จนกว่าบ้านเราจะอัพเกรดด้านเทคโนโลยีมาผลิตสินค้าไฮเทคด้วยทรัพยากรตัวเองได้มากขึ้นครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3522
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 17:29
[RE: อธิบายเรื่อง "ข้อพิพาททะเลจีนใต้"]
เคยได้อ่านเรื่องนี้อยู่คับ.

จีนเคยสำรวจหมู่เกาะแถวนี้ก่อนเป็นพวกแรกอันนี้น่าจะจริงครับ.
ตอนต้นราชวงหมิงนี่กองเรือรบจีนเจ๋งสุดในโลกครับ.
เรือรบฝรั่งนี่ขนาดและแสนยานุภาพเทียบไม่ติดเลยครับ.

ทีนี้ว่าด้วยเรื่องที่สอง การครอบครองยาวนานต่อเนื่อง (อันนี้ทำให้มองโกเลียไม่ได้เป็นเจ้าโลกครับ เพราะคืนเขาไปหมดแล้ว).
นี่ก็มีแค่จีนเจ้าเดียวครับที่บอกว่าได้เป็นเจ้าของหมู่เกาะเหล่านี้ เวียดนาม ฟิลิปปินนี่เรียกชื่อเกาะตามที่คนจีนตั้งครับ.
มาขาดช่วงในตอนที่โดนล่าอนานิคมครับ พอได้คืนก็โดนญี่ปุ่นมาตบไปตอนสงครามโลกครั้งที่2.
แแแแแแแแแแแต่ตอนจบสงคราม ตามสัญญาของผู้ชนะก็ได้หมู่เกาะคืนครับ.
ดังนั้นถ้ายึดตามนี้ก็คือยังเป็นของจีนอยู่ครับ.

มาตายตอน UN มาสร้างกฎใหม่นี่ละครับ.
ซึ่งถ้าดูตามแผนที่ของชาติอื่นนี่คือไม่มองที่แถวนั้นเป็นหมู่เกาะเลยครับ ลากอนาเขตุทับเข้าไปเลย แต่จีนยังมองเป็นเกาะอยู่ครับ เลยต่างกันมาก ไอ้เกาะบางอันนี่ก็ผลุบๆโผล่ๆ จมน้ำบ้าง โผล่มาบ้างก็มี บางอันเป็นแนวปากกาลังพ้นน้ำนิดหน่อย จีนบอกเป็นเกาะก็มี.

ดังนั้นทุกชาติก็มั่วนิ่มเอาอนาเขตุเหมือนกันหมดครับ เป็นตามที่ท่าน จขกท.ว่าไว้เลย ลากไว้ก่อน ค่อยต่อรองทีหลัง.

สรุปเรื่องนี้คงไม่จบง่ายๆจนกว่าจะ WW3, ID4 หรือ โลกมี รัตตาบาลโลกนี่ละครับ.
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8952
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 18:01
historic rights จะมีผลต้องถูกรับรองด้วยศาลไม่ใช่รึ

ถ้าจีนบอกฉันจะใช้สิทธิ์ historic rights ก็เอาสิ ขึ้นศาลเลย ให้ศาลรับรองก็จบๆแบบนั้นจึงจะเรียกว่า historic rights เรื่องนี้มันไม่ใช่เอา 2 ประเด็นมาคุยกันแล้วบอกว่าไม่มีวันจบหรอก จบสิเพราะมันต้องไปจบที่กฎหมายเหมือนกัน ที่มันไม่จบเพราะฝั่งที่เคลม เคลมเองเออเองต่างหาก

อ้างอิงจาก:

1. ความน่าเชื่อถือของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ ที่จีนนำมาอ้างเหนือ Nine-Dash line (แผนที่ 9 ขีด)

ซึ่งในส่วนนี้หลายหลักฐานที่จีนมีจับต้อง และหลักฐานโดยทางอ้อม เช่นสนธิสัญญาหลายๆฉบับก็ยืนยันสิทธิ์นี้ให้กับจีน ดังนั้นถือว่ามีน้ำหนักพอสมควร ไม่ใช่เรื่องที่จีนเคลมเส้นทางการเดินเรือในสมัยพระเจ้าเหา แต่อย่างเดียวเท่านั้นครับ  

ผมไม่รู้ว่า จขกท หมายถึงยุคไหนนะ แผนที่เขาค้านกันมาตลอดแหละ แต่ถ้าหมายถึงสนธิสัญญาหลังจบสงครามโลกครั้งที่ 2 ต้องอย่าลืมว่าประเทศต่างๆแถบนั้น ทั้งเวียดนาม มาเลย์ ฯลฯ ยังไม่มีเอกราชเลย จะไปคัดค้านจีนได้อย่างไร จะบอกว่าประเทศอื่นก็ไม่คัดค้านมันก็แน่อยู่แล้วก็ไม่ใช่เรื่องของเขา เหมือนที่ จขกท แนะนำว่าไม่เกี่ยวกับไทยอย่าไปยุ่งนั่นแหละ แต่จะไปตีความมว่าเขาเห็นด้วยหรือยอมรับไม่ได้นะ

อีกประเด็นเรื่องความน่าเชื่อถือของแผนที่คือ 11 ขีดนั้นมีที่มาอย่างไรก็ไม่ทราบได้ อยู่ๆก็ขีดขึ้นมา อยู่ดีๆเอาเรื่องการจิ้มก้องมาอ้างให้ดูตลก การจิ้มกองมีจุดประสงค์อะไร ทั้งโลกรู้จีนก็รู้ ในมุมมองของจีนก็ไม่ได้มองว่าอยู่ภายใต้การปกครองของจีนอะไรทั้งนั้น เอานัก ปวศ จีนมาพูดเลยก็ได้ ไม่ใช่การเจริญสัมพันธไมตรีด้วยซ้ำ การจิ้มก้องกับจีนมีเหตุผลเดียวคืออยากได้เงิน เพราะส่งเครื่องบรรณาการไปเท่าไหร่จีนมีระเบียบว่าต้องส่งกลับให้มากกว่าเดิม ก็ตะบี้ตะบันจิ้มก้องกันจนจีนต้องออกกฎมาว่าประเทศไหนห้ามจิ้มก้องเกินกี่ครั้งเพราะจ่ายไม่ไหว

ซึ่งถ้าจะเอาเรื่องนี้ไปเคลมก็จะขัดแย้งในตัวมันเองอีกว่าจีนจบอกว่าเมืองเหล่านั้นเป็นเมืองขึ้นจีนมาตลอด และยังเป็นอยู่ใช่หรือไม่ เพราะถ้าจีนบอกว่าประเทศเหล่านั้นเคยเป็นของจีน แต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้ว สิทธิ์ทางทะเลมันก็ต้องหมดไปโดยปริยายแล้วนะมันแยกกันได้อย่างไร ยังมีอีก หลังจากหมดยุคเจิ้งเหอ ก็ราชวงศ์เดียวกันนั่นแหละ ราชวงศ์หมิงต่อเนื่องไปยังชิง จีนปิดประเทศนะ ปิดไปร้อยปี แปลว่าสิทธิ์เหนือประเทศอื่นๆก็ต้องหมดไปแล้วสิ

ยังมีอยู่ดีๆลบขีดเองได้ด้วย มีไหมแผนที่ที่อ้างว่าทุกประเทศให้การยอมรับไปแล้ว เจ้าของสามารถลบเพิ่มเขตเองได้ตามใจ ทำแบบนี้มันเป็นการประกาศต่อโลกไปโดยปริยายแล้วว่าขีดเองสนุกเองอยู่คนเดียว

ทีนี้เรื่องหมู่เกาะ ต่อให้หมู่เกาะนั้นเป็นของจีนเลย ให้ไปเลยคนเดียว ทุกประเทศยอมรับหมด จีนก็ไม่มีสิทธิ์ในพื้นที่ทางทะเลลากยาวแบบนั้น มันให้สิทธิ์แค่ 12ไมล์ 200 ไมล์คือเขตที่ใช้ร่วมกับประเทศอื่น ดังนั้นต่อให้หมู่เกาะตรงนั้นจะเป็นของใครจีนก็ลากยาวแบบนั้นไม่ได้

จริงๆเรื่องนี้จบไม่ยากหรอก จีนจะอ้างสิทธิ์ด้วยเหตุผลไหนก็จัดไปเลย เอาหลักฐานไปงัดกันในศาล หลักฐานทาง ปวศก็ได้ทำไมศาลจะไม่รับ รับรองว่าโดนยันกลับให้อายได้อีกหลายยก นี่เขาบอกให้ขึ้นศาลก็ไม่เอา บอกว่าเรื่องของเราให้เราจัดารกันเอง พอเขาฟ้องศาล คำพิพากษาออกมาก็ไม่เอาไม่ยอมรับ ตลกดี

เรื่องนี้จริงๆสรุปง่ายๆคือจีนเขาแค่ ''ตรูจะเอา'' แค่นั้น ก็สมแล้วที่ชาวเน็ตจะบอกว่าหน้าด้าน

สุดท้ายเรื่องนี้ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับเพิ่งเคยได้ยิน
Spoil
หลายท่านอาจะงงว่า เอ้ย จีนจะเคลมว่าหมู่เกาะนี้ จีนเจอมาตั้งพันปีก่อนแล้ว
แบบนี้ ไทยเคยไปตีลาว ตีเวียงจันทร์ ก็เคลมว่าเป็นของไทยได้อะดิ

หรือว่า ถ้าวันนึง โรมันหรือ มองโกล จะเคลมพื้นที่มาค่อนโลกก็ได้เหมือนกันสินะ

ตอบว่า "ไม่ได้ครับ"

การครอบครอง และอ้างสิทธิ์ดังกล่าว ต้องเป็นมาอย่าง "ต่อเนื่อง" ครับ
เช่นที่จีนกำลังอ้างว่านับตั้งแต่จำความได้ 555+ จีนก็พยายามมีอิทธิพล ปกครอง หรือใช้พื้นที่ดังกล่าวมาตลอดครับ ถึงแม้จะมีเสียสิทธิ์ไปบ้าง แต่ก็ได้รับกลับมาตามสนธิสัญญาต่างๆที่ผมเกริ่นไปแล้วนั่นแหละครับ  
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Wed Apr 15, 2020 18:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 8032
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 18:32
ส่วนตัวไม่ชอบจีนครับ ด้วยนิสัยและทัศนคติ

ผมมองว่าคบด้วยยาก
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 18:43
Pemberton พิมพ์ว่า:
historic rights จะมีผลต้องถูกรับรองด้วยศาลไม่ใช่รึ

ถ้าจีนบอกฉันจะใช้สิทธิ์ historic rights ก็เอาสิ ขึ้นศาลเลย ให้ศาลรับรองก็จบๆแบบนั้นจึงจะเรียกว่า historic rights เรื่องนี้มันไม่ใช่เอา 2 ประเด็นมาคุยกันแล้วบอกว่าไม่มีวันจบหรอก จบสิเพราะมันต้องไปจบที่กฎหมายเหมือนกัน ที่มันไม่จบเพราะฝั่งที่เคลม เคลมเองเออเองต่างหาก

อ้างอิงจาก:

1. ความน่าเชื่อถือของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ ที่จีนนำมาอ้างเหนือ Nine-Dash line (แผนที่ 9 ขีด)

ซึ่งในส่วนนี้หลายหลักฐานที่จีนมีจับต้อง และหลักฐานโดยทางอ้อม เช่นสนธิสัญญาหลายๆฉบับก็ยืนยันสิทธิ์นี้ให้กับจีน ดังนั้นถือว่ามีน้ำหนักพอสมควร ไม่ใช่เรื่องที่จีนเคลมเส้นทางการเดินเรือในสมัยพระเจ้าเหา แต่อย่างเดียวเท่านั้นครับ  

ผมไม่รู้ว่า จขกท หมายถึงยุคไหนนะ แผนที่เขาค้านกันมาตลอดแหละ แต่ถ้าหมายถึงสนธิสัญญาหลังจบสงครามโลกครั้งที่ 2 ต้องอย่าลืมว่าประเทศต่างๆแถบนั้น ทั้งเวียดนาม มาเลย์ ฯลฯ ยังไม่มีเอกราชเลย จะไปคัดค้านจีนได้อย่างไร จะบอกว่าประเทศอื่นก็ไม่คัดค้านมันก็แน่อยู่แล้วก็ไม่ใช่เรื่องของเขา เหมือนที่ จขกท แนะนำว่าไม่เกี่ยวกับไทยอย่าไปยุ่งนั่นแหละ แต่จะไปตีความมว่าเขาเห็นด้วยหรือยอมรับไม่ได้นะ

อีกประเด็นเรื่องความน่าเชื่อถือของแผนที่คือ 11 ขีดนั้นมีที่มาอย่างไรก็ไม่ทราบได้ อยู่ๆก็ขีดขึ้นมา อยู่ดีๆเอาเรื่องการจิ้มก้องมาอ้างให้ดูตลก การจิ้มกองมีจุดประสงค์อะไร ทั้งโลกรู้จีนก็รู้ ในมุมมองของจีนก็ไม่ได้มองว่าอยู่ภายใต้การปกครองของจีนอะไรทั้งนั้น เอานัก ปวศ จีนมาพูดเลยก็ได้ ไม่ใช่การเจริญสัมพันธไมตรีด้วยซ้ำ การจิ้มก้องกับจีนมีเหตุผลเดียวคืออยากได้เงิน เพราะส่งเครื่องบรรณาการไปเท่าไหร่จีนมีระเบียบว่าต้องส่งกลับให้มากกว่าเดิม ก็ตะบี้ตะบันจิ้มก้องกันจนจีนต้องออกกฎมาว่าประเทศไหนห้ามจิ้มก้องเกินกี่ครั้งเพราะจ่ายไม่ไหว

ซึ่งถ้าจะเอาเรื่องนี้ไปเคลมก็จะขัดแย้งในตัวมันเองอีกว่าจีนจบอกว่าเมืองเหล่านั้นเป็นเมืองขึ้นจีนมาตลอด และยังเป็นอยู่ใช่หรือไม่ เพราะถ้าจีนบอกว่าประเทศเหล่านั้นเคยเป็นของจีน แต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้ว สิทธิ์ทางทะเลมันก็ต้องหมดไปโดยปริยายแล้วนะมันแยกกันได้อย่างไร ยังมีอีก หลังจากหมดยุคเจิ้งเหอ ก็ราชวงศ์เดียวกันนั่นแหละ ราชวงศ์หมิงต่อเนื่องไปยังชิง จีนปิดประเทศนะ ปิดไปร้อยปี แปลว่าสิทธิ์เหนือประเทศอื่นๆก็ต้องหมดไปแล้วสิ

ยังมีอยู่ดีๆลบขีดเองได้ด้วย มีไหมแผนที่ที่อ้างว่าทุกประเทศให้การยอมรับไปแล้ว เจ้าของสามารถลบเพิ่มเขตเองได้ตามใจ ทำแบบนี้มันเป็นการประกาศต่อโลกไปโดยปริยายแล้วว่าขีดเองสนุกเองอยู่คนเดียว

ทีนี้เรื่องหมู่เกาะ ต่อให้หมู่เกาะนั้นเป็นของจีนเลย ให้ไปเลยคนเดียว ทุกประเทศยอมรับหมด จีนก็ไม่มีสิทธิ์ในพื้นที่ทางทะเลลากยาวแบบนั้น มันให้สิทธิ์แค่ 12ไมล์ 200 ไมล์คือเขตที่ใช้ร่วมกับประเทศอื่น ดังนั้นต่อให้หมู่เกาะตรงนั้นจะเป็นของใครจีนก็ลากยาวแบบนั้นไม่ได้

จริงๆเรื่องนี้จบไม่ยากหรอก จีนจะอ้างสิทธิ์ด้วยเหตุผลไหนก็จัดไปเลย เอาหลักฐานไปงัดกันในศาล หลักฐานทาง ปวศก็ได้ทำไมศาลจะไม่รับ รับรองว่าโดนยันกลับให้อายได้อีกหลายยก นี่เขาบอกให้ขึ้นศาลก็ไม่เอา บอกว่าเรื่องของเราให้เราจัดารกันเอง พอเขาฟ้องศาล คำพิพากษาออกมาก็ไม่เอาไม่ยอมรับ ตลกดี

เรื่องนี้จริงๆสรุปง่ายๆคือจีนเขาแค่ ''ตรูจะเอา'' แค่นั้น ก็สมแล้วที่ชาวเน็ตจะบอกว่าหน้าด้าน

สุดท้ายเรื่องนี้ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับเพิ่งเคยได้ยิน
Spoil
หลายท่านอาจะงงว่า เอ้ย จีนจะเคลมว่าหมู่เกาะนี้ จีนเจอมาตั้งพันปีก่อนแล้ว
แบบนี้ ไทยเคยไปตีลาว ตีเวียงจันทร์ ก็เคลมว่าเป็นของไทยได้อะดิ

หรือว่า ถ้าวันนึง โรมันหรือ มองโกล จะเคลมพื้นที่มาค่อนโลกก็ได้เหมือนกันสินะ

การครอบครอง และอ้างสิทธิ์ดังกล่าว ต้องเป็นมาอย่าง "ต่อเนื่อง" ครับ
เช่นที่จีนกำลังอ้างว่านับตั้งแต่จำความได้ 555+ จีนก็พยายามมีอิทธิพล ปกครอง หรือใช้พื้นที่ดังกล่าวมาตลอดครับ ถึงแม้จะมีเสียสิทธิ์ไปบ้าง แต่ก็ได้รับกลับมาตามสนธิสัญญาต่างๆที่ผมเกริ่นไปแล้วนั่นแหละครับ  

เรื่องศาลรับรอง ก็ต้องไปตามถามเอาอีกว่าศาลไหน
อย่างล่าสุด ที่กรุงเฮก (ศาลอนุญาโตฯ) จีนก็ไม่ไปซ่ะอย่างนั้น
บอกว่าอำนาจศาล และ อนุสัญญาดังกล่าว ไม่อยู่ในอำนาจศาลนั้น ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้

ดังนั้นผมก็ตอบไม่ได้ครับ ว่าจีนอ้าง Historical right กับใคร และตรงไหน

อาจจะอ้างมาลอยๆ แล้วยกเหตุผลประกอบที่มีน้ำหนักนั่นแหละครับ

เรื่อง 11 ขีด เป็น 9 ขีด
มันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนขนาดนั้นครับ
สุดท้ายเป็นเรื่องทวิภาคี ที่ประเทศคอมมิวนิสต์ด้วยกัน เค้ายกเลิก หรือให้สิทธิ์แก่ประเทศใดประเทศนึงต่างหากครับ

ซึ่งจากระยะเวลาการเปลี่ยนแปลงแก้ไขแผนที่ก็ไม่ได้นาน หรือปล่อยไว้จนมีปัญหาครับ น่าจะแก้มาจาก 11 ขีดเป็น 9 ขีด ราวๆสมัยนายกคนต่อมาเท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่อง Historical right เดี๋ยวผมจะรวบรวมข้อมูลให้อีกครั้ง ตอนเขียนเรื่องหมู่เกาะสเปนรดลี่ส์นะครับ

ขอบคุณทีีแสดงความคิดเห็นร่วมกันครับท่าน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 18:59
ggmm พิมพ์ว่า:
ยังพิพาท ยังตกลงกันไม่ได้ แต่จีนไปถมทะเลทำเกาะเทียมเพื่อครอบครองเรียบร้อย เหอๆ

เพิ่มเติม จีนแพ้คดีระหว่างประเทศกรุงเฮกต่อฟิลิปปินส์ แต่ไม่ยอมรับคำตัดสิน
https://www.thairath.co.th/content/663771
แบบนี้ก็ได้  

ศาลดังกล่าว เป็นแค่ "อนุญาโตตุลาการ" ครับ

แปลง่ายๆคือคนไกล่เกลี่ยนั่นแหละ ไม่ได้มีคำตัดสิน หรือไม่ได้มีข้อผูดมัดใดๆให้ปฏิบัติตามครับ

แต่คำตัดสินสามารถเอามาใช้เป็นแนวทางได้ครับ

ส่วนจีน แกเล่นไม่เข้าร่วมศาลนี้ตั้งแต่ต้น ไม่ส่งตัวแทน ไม่เข้าร่วมไม่ชี้แจงใดๆเลยหละครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8952
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 19:18
BeBlue พิมพ์ว่า:
Pemberton พิมพ์ว่า:

อ้างอิงจาก:

Spoil

เรื่องศาลรับรอง ก็ต้องไปตามถามเอาอีกว่าศาลไหน
อย่างล่าสุด ที่กรุงเฮก (ศาลอนุญาโตฯ) จีนก็ไม่ไปซ่ะอย่างนั้น
บอกว่าอำนาจศาล และ อนุสัญญาดังกล่าว ไม่อยู่ในอำนาจศาลนั้น ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้

ดังนั้นผมก็ตอบไม่ได้ครับ ว่าจีนอ้าง Historical right กับใคร และตรงไหน

อาจจะอ้างมาลอยๆ แล้วยกเหตุผลประกอบที่มีน้ำหนักนั่นแหละครับ

เรื่อง 11 ขีด เป็น 9 ขีด
มันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนขนาดนั้นครับ
สุดท้ายเป็นเรื่องทวิภาคี ที่ประเทศคอมมิวนิสต์ด้วยกัน เค้ายกเลิก หรือให้สิทธิ์แก่ประเทศใดประเทศนึงต่างหากครับ

ซึ่งจากระยะเวลาการเปลี่ยนแปลงแก้ไขแผนที่ก็ไม่ได้นาน หรือปล่อยไว้จนมีปัญหาครับ น่าจะแก้มาจาก 11 ขีดเป็น 9 ขีด ราวๆสมัยนายกคนต่อมาเท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่อง Historical right เดี๋ยวผมจะรวบรวมข้อมูลให้อีกครั้ง ตอนเขียนเรื่องหมู่เกาะสเปนรดลี่ส์นะครับ

ขอบคุณทีีแสดงความคิดเห็นร่วมกันครับท่าน  

เรื่องอำนาจศาลไม่ยากครับ ศาลไหนวินิจฉัยก็แปลว่าศาลนั้นมีอำนาจ โดยปกติถ้าจำเลยคิดว่าศาลนั้นๆไม่มีอำนาจผู้ร้องจะยื่นคำร้องเรื่องขอบเขตอำนาจอยู่แล้ว หรืออีกกรณีหนึ่งคือศาลนั้นเป็นศาลระหว่างประเทศ แต่ประเทศนั้นๆไม่ได้เป็นสมาชิก เช่นไทยกรณีเขาพระวิหารเราก็สู้ในประเด็นที่ว่าศาลไม่มีอำนาจ คดีโฮปเวลเราก็สู้ในประเด็นที่ว่าศาลไม่มีอำนาจ ส่วนจีนเป็นประเทศสมาชิกและไม่ยื่นคำร้องอะไรทั้งนั้น แบบนั้นไม่ใช่ศาลไม่มีอำนาจ แบบนั้นคือการไม่ยอมรับอำนาจศาล

คณะอนุญาโตฯ ไม่ใช่ไม่มีอำนาจนะครับ คดีโฮปเวลก็ใช้อนุญาโตฯชี้ขาดให้ไทยจ่ายค่าเสียหายนะ ถ้าเป็นสัญญาต้องดูสัญญานั้นๆ ถ้าเป็นกฎหมายระหว่างประเทศก็ต้องไปดูตรงนั้นอีกทีว่าให้อำนาจอนุญาโตฯไว้แค่ไหน

เรื่องแผนที่ ที่ผมจะบอกคือไม่ว่าจีนจะคุยกับเวียดนามอย่างไร ลบขีดเองไม่ได้ครับถ้าแผนที่นั้นเป็นทางการ ต้องมีสนธิสัญญาหรือ MOU อะไรก็ว่าไป การที่จีนลบเองได้แบบนั้นในทางพฤตินัยมันคือการยอมรับว่าแผนที่นั้นจีนบังคับใช้กับตัวเองประเทศเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Wed Apr 15, 2020 19:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2007
ตอบ: 1248
โพสเมื่อ: Wed Apr 15, 2020 21:35
เมื่อคนฟังเรื่องราวซ้ำๆ กรอกหูทุกวัน

จากเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ ก็กลายเป็นน่าเชื่อได้
0
0
...Thnks fr th Mmrs...

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 12689
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 02:03
ข้อมูลน่าชวนอ่านมากๆ เป็นเรื่องจิงที่ จีน เกินไปจริงๆ มหาอำนาจ คิดจะทำอะไรก้อได้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2006
ตอบ: 3092
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 08:39
BeBlue พิมพ์ว่า:
นับได้ร่วมๆเกือบ 10 ประเทศ

นั่นคือ "จีน" "ไต้หวัน"

เดี๋ยวกระทู้นี้ มีคนจีนมาถล่มอีก
1
0
ความคิดเห็นที่ต่างกันในสังคม มาจากการศึกษาและการรับรู้ข้อมูลที่ต่างกัน
ปตท.
ปตท.2
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: adapt or die
เข้าร่วม: 25 Nov 2014
ตอบ: 7680
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 13:57
ผมเฉย ๆ มากกับที่จีนไสร้างเกาะเทียมทำ run way

เพราะถ้าเกิดสงครามจริงๆ

อเมริกามันไม่กลัวใครหรอก แล้วมันไม่เคยอวดแสนยานุภาพของมันเลย

ได้เห็นแต่ล่ะครั้งคือลงมือและสำเร็จไปแล้ว

คงจะมีแค่ 2 ประเทศที่สู้อเมริกาอย่างชัดเจน คือ ญี่ปุ่น และ รัสเซีย

ปัจจุบันก็เหลือแค่รัสเซียที่ถ่วงอำนาจกันได้

ไม่ได้จะดูถูกจีนหรืออะไรนะ แต่ผลงานทางการทหารของจีนมันไม่ชัดเจนและคงประสบการณ์น้อย
0
0

Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9995
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 14:24
สมัยเรียนกฎหมายทะเล แม่มโคตรยาก สารพัดสนธิสัญญา สารพัดกฎหมายระหว่างประเทศ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 14:29
ρarabєlluм พิมพ์ว่า:
สมัยเรียนกฎหมายทะเล แม่มโคตรยาก สารพัดสนธิสัญญา สารพัดกฎหมายระหว่างประเทศ  

เดี๋ยวถ้าได้เขียนเรื่องหมู่เกาะ พาราเซล / สแปรดลี่ย์

อันนี้มาเต็มแน่นอนครับ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7959
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 14:46
ถ้าไม่โปรจีน ยังไงก็ไม่สามารถเห็นด้วยได้อยู่แล้ว
แต่ในแง่ยุทธศาสตร์การค้าและทหารก็ถือว่าเสียไปไม่ได้ ไม่ใช่แค่จีนแต่ทุกประเทศแถวนี้นั้นแหละ
มีสักประเทศมาอ้างสิทธ์ ทำเป็นฐานทัพอยู่ตรงนี้
มันก็เหมือนมีปืนมาจี้หัวแล้ว
เริ่มสงคราม เรือถึงฝั่ง เครื่องบินถึงเมืองหลวงภายใน3-4ชม.

ไปลากเส้น บอกเป็นของกูมาตลอดพันปี เสียสิทธิ์ไปบาง

ลองไปดูแผนที่ประเทศอื่นบางมั้ยครับว่าเขาลากยังไงบ้าง
แต่เวียดนาม กัมพูชา ปินส์ อินโดตอนเขาสร้างประเทศมา เขามีอิทธิพลถึงบริเวณไหน(มันเป็นfluid อยู่แล้วเปลี่ยนไปตามการเวลา)
ยังไม่สุดช่วงอาเซียนเราเป็นอาณานิคม อิทธิพลของทะเลไปถึงบริเวณไหนต่อไหน
ตอนเขาได้เอกราช สิทธิ์มันไปอยู่ที่จีนได้หรอ?

หลักฐานทางประวัติศาสตร์ที่อ้างมา มันก็มาซัพพอร์ทตัวเองว่ามีสิทธิ์แบบหน้าด้านๆนะผมว่า
บางทีไม่ได้มีอิทธิพลอะไรเหนือพื้นที่ แต่เขียนหลักฐานยกย่องชาติพันธ์ตัวเองยังได้เลย แล้วมันจะน่าเชื่อถือได้ไง
1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

นักบอลถ้วย ก.
Status: เนย มีแต่เนยเต็มไปหมด
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 3316
โพสเมื่อ: Thu Apr 16, 2020 15:45
ไทยต้องทำตัวแบบสวิสฯครับ ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ใครจะมีเรื่อง มีสงคราม ทะเลาะนู่นนี่นั่นอะไรก็ช่างแม่ม กุไม่รุ กุไทย ใครให้ผลประโยชน์มาก็รับไว้ แต่ต้องไม่มีข้อแม้ ห้ามนู่นห้ามนี่ เราถึงจะอยู่รอดได้
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel