BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 3105
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:24
ถูกแบนแล้ว
ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม
หัดเล่นกีต้าร์มาได้ 4 เดือนแล้วครับ
อยากจะรู้ครับ กว่าท่่านผ่านจุดที่เล่นจับคอร์ดแล้วไม่บอด จับคอร์ดทาบได้ เปลี่ยนคอร์ดเร็ว ใช้เวลานานไหมครับ
ผมตอนนี้เล่นตามความรู้สึก มั่วๆ คอร์ดง่ายๆบางทีก็บอด เปลี่ยนคอร์ดก็ช้า
คอร์ดทาบพอจับได้อยู่บ้าง แต่เปลี่ยนโคตรแม่มโคตรใช้เวลา
ไปเรียนดีไหม ผมนั่งฝึก 1 ชม ต่อวันแล้วแต่ ดีดๆไป ไม่ตรงจังหวะ รู้สึกว่าไม่มี progress อะไรเลย
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ตำนาน Hall OF Frame
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2009
ตอบ: 5928
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:28
[RE: ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม]
ผมดีดทุกวันนะตอนฝึก
อารมณ์ เพลงจะมาเองเลย

ฝนตกที่หน้าต่าง..
รักเดียวใจเดียว..

ท่านเริ่มเพลงจังหวะ ช้าไปถึงกลางก่อน
เอาที่คอร์สไม่ยากมาก
สำหรับตอนนี้ ยากของท่านน่าจะ
F C#m G#m เดี๋ยวพอชิน ก็ไม่บอดแล้วครับ

เล่นเพลงที่ชอบ
เล่นตอนที่อยากเล่น อย่าไปฝืนเล่น
เดี๋ยวก็เป็นครับ สมัยนี้มียูทูปสอนด้วย
สอนหมดแม้กระทั่งจังหวะดีด

หัดสมัยก่อน ดูตามหนังสือผมว่ายากกว่าเยอะเลย
ตอนนั้นหัดเพราะจีบสาว แอ็คหญิง
แก้ไขล่าสุดโดย Umeshu เมื่อ Tue Oct 29, 2019 01:32, ทั้งหมด 3 ครั้ง
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 22106
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:31
ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม
ผมว่ามันอยู่ที่ใจนะ ถ้าเล่นเพราะชอบ เพราะอยากมันก็ไม่ท้ออะ

อยู่ที่จุดประสงค์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะตำบล
Status: -
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 607
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:34
[RE: ท่านไหนเล่นกีต้าร์เป็นมั่งครับ กว่าจะเล่นเป็นมีท้อไหม]
ผมเรียนตั้งแต่ประถมเลยจนถึงจบมัธยมเพราะขกฝึกเอง ทั้งไฟฟ้า โปร่ง คลาสสิค เอาหมด อยากจะบอกว่าเริ่มต้นท้อแน่นอน แต่ตอนเล่นได้แล้วสาวกรี้ดฟันธง5555555

ตอนแรกๆจะเหนื่อยเจ็บนิ้วมาก แต่พอถึงจุดหนึ่งมันจะแบบ เรานั่งซ้อมได้ทั้งวัน เพื่อเล่นสวีปโซโล่นึงในกีต้าไฟฟ้า หรืออินโทรโปร่งเกาสวยๆ มันมีความสุขมากตอนเล่นได้เหมือน acheivementเลย

อยากแนะนำว่าถ้าเรียนได้แรกๆไปเรียนให้เขาปรับเบสิคก็ดีครับ สักครึ่งปี ปีหนึ่ง แล้วหลังๆพอไปได้แล้วเล่นเองก็ดี เปลืองตัง5555555 (แต่ตอนผมขกฝึกเองเลยเรียนยาวๆ)
2
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:39
วิธีฝึกของผมนะครับ ผมดีดเอาจังหวะก่อน

คือคุณเคาะโต๊ะร้องเพลงเป็นมั้ยครับ

ถ้าคุณทำได้ ผมว่าเล่นกีต้าร์ก็แบบเดียวกันแหละ จังหวะดีดมันคือจังหวะเดียวกับการเคาะโต๊ะเลย

ผมก็จับคอร์ดหลวมๆก่อน ดีดเป็นจังหวะไปเรื่อยๆ แล้วค่อยกดนิ้วแน่นขึ้นเรื่อยๆ

แล้ววันนึงเสียงคอร์ดมันจะค่อยๆชัดขึ้นมาเอง

ผมซื้อตอนม.3 เทอม 2 เล่นอยู่ 2 อาทิตย์ วางทิ้งไว้จนฝุ่นเกาะเลย ไม่แตะอีกเลยแม้แต่ครั้งเดียว

แล้วกลับมาเล่นอีกทีตอนม.5 ฝึกจริงๆจังๆ 1 เดือน เล่นเป็นเลย

ส่วนคอร์ดทาบ โดยส่วนตัว ผมว่าคอร์ด Bm จับง่ายสุดในบรรดาคอร์ดทาบด้วยกันแล้วครับ

ลองฝึกเพลงที่มีคอร์ดทาบแค่คอร์ดนี้คอร์ดเดียวก่อนครับ

อย่างผมเพลงที่เล่นได้จบเพลงแรก คือเพลงผู้หญิงชอบคนเลว ก็มีแค่ Bm คอร์ดเดียวเหมือนกัน
2
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:42
บอกยากนะเพราะเล่นไปก็หายบอดไปเองและคล่องขึ้นแบบไม่รู้ตัว ผมเริ่มจากกีต้าคลาสสิคเลยกดให้ไม่บอดยากมากตอนแรกเพราะคอมันหนา ข้อนิ้วโป้งซ้ายผมยังงอไปข้างหลังเกือบ 90 องศาได้จนถึงทุกวันนี้ แต่ตอนนั้นเรียนด้วยแหละเลยอดทนได้ อย่าเพิ่งท้อเล่นเท่าที่ได้และสนุกไปก่อนครับ พอได้แล้วเพลินมากครับสู้ๆ

เพิ่มเติมถ้าอยากเป็นเร็วและคิดว่าควบคุมตัวเองไม่ได้ก็ไปเรียนครับ แต่ข้อเสียคือถ้าครูสอนช้าเช่นให้ทำแต่อะไรซ้ำๆก็จะเซ็งได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย D.Agger เมื่อ Tue Oct 29, 2019 01:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2010
ตอบ: 1808
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:43
หาเป้าหมายของเราให้เจอครับ แล้วอะไรๆมันจะมาเอง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 320
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:44
เริ่มเล่นเพราะชอบเลยครับ ก็เล่นไปได้เรื่อยๆนะ มันไม่ได้ท้ออะไร เราอยากเล่นได้

ลองสังเกตดูว่าเราจับแล้วบอดเพราะอะไรครับ ผมเล่นตั้งแต่เด็กๆ ตอนแรกเวลาเจอคอร์ดทาบจะบอดตลอด เพราะมือไม่มีแรง แต่ใจชอบก็เลยไปเรียนเลย ซึ่งมันก็ดึขึ้นนะครับ ข้อดีเลยคือพอเราเสียเงินไปเรียน เราจะมีความอยากซ้อมมากขึ้น แล้วพอเล่นบ่อยๆมันก็เริ่มมีแรงข้อมือในการกดได้มากขึ้น ก็ไม่ค่อยบอดแล้วครับ

เล่นแรกๆไม่ต้องไปเพอเฟคมากก็ได้ครับ แต่ก็ต้องบอกว่าผมเล่นเพราะสนุกๆด้วยนะ ไม่ได้เล่นจะเอาจริงจัง บอดนิดบอดหน่อยก็จับๆกันไป เอาสนุกเฉยๆ แต่ถ้าอยากจริงจังก็ไปเรียนเถอะครับ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 愛して 愛して 愛して もっともっと愛して 愛して 狂おしいほどに
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 55697
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:45
อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง ถ้าไม่หยุดซะก่อน เดี๋ยวก็เล่นได้

ไม่ใช่ว่าเราทำไม่ได้ แค่ตอนนี้ยังทำไม่ได้

สมัย ม.ต้น ผมฝึกกับกีต้าร์โปร่งถูกๆ ซื้อมา 950 บาท เล่นจนนิ้วพอง ถลอก แต่ก็เล่นไปเรื่อยจนหายพอง กลายเป็นด้านเลย จำได้ว่าใช้เวลา 4 เดือนถึงจับคอร์ดทาบได้ค่อนข้างคล่อง

เพิ่มเติม เวลาผมสอนน้องๆที่หัดเล่น จุดนึงที่เห็นบ่อยคือชอบกางศอกมือซ้ายออกห่างจากลำตัว ถ้าทำแบบนี้มันจะทำให้เราใช้แต่พลังจากนิ้วกับข้อมือ มันจะพลังน้อย ปวดเมื่อยง่าย เลยแนะนำว่าให้พยายามหันศอกเข้าหาลำตัวไว้ เวลาจับคอร์ดทาบเราจะสามารถออกแรงดึงแขนซ้ายเข้าหาตัวเราได้ด้วย จะเพิ่มพลังจับคอร์ดได้มากขึ้น

อีกสิ่งที่ช่วยได้ คือเปลี่ยนสายให้เป็นเบอร์ที่หย่อนลงมาหน่อย เบอร์ 10 ก็ได้ จะได้หัดง่ายขึ้น
แก้ไขล่าสุดโดย sukiojenny เมื่อ Tue Oct 29, 2019 01:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2092
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 01:47
ถูกแบนแล้ว
ผมฝึกเล่นประมาณ 1 เดือนนะถึงจะเริ่มเล่นเพลงคอร์ดง่ายๆได้ จำได้เลยเพลงที่เล่นได้คือเพลง นี่แหละความเสียใจ มีคอร์ดทาบคอร์ดเดียวคือ F ซึ่งตอนนั้นก็ทาบบอดๆไปแหละ 555555

ผมฝึกตอน ม.3 ตอนนั้นฝึกอะไรก็ไม่เหนื่อย จิตใจวัยรุ่นมันร้อนแรง แต่กว่าจะเริ่มเล่นเพลงที่คอร์ดยากๆได้ก็ล่อไปหลายเดือนแหละครับ ผมทำหลายอย่างเลย ออกกำลังนิ้ว ยิดเส้นนิ้วกับข้อมือทุกวัน บางทีถึงขั้นเอานิ้วไปถูกพื้นรัวๆ หวังให้มันด้าน 555555 ฝึกตอนแรกก็แอบทรมานนะ เจ็บนิ้วมาก แต่พอถึงจุดที่นิ้วด้านก็ชิวละ

ของงี้ต้องไม่เครียด ฝึกไปเรื่อยๆ พยายามนึกให้ออก ว่าตอนก่อนเริ่มฝึก เราวาดภาพตัวเองตอนเล่นไว้ยังไง ฝึกไปเดี๋ยวก็คล่องครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: Post-modernist
เข้าร่วม: 13 Sep 2008
ตอบ: 1111
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 02:11
ผมหัดอยู่เหมือนกันครับได้สัก 7-8 เดือนละ แรกๆก็งี้แหละครับท้อทุกวัน 555+ ต้องฝึกซ้ำๆให้กล้ามเนื้อเรามันจำได้ แต่ผมฝึกวันละ 4 ชมขึ้นนะ วันไหนว่างๆก็ฝึกยาวๆ 7-8 ชม เลย

ตอนนี้ถ้าเป็นเพลงตีคอร์ดธรรมดาก็เล่นได้หมดละ กำลังฝึกฟิงเกอร์สไตล์อยู่ หินมาก

ผมเล่นอยู่แค่อินโทร 8 ห้องมาสองอาทิตย์ละ ยังเล่นไม่ทันเลย 555+

เรื่องคอร์ดทาบนี่แนะนำว่าตั้งแต่ซื้อกีต้าร์มาได้ไปหาช่างทำกีต้าร์มั้งรึยังครับ

เอาไปให้ช่างเซตอัพปรับแอคชั่นให้สายมันต่ำลงซะหน่อยจะได้เล่นสบายขึ้นครับ

ไม่ต้องเอาต่ำขนาดเล่นฟิงเกอร์ก็ได้เพราะถ้าตีคอร์ดแรงแล้วสายมันจะบัซกะเฟรต บอกช่างเค้าว่าเอาแบบหัดเล่นให้จับคอร์ดทาบง่ายหน่อย ผมเซตอัพกะช่างอั๋น pirom acoustic อยู่แถวรังสิตครับค่าเซตอัพ 500 บาท

เซิร์ชชื่อ pirom acoustic ในเฟซบุคได้เลยครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7894
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 02:16
No​ pain​ no​ gain

เล่นจนนิ้วแตกก่อนครับ​
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1126
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 02:24
ถูกแบนแล้ว
ผมเริ่มเล่นหลังเพื่อนแต่คล่องก่อนเพื่อนด้วยจากที่คิดว่านะ555

ต้นเหตุมาจากผมสนใจมันมากเล่นทุกวัน ฝึกอินโทร,โซโล่ ใหม่ไปโชว์เพื่อนแทบทุกวัน
ไอตีคอร์ดเนี่ยง่ายมากไม่นานก็ได้ แต่พอเริ่มมาฝึกไล่โน๊ต ไล่สเกล อ่านTab อันนี้อะคือนรกเลยย
0
0
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 35371
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 03:39
พอมาได้เล่นไฟฟ้าจริงจังแล้ว มันสนุกกว่ามาก ไม่รู้ผมคิดไปเองมั้ย

มันหลากหลาย และเสียงเป็น Type ที่ผมชอบ

ถ้าในไทยก็เสียงประมาณ รัฐ Tattoo , เอเลี่ยน Safeplanet

เสียงฟุ้ง ผมชอบเล่นและหัดแบบนั้นมาก

ทีนี้ข้อเสียของมันไม่รู้เป็นเฉพาะผมคนเดียวหรือเปล่า

คือกลับไปเล่น โปร่ง เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดกับเพื่อน ปกติผมจะเป็นตัวเล่นกีตาร์ ให้เพื่อนร้อง

เล่นไม่ได้เลยครับ แบบจับบอด แล้วก็ลืมคอร์ดด้วยหลายๆที

จนเพื่อนผมทักว่ามึงเล่นกีตาร์ไม่เป็นแล้วใช่มั้ย 555555
0
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13652
โพสเมื่อ: Tue Oct 29, 2019 04:13
ผมไม่ท้อนะครับ เอาจริงๆเป้าเราไม่ได้หวังสูงด้วยแหละ สำหรับผมขอแค่ตีคอร์ดได้ รู้ว่าคอร์ดจับยังไง ตีจังหวะยังไง ผมพอเลย

การไล่สเกล รู้โน้ต เทคนิคต่างๆผมไม่รู้เลย 555

อารมเปิดหนังสือเพลงแล้วเล่นไปเรื่อยเปื่อย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel