BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: The Legend!!!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Apr 2010
ตอบ: 6724
โพสเมื่อ: Sat Jul 13, 2019 09:14
[RE: CPR ฉุกเฉินนอกสถานที่ ปัจจุบันต้องเป่าปากมั้ยครับ]
ขอตอบในฐานะทีมฉุกเฉินนะครับ

การปั๊มหัวใจ ไม่จำเป็นต้องรอหัวใจหยุดเต้นครับ แค่เห็นสัญญาณสุดท้าย คือหายใจเฮือกๆๆ แบบติดขัด นั่นคือปั๊มเลยครับ เพราะมันกำลังจะหยุดเต้นแล้ว

ส่วนการเป่าปาก ถ้ากับคนไม่รู้จักและไม่มีอุปกรณ์ป้องกัน ไม่แนะนำให้เป่าครับ ปั๊มอย่างเดียวจนกว่าเครื่อง AED จะมาถึง แต่อย่าลืมขอความช่วยเหลือก่อนโดยการเรียกคนแถวนั้น และแจ้ง 1669 ครับ เพราะจะได้มีคนมาผลัดปั๊มแทนเราเวลาเราเหนื่อยครับ

ส่วนเครื่อง AED มาถึง ก็ให้ปั๊มต่อไปจนกว่าเครื่องจะติดตั้งเสร็จครับ และเครื่องจะประเมินเองว่าจะให้ปั๊มหรือกดช็อค ถ้าเครื่องตรวจไม่พบสัญญาณชีพมันจะสั่งปั๊มต่อครับ ก็ปั๊มไปเรื่อยๆ ตามเซ็ตที่มันบอก แล้วมันจะประเมินอีกครับ หากพบสัญญาณชีพมันจะสั่งให้เคลียร์พื้นที่แล้วกดปุ่มช็อคครับ แล้วมันจะประเมินผลอีก แล้วสั่งเราต่อว่าต้องทำอะไร ถ้าได้ชีพจรคืนมาแล้วก็จัดท่านอนแล้วรอรถพยาบาลมารับไปครับ

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 1853
โพสเมื่อ: Sat Jul 13, 2019 13:04
[RE: CPR ฉุกเฉินนอกสถานที่ ปัจจุบันต้องเป่าปากมั้ยครับ]
ปั๊มอย่างเดียวครับ

ไม่ต้องเป่าหรอก
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เผด็จการจงพินาศ ประชาราษฎ์จงเจริญ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 883
โพสเมื่อ: Sat Jul 13, 2019 14:22
[RE]CPR ฉุกเฉินนอกสถานที่ ปัจจุบันต้องเป่าปากมั้ยครับ
เพิ่มเติมจากคอมเม้นท่านอื่นครับ
ถ้าไม่เชี่ยวชาญจริงๆแนะนำกดหน้าอกอย่างมีประสิทธิภาพตามคอมเม้นก่อนหน้านี้ก็เพียงพอครับ
โดยเฉพาะถ้าเป็นอุบัติเหตุซึ่งการเป่าปากอาจทำให้มีการขยับของกระดูกคอได้ถ้าไม่เชี่ยวชาญครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 12685
โพสเมื่อ: Sat Jul 13, 2019 22:03
Hallstatt พิมพ์ว่า:
ทุกครั้งที่เจอผู้ป่วยหมดสติ หากปลุกไม่ตื่น ไม่ตอบสนองใน 6-10วินาที ให้เริ่มกู้ชีพได้เลยครับ

ต้องเรียกคนมาร่วมช่วย และโทร 1669 เสมอ

การทำ BLS

push hard and fast แขนเหยียดตรง กดให้ได้มากกว่า 100ครั้ง/นาที กดให้ลึก 5ซม และปล่อยเด้งขึ้นมาก่อนจะกดลงไปใหม่

ส่วนการดูแล airway ถ้าคิดว่าผู้ประสบเหตุมีความเสี่ยงการเเพร่กระจายเชื้อ ไม่ต้องเป่าครับ แต่ถ้าคิดว่าโอเค ให้กด 30 แล้วเป่าสองทีติดๆกันแล้วกดต่อห้ามหยุดตนกว่าทีมและเครื่อง AED จะมา
วิจัยเชื่อว่าการไหลเวียนเลือดสำคัญกว่า ในกรณีที่ต้องเลือกจริงครับ  

ขออนุญาติสอบถามคับ เวลาเราปั๊มหัวใจ เราเอามือไหน อยุ่บน อยุ่ล่าง หรือ แล้วแต่ความถนัดของเราอะคับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel