BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3857
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 04:22
[RE: ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม]
ถ้าแค่ตีคอร์ดเดือนเดียวก็ได้ละครับ ไม่รุ้เพราะเล่นตั้งแต่เด็กรึเปล่า จำคอร์ดให้เยอะๆเรียนรู้โครงสร้างของมันว่ามันมายังไง ฝึกเกาให้เป็นแล้วค่อยพัฒนามาเป็น finger style พอเริ่มคล่องละก็เปลี่ยนแนวไปจับไฟฟ้าฝึกไล่สเกลให้ทั่วคอ ถ้าตั้งใจไม่ยากครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3141
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 05:07
[RE: ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม]
ท้อมาก อาจาร์ย คนที่สอนแกไม่สอนตีคอร์ด แกให้หัดไล่สเกล เล่นเอาท้อเลย

กว่าจะได้เล่นเพลงที่เราชอบ โครตเหนื่อย
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7961
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 06:05
เล่นเอง เป็นเอง สมัยเพลงโลโซอัลบั้มแรก
ตอนนั้นอยู่ประมาณ ม.ต้น
แรกๆไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่ครับ ท้อบ่อย
เพราะเจ็บนิ้ว ขาดแรงจูงใจ ไม่มีคนสอน
ยังจำได้เลย ว่าช่วงนั้นวันไหนเอากีตาร์มาโรงเรียน
กะเอามาเล่นโชว์สาวในห้องซักหน่อย
แต่ก็จะมีพวกห้องอื่นไม่ก็รุ่นพี่มาทำทีนั่งดู
แล้วขอเล่นขิงโชว์เราแทน เอิ่มมม

ภายหลังได้เพือนสนิทมาฝึกด้วยกัน
เหมือนมันต้องแข่งกัน แต่ก็ช่วยกันคิด ช่วยแกะเพลง
กลายเป็นฝีมือพัฒนาไปเร็วมาก ภายในไม่กี่เดือน
เทคนิคพวกเกา picking harmonic
Fingerstyle ไรงี้เริ่มทำได้
(ตอนนั้นคนส่วนใหญ่ที่ รร. เป็นแต่ตีคอร์ด)
หลังจากนั้น ไอ้พวกขิงโชว์ก่อนหน้านี้ก็เกรงกลัว
อย่าว่าแต่โดนแย่งกีตาร์เลย
ขนาดเดินไปดูไอ้พวกนั้นที่กำลังเล่น จู่ๆมันก็เขิน
แล้วยกกีตาร์ให้ผมกับเพื่อนเล่นเลย

Spoil
สรุป
เล่นกีตาร์ไม่ยาก
แต่จะเล่นให้เป็นก็ไม่ง่าย
หลายคนเคยพยายามฝึกเล่น
แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะเล่นได้
เพราะต้องใช้แรงจูงใจพอสมควร
ยิ่งช่วงแรกที่เจ็บนิ้ว ตีคอร์ดบอร์
มันเล่นแล้วท้อแน่นอน
ควรหาแรงจูงใจในการเล่น
ให้กำลังใจตนเองเสมอ

แก้ไขล่าสุดโดย PattyZ เมื่อ Tue Oct 29, 2019 06:11, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 6117
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 06:09
แสดงว่า ไม่ได้แอบชอบใครหรือเปล่า
ผมสอนเพื่อนผม มันอยากเล่นจีบสาว
ผมสอนธรรมดานี่ล่ะ แต่ผ่านไปเดือนนึง
มันเล่นเป็นเพลงได้ แต่แค่ไม่เนียน
ผมก็สอนแบบไม่ยัดเยียด ให้เล่นตาม
ความรู้สึกครับ ลองจับความรู้สึกเพลงที่เรา
จะเล่นดู
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 30680
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 06:23
ไม่นะ เจ็บนิ้วเอ้ย จับคอร์ดบอร์ดเอย ปิ๊กหลุดลงไปในโป่งเอย

รุ่นผมคนเล่นกีตาร์เป็นน้อย เป้าหมายผมคือสาวๆ แค่นั้นแหละ

ที่ยึดเนี่ยวจิตใจผมให้เล่นกีตาร์ จริงๆได้เปรียบพ่อคนผมสอนให้
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10538
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 06:33
แรกๆสมัยฝึกใหม่ๆผม

1. ดรอปสาย

2. เปลี่ยนเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้า ครับ

คือเล่นทุกวัน กลับบ้านมาก็เล่น จนนอน นิ้วพองอะ จนต้องดรอปสาย กับ เปลี่ยนเอาสายกีตาร์ไฟฟ้า มาใช้แทน

ตีคอรด์ อ่านแทป เกาสาย ไม่ยากหรอก เล่นบ่อยๆก็ชิน วันละชั่วโมงผมว่าน้อยไปอะ แล้วอย่าคิดว่าฝึก

คิดว่ามันคือการผ่อนคลายเลย เล่นร้อง เฮฮา

จนผมคิดว่าเก่งแล้วไปเรียนเท่านั้นหละ เปิดโลกเลย ยากฉิบ

ไล่สเกล อ่านโน๊ต เรียนเรื่องโน๊ต เข้าใจโทนเสียของคอร์ด การจับคู่กลุ่มคอร์ด
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 07:23
ไม่นะ.. หัดเล่นได้ 2อาทิตย์ แล้วรุ่นพี่สอนจับแบบ harmonic พอทำตามก็ไม่เจ็บมือและไม่บอดด้วย หลังจากนั้นก็จับแบบ harmonic มาตลอด

0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2910
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 07:23
ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม
ผมฝึกวันเดียวนะ(ดช้ายันดึกเลย) เล่นเพลงช้า เพลงเดียวเอาให้ได้เลย เลิกแล้วต่อกัน ของพี่เสก เหมือนขี่จักรยานนั่นละคับ พอได้ปุ๊บ ยาวเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: #KTBFFH
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 871
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 08:37
เริ่มแรกไม่ท้อครับ พอเล่นเป็นแล้วรู้สึกตัน อันนี้เริ่มท้อ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2009
ตอบ: 7312
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 08:39
ท้อมาก

ตอนเด็กๆ เรียนกีตาร์ไฟฟ้า เจออาจารย์เข้มให้เรียนแต่เบสิค ไล่สเกล Picking +1

เลยถอนตัวออกมา ตีคอร์ด อ่านแทป แบบบ้านๆเอาเอง

เล่นไปเดือนสองเดือนถึงจะพอเล่นแบบ ตีคอร์ดตามวงเหล้าได้

จากจะเป็นคนพื้นฐานแน่นถ้าอดทน เลยกลับได้แค่งูๆปลาๆ เล่นไม่เก่ง ไม่รู้ทฤษฎีดนตรี
แก้ไขล่าสุดโดย AGGLE เมื่อ Tue Oct 29, 2019 08:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Change is good, you never know exactly what to expect,
but if you go with the right attitude into that, then everything will be fine.
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2006
ตอบ: 1074
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 08:52
กีต้าร์ใจร้อนไม่ได้ครับ ต้องเล่นสม่ำเสมออย่าทิ้งอย่างน้อย 1 ปี เปลี่ยนคอร์ดทันจับไม่บอด 2 อย่างนี้ได้แน่นอน ขอให้สนุกกับการเริ่มหัดเล่นกีต้าร์ครับ

เพิ่มเติม อย่าลืมหัดตั้งสายให้เป็นด้วยนะครับ ถ้าตั้งสายเป็นเวลาเล่นในกลุ่มสาวๆความหล่อจะเพิ่มขึ้นอีก 18.25%
แก้ไขล่าสุดโดย sundan เมื่อ Tue Oct 29, 2019 09:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
...ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน...
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2010
ตอบ: 19554
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 09:06
ซื้อกีต้าร์แพงแล้วจะมีแรงใจเล่น

ผมเล่นกีต้าร์ไม่เป็นจัดเลย synyster gates signature 20k พอเริ่มท้อก็คิดว่าซื้อมาแพงต้องเล่นได้ดิวะ จัดไป แดนเนรมิตร บิ๊กแอสเพลงแรกที่เล่นได้ 5555
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16783
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 09:08
จังหวะต้องอยู่ในใจก่อนดีด ร้องเพลงจำจังหวะให้ได้ก่อน แล้วก็คิดว่าจากที่ฟังมาว่ามันน่าจะดีดขึ้น-ลงแบบไหน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2066
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 09:15
ลาบานูน คอร์ดง่ายสุดใช้ฝึกเอาครับ

ช่วงแรกๆ คอร์ดทาบจะยากหนอย ค่อยๆ เล่นไปเดี๋ยวมันได้เอง

ฝึกใหม่ทำห้าว อยากลองตั้งสายเอง แต่ดีดอีกเส้นดึงอีกเส้น สายขาด

ถึงจะพอเล่นเป็น แต่ถึงตอนนี้ยังเกาไม่เป็นเลย
แก้ไขล่าสุดโดย InDeanlthleAnd เมื่อ Tue Oct 29, 2019 09:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2008
ตอบ: 4292
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 09:34
Abojang พิมพ์ว่า:
แรกๆสมัยฝึกใหม่ๆผม

1. ดรอปสาย

2. เปลี่ยนเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้า ครับ

คือเล่นทุกวัน กลับบ้านมาก็เล่น จนนอน นิ้วพองอะ จนต้องดรอปสาย กับ เปลี่ยนเอาสายกีตาร์ไฟฟ้า มาใช้แทน

ตีคอรด์ อ่านแทป เกาสาย ไม่ยากหรอก เล่นบ่อยๆก็ชิน วันละชั่วโมงผมว่าน้อยไปอะ แล้วอย่าคิดว่าฝึก

คิดว่ามันคือการผ่อนคลายเลย เล่นร้อง เฮฮา

จนผมคิดว่าเก่งแล้วไปเรียนเท่านั้นหละ เปิดโลกเลย ยากฉิบ

ไล่สเกล อ่านโน๊ต เรียนเรื่องโน๊ต เข้าใจโทนเสียของคอร์ด การจับคู่กลุ่มคอร์ด  

2. เปลี่ยนเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้า

อันนี้เห็นด้วย ลดการเจ็บนิ้วลงไปอีกเยอะ

เลือกเพลงที่ชอบ เลือกคอร์ดที่ง่ายๆ ก่อน
เปิดมือถือหาคอร์ด เปิดเพลงฟัง แล้วลองดีดตามหาจังหวะมัน
ไม่ต้องสนใจว่าเสียงบอร์ดหรือป่าว หาจังหวะเพลงให้ได้ก่อน
บ้างเพลงมีแค่ 4 คอร์ด วนไปทั้งเพลง
(ตั้งสายตามแอฟมือถือก็ได้ ง่ายๆ)
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel