BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8201
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:01
[RE: โหวต No ?]
★พลูโตที่รัก พิมพ์ว่า:
ขอถามเพิ่ม แล้วถ้าเราไม่เลือกใครเลย

เราต้องกาเบอร์ไหนครับ

ช่องไม่ใช้สิทธิ์ครับ = vote no

การ vote no ไม่จำเป็นต้อง= ช่วยตู่นะครับ เป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ลองคอมเม้นผมในหน้า 9 แต่ถ้าไม่เอาใครจริงเลือกพรรคทางเลือกอื่นก็ได้ครับ ผมก็ไม่เลือกทั้ง พปชร พท และไม่ vote no ด้วยครับ ผมมีพรรคอื่น
แก้ไขล่าสุดโดย juhookkruboyz เมื่อ Tue Feb 12, 2019 12:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: The Potters
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7312
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:05
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:
Destiny6 พิมพ์ว่า:
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:
Destiny6 พิมพ์ว่า:
โหวตโน=ช่วยลุง

งั้นกาพลังประชารัฐ​ไปเลยไม่ดีดีกว่าหรอ

ยัดเยียด​ให้ดีนัก  

คนจะกา พปชร มันไม่มีใครไปห้าม แต่เขาเอาข้อมูลมาให้ดูว่าโหวตโนมันมีผลยังไง ในกติกาแบบนี้
คิดสิคิด  

จ้าพ่อคนฉลาด  

เถียงดิ มีมุกอื่นไหม นอกจากประชดน่ะ  

ผมบอกก่อนนะ​ ผมไม่ได้จะเลือกพลังประชา​รัฐ​ ไม่โหวตโน​ แต่เห็นพวกคุณยัดเยียดไง

ผมขอยกตัวอย่างนะ​ เขาวิเคราะห์​จาก พรรคพปชร​ไม่ได้สสแบบแบ่งเขต​ แล้วโหวตโนจะไปช่วยพปชร​ กลับกันถ้าพปชรได้แบ่งเขตเยอะโหวตโนจะช่วยพปชรไหม​

ส่วนสว.มันเป็นของลุงอยู่แล้วอย่างที่ว่า​

สรุปนะถ้าพปชรได้​ สสแบ่งเขตสักครึ่ง​ โหวตโน=ช่วยลุงไหม
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 15008
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:19
นิ่ม ถ้าเอ็งมาอ่าน ข้าอยากบอกว่า เปลี่ยนนิสัยได้แล้วนะ
ชอบแขวะแล้วทำเป็นใสซื่อ ดุจตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล
ว่างๆ ก็ไปหาหมอบ้างนะนิ่ม ด้วยความเป็นห่วงจากสมบอย
6
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 9227
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:21
juhookkruboyz พิมพ์ว่า:
Goonersuck พิมพ์ว่า:
INTUGO พิมพ์ว่า:
Vote no ก่อนหน้านี้คือมันตรงตัวว่าไม่เอาใคร

Vote no คราวนี้มันมีเอฟเฟ็คไปทางลุงได้ผลประโยชน์

คุณจะเลือก หรือไม่สนอะไรก็เรื่องของคุณ ไม่มีใครว่าหรอกครับ  

ผมกลับมองว่ากติกาตัวนี้ทำออกมาดีเลย เหมือนทำให้ทุกคะแนนของประชาชนมีค่ามากกว่าแต่ก่อนเยอะ เมื่อก่อนเสียงข้างน้อยแทบไม่มีค่าเมื่อแพ้ในแต่ละเขตเด๋วนี้มันยังมีค่าขึ้นมา  

ผมก็ชอบแบบนี้เหมือนกันครับ มันทำให้ทุกเสียงมีค่าเท่ากันจริงๆ และใช้เสียงทั้งประเทศจริงๆ รวมถึงผมเชื่อว่าวิธีนี้ซื้อเสียงยากกว่า (อันนี้ผมพูดในการใช้ในสถานะการณ์ปรกตินะครับ)  

ผมไม่ได้รู้สึกชอบหรือไม่ชอบนะ
กติกาแบบไหนมาผมก็พร้อมจะเล่น เหมือนไปเตะบอล มี VAR หรือไม่มี ก็เตะอยู่ดี

คือถ้าไม่มี สว. 250 เสียง ผมจะไม่อะไรเลย ผมคิดว่าการเมืองจะไม่เดือดขนาดนี้ด้วย
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:33
Vyse พิมพ์ว่า:
Vote no ก่อนหน้านี้คือมันตรงตัวว่าไม่เอาใคร

Vote no คราวนี้มันมีเอฟเฟ็คไปทางลุงได้ผลประโยชน์

คุณจะเลือก หรือไม่สนอะไรก็เรื่องของคุณ ไม่มีใครว่าหรอกครับ  

ผมกลับมองว่ากติกาตัวนี้ทำออกมาดีเลย เหมือนทำให้ทุกคะแนนของประชาชนมีค่ามากกว่าแต่ก่อนเยอะ เมื่อก่อนเสียงข้างน้อยแทบไม่มีค่าเมื่อแพ้ในแต่ละเขตเด๋วนี้มันยังมีค่าขึ้นมา  

ผมก็ชอบแบบนี้เหมือนกันครับ มันทำให้ทุกเสียงมีค่าเท่ากันจริงๆ และใช้เสียงทั้งประเทศจริงๆ รวมถึงผมเชื่อว่าวิธีนี้ซื้อเสียงยากกว่า (อันนี้ผมพูดในการใช้ในสถานะการณ์ปรกตินะครับ)  

ผมไม่ได้รู้สึกชอบหรือไม่ชอบนะ
กติกาแบบไหนมาผมก็พร้อมจะเล่น เหมือนไปเตะบอล มี VAR หรือไม่มี ก็เตะอยู่ดี

คือถ้าไม่มี สว. 250 เสียง ผมจะไม่อะไรเลย ผมคิดว่าการเมืองจะไม่เดือดขนาดนี้ด้วย  

ใช่ครับ ผมถึงวงเล็บว่าในสถานะการณ์ปรกติ อันนี้นอกจาก สว. แล้วยังมีเรื่องการแบ่งเขตอีก ได้เล่นในบ้านแถมมีกรรมการกับไลน์แมนเป็นพวก
4
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19511
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:35
ผมงงว่าคนกดแผลบให้เจ้าของมู้คือคิดยังไง ต้องคิดแบบไหนถึงอยากกดแผลบให้

มีใครช่วยอธิบายหน่อยไหมครับ
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 11556
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:40
ผมทำตัวเลขให้ดูเห็นๆเลยดีกว่าครับ

สมมติฐานแรก มีคนไปใช้สิทธิ์ทั้งหมด 1000 คน ลงให้ พท 200 เสียง/ พปชร 150 เสียง/ พรรคอื่นๆ 150 เสียง/ vote no 500 เสียง // สส 100 คน
= พท.ได้ สส. 40 คน/ พปชร. 30 คน/ พรรคอื่นๆ 30 คน

สมมติฐานที่2 มีคนไปใช้สิทธิ์ทั้งหมด 1000 คน ลงให้ พท 200 เสียง/ พปชร 150 เสียง/ พรรคอื่นๆ 400/ vote no 250 // สส 100 คน
= พท.ได้ สส. 27 คน/ พปชร. 20 คน/ พรรคอื่นๆ 53 คน

สมมติฐานที่3 มีคนไปใช้สิทธิ์ทั้งหมด 1000 คน ลงให้ /พท 200 เสียง /พปชร 150 เสียง /พรรคอื่นๆ 650 /vote no ไม่มี // สส 100 คน
= พท.ได้ สส. 20 คน/ พปชร. 15 คน/ พรรคอื่นๆ 65 คน

จากตัวอย่างจะเห็นได้ว่ายิ่งคน vote no น้อยลงยิ่งทำให้จำนวน สส. ของ พท. น้อยลง เพราะไม่ได้หมายความว่าคนที่เปลี่ยนใจจาก vote no จะต้องไปเลือกพท.หรือพปชร. แต่จะหนักกว่าในกรณีที่ถ้า vote no เปลี่ยนไปเลือก พปชร.

- ใช้วิธีคิดตามระบบใหม่โดยสมมติฐานที่แต่ละพรรคได้ สส เขตไม่เกินจำนวนของโครต้า สส.ที่ได้มาทั้งหมดจาก popular vote
- สมมติฐานนี้ตั้งขึ้นบนหลักที่เราไม่รู้ว่า second choice ของคน vote no คืออะไร และคน vote no คือคนที่ไม่ชอบพรรคไหนเลย (second choice คือ คนหรือพรรคที่ไม่ชอบน้อยที่สุด)

ดังนั้น
1. เรื่องที่ vote no = ช่วยลุง ไม่ใช่เรื่องจริงเสมอไป
2. แต่การรณรงค์ตรงนี้มีผลทางจิตวิทยาต้องความคิดเรื่อง second choice
- คนที่มี second choice ที่เอียงไปทางลุงจะคิดว่า vote no = ช่วยลุง ทำให้คะแนนตรงนี้หายไป
- คนที่มี second choice ที่ไม่ชอบลุงก็จะออกไปเลือกทำให้มีคะแนนตรงนี้เพิ่ม ดูได้จากกระทู้ใน ss ก็พอเห็น
คนคิดเก่งนะ

แล้ว 250 สว. ล่ะครับ ไม่เห็นพูดถึงมุมนี้บ้าง เลย นี่ยังไม่รวมวิธีคิดสว.แบบบัญชีรายชื่อแบบใหม่อีนะ ที่ใช้วิธีคิดหาที่นั่งที่ซับซ้อน ที่ทำให้เสียงประชาชนไร้ความหมาย
0
0
- DCU -

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 26650
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:41
[RE]โหวต No ?
ตระกูลเดียวกับไพบูลย์ที่โหนพระพุทธเจ้าเลย

แกล้งโง่ได้อีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4976
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:42
ผมถกไปที่มู้มะวานแล้ว มาถามต่อในนี้เลยละกันมะวานมีแต่คนหนีหายตอบคำถามผมไม่ได้
หรือไม่ตรงประเด็นสักราย สมมติผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งทั้งหมด 10 ล้านคน ลุงต้องการอีก 126 เสียง
ก็คิดเป็น (126*10ล้าน)/500 ประมาณ 2.5 ล้านคน คำถามคือ ถ้าลุงอยากชนะคือลุงต้องหาคะแนน
จำนวนนี้มาอยู่ในมือให้ได้ ซึ่งแต่ละพรรคก็มักจะมีคะแนนเสียงในจำนวนที่แน่นอนอยู่แล้วในมือ
แบบกะคร่าวๆ เช่น ณ ตอนนี้ลุงอาจจะมี 2 ล้าน เพื่อไทย 3 ล้าน ปชป 2 ล้าน เป็นต้น ดังนั้นคะแนน
ที่หายไป 3 ล้านก็อยู่ในกลุ่มที่เลือกพรรคเล็ก พรรคใหม่ บัตรเสีย คนที่ยังตัดสินใจไม่ได้ คน vote no
คำถามคือลุงจะหาคะแนนจากไหน อีก 5 แสน ก็ต้องเป็นแค่สองกลุ่ม คือ คน vote no กับ คนที่ยังตัด
สินใจไม่ได้ หรือ อาจจะแย่งจากพรรคใหญ่ฝั่งตรงข้าม(อันนี้คงเป็นไปได้น้อยมาก) ซึ่งการ vote no
มันก็กระทบกับพรรคลุงเหมือนกัน(กรณีที่คะแนนขาด แต่ถ้าคะแนนถึงอยู่แล้วมันก็ไม่มีผล) ดังนั้นการ
ที่คุณมารณรงค์ไม่ให้คน vote no นั้นก็ย่อมเข้าทางลุงเหมือนกัน หลายๆคนไม่เข้าใจความคิดของ
คนกลุ่มที่โหวตโน คนกลุ่มนี้คือคนที่คิดว่าไม่ว่าใครได้เป็นรัฐบาลก็โกงเหมือนกัน ไม่ต่างกัน
ดังนั้นถ้าเค้าไม่โหวตโน ก็ไม่หมายความว่าจะไม่เลือกลุง(โอกาสเลือกทุกพรรคมีเท่าๆกันหมด)
ถ้าเลือกพรรคอื่นก็ดีไป แต่ถ้าเลือกพรรคลุงก็หนักกว่าเดิมมั้ย นี้คือในกรณีที่คะแนนพรรคลุงขาด
กลับกันถ้าพรรคลุงถือคะแนนไว้ในมือ เกิน 2.5 ล้านอยู่แล้ว มันก็ไม่มีผลในทุกๆทางอยุ่แล้วต่อให้เท
คนทุกกลุ่มที่ไม่เลือกลุงมารวมกันเลือกฝั่งตรงข้าม

ปล. ผมว่าแนวคิดโหวตโน = เอื้อประโยชน์ให้ลุง นั้นไร้สาระมาก นอกจากไม่ช่วยอะไรกลับแย่กว่าเดิม

ถ้าไม่อยากให้ลุงชนะ ผมว่าไปรณรงค์ ให้ความรู้ความเข้าใจกลุ่มที่เลือกลุงเพราะนโยบายประชานิยม
หรือ ต่อต้านการขายเสียงให้ลุงดีกว่า เพราะกลุ่มนี้น่าจะมีเยอะพอควร ถ้าตัดคะแนนตรงจุดนี้ออกมีผล
กว่ามาหว่านล้อมคนโหวตโนเยอะหลายร้อยเท่า

4
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 1130
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:47
เรื่องจะง่ายมาก ถ้าไม่มี สว. ลากตั้ง 250 คน
มีอย่างที่ไหนตุนคะแนนตั้งแต่ก่อนแข่ง

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 12:54
loppy123 พิมพ์ว่า:
ผมทำตัวเลขให้ดูเห็นๆเลยดีกว่าครับ

สมมติฐานแรก มีคนไปใช้สิทธิ์ทั้งหมด 1000 คน ลงให้ พท 200 เสียง/ พปชร 150 เสียง/ พรรคอื่นๆ 150 เสียง/ vote no 500 เสียง // สส 100 คน
= พท.ได้ สส. 40 คน/ พปชร. 30 คน/ พรรคอื่นๆ 30 คน

สมมติฐานที่2 มีคนไปใช้สิทธิ์ทั้งหมด 1000 คน ลงให้ พท 200 เสียง/ พปชร 150 เสียง/ พรรคอื่นๆ 400/ vote no 250 // สส 100 คน
= พท.ได้ สส. 27 คน/ พปชร. 20 คน/ พรรคอื่นๆ 53 คน

สมมติฐานที่3 มีคนไปใช้สิทธิ์ทั้งหมด 1000 คน ลงให้ /พท 200 เสียง /พปชร 150 เสียง /พรรคอื่นๆ 650 /vote no ไม่มี // สส 100 คน
= พท.ได้ สส. 20 คน/ พปชร. 15 คน/ พรรคอื่นๆ 65 คน

จากตัวอย่างจะเห็นได้ว่ายิ่งคน vote no น้อยลงยิ่งทำให้จำนวน สส. ของ พท. น้อยลง เพราะไม่ได้หมายความว่าคนที่เปลี่ยนใจจาก vote no จะต้องไปเลือกพท.หรือพปชร. แต่จะหนักกว่าในกรณีที่ถ้า vote no เปลี่ยนไปเลือก พปชร.

- ใช้วิธีคิดตามระบบใหม่โดยสมมติฐานที่แต่ละพรรคได้ สส เขตไม่เกินจำนวนของโครต้า สส.ที่ได้มาทั้งหมดจาก popular vote
- สมมติฐานนี้ตั้งขึ้นบนหลักที่เราไม่รู้ว่า second choice ของคน vote no คืออะไร และคน vote no คือคนที่ไม่ชอบพรรคไหนเลย (second choice คือ คนหรือพรรคที่ไม่ชอบน้อยที่สุด)

ดังนั้น
1. เรื่องที่ vote no = ช่วยลุง ไม่ใช่เรื่องจริงเสมอไป
2. แต่การรณรงค์ตรงนี้มีผลทางจิตวิทยาต้องความคิดเรื่อง second choice
- คนที่มี second choice ที่เอียงไปทางลุงจะคิดว่า vote no = ช่วยลุง ทำให้คะแนนตรงนี้หายไป
- คนที่มี second choice ที่ไม่ชอบลุงก็จะออกไปเลือกทำให้มีคะแนนตรงนี้เพิ่ม ดูได้จากกระทู้ใน ss ก็พอเห็น
คนคิดเก่งนะ

แล้ว 250 สว. ล่ะครับ ไม่เห็นพูดถึงมุมนี้บ้าง เลย นี่ยังไม่รวมวิธีคิดสว.แบบบัญชีรายชื่อแบบใหม่อีนะ ที่ใช้วิธีคิดหาที่นั่งที่ซับซ้อน ที่ทำให้เสียงประชาชนไร้ความหมาย  

1. เรื่อง สว.250 เสียงรวมถึงวิธีการแบ่งเขต อันนี้มันไม่แฟร์อยู่แล้วครับ เหมือนที่ผมเม้นไปเม้นนึงเหมือนเตะบอลแล้วเล่นในบ้านแถมยังมีกรรมการกับไลน์แมนเป็นพวก

2. วิธีคิดที่ผมแสดงนี้ผมใช้กติกาการเลือกตั้งใหม่มาคิดแล้วครับ

3. ตรงนี้ที่ผมแสดงให้เห็นคือจะชี้ว่าบางทีการที่ vote no น้อย อาจจะเป็นประโยชน์กับพรรคลุงก็ได้ครับ เช่น ในตัวอย่างที่ 1 ถ้าเทียบเป็นจำนวน สส 500 เสียง พทจะได้สส.ถึง 200 ที่นั่งเลยนะครับทั้งที่ %vote no มากที่สุด แล้วไปรวมกับพรรคเล็กที่ไม่เอาทหาร ลุงอาจจะได้เป็นนายกแต่ก็ไปเป็นสูญญากาศเพราะเสียอาจจะน้อยกว่าฝ่ายค้านที่นำโดย พท แล้วยิ่งเรายังไม่รู้เลยว่า second choice ของคน vote no คือพรรคไหน

4. โดยส่วนตัว ถ้าเป็นเหตุการณ์ปรกติ ไม่มีเรื่อง สว. หรือ เรื่องแบ่งเขตนี่ ระบบใหม่นี่ใช้เสียงของประชาชนทั้งประเทศจริงๆนะครับ ระบบเก่ายังเอาคะแนนของคนที่ได้ที่ 1 เท่านั้น
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4976
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 13:08

เพิ่มเติมให้อีกนิด วิธีนี้ข้อดีอีกอย่างคือ ทำให้การที่พรรคใดพรรคนึงจะผูกขาดที่นั่งในสภา
แบบเหมาเกินครึ่งเป็นไปได้ยาก ต้องหาแนวร่วมพรรคร่วมรัฐบาล เมื่อมีการแบ่งกันบริหาร
หลายพรรค การโกงแบบผูกขาดถือแต่เสียงข้างมากก็จะยากขึ้น เพราะต้องไปฮั้วกับพรรคร่วม
รัฐบาล แต่ก็ต้องระวังการฮั้วเลือกตั้งแบบแยกสองพรรคแบบที่ ทษช กับ เพื่อไทย ทำควรอุด
ช่องโหว่ตรงนี้ด้วย
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 13:21
Spoil
ไอศครีม พิมพ์ว่า:
ผมถกไปที่มู้มะวานแล้ว มาถามต่อในนี้เลยละกันมะวานมีแต่คนหนีหายตอบคำถามผมไม่ได้
หรือไม่ตรงประเด็นสักราย สมมติผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งทั้งหมด 10 ล้านคน ลุงต้องการอีก 126 เสียง
ก็คิดเป็น (126*10ล้าน)/500 ประมาณ 2.5 ล้านคน คำถามคือ ถ้าลุงอยากชนะคือลุงต้องหาคะแนน
จำนวนนี้มาอยู่ในมือให้ได้ ซึ่งแต่ละพรรคก็มักจะมีคะแนนเสียงในจำนวนที่แน่นอนอยู่แล้วในมือ
แบบกะคร่าวๆ เช่น ณ ตอนนี้ลุงอาจจะมี 2 ล้าน เพื่อไทย 3 ล้าน ปชป 2 ล้าน เป็นต้น ดังนั้นคะแนน
ที่หายไป 3 ล้านก็อยู่ในกลุ่มที่เลือกพรรคเล็ก พรรคใหม่ บัตรเสีย คนที่ยังตัดสินใจไม่ได้ คน vote no
คำถามคือลุงจะหาคะแนนจากไหน อีก 5 แสน ก็ต้องเป็นแค่สองกลุ่ม คือ คน vote no กับ คนที่ยังตัด
สินใจไม่ได้ หรือ อาจจะแย่งจากพรรคใหญ่ฝั่งตรงข้าม(อันนี้คงเป็นไปได้น้อยมาก) ซึ่งการ vote no
มันก็กระทบกับพรรคลุงเหมือนกัน(กรณีที่คะแนนขาด แต่ถ้าคะแนนถึงอยู่แล้วมันก็ไม่มีผล) ดังนั้นการ
ที่คุณมารณรงค์ไม่ให้คน vote no นั้นก็ย่อมเข้าทางลุงเหมือนกัน หลายๆคนไม่เข้าใจความคิดของ
คนกลุ่มที่โหวตโน คนกลุ่มนี้คือคนที่คิดว่าไม่ว่าใครได้เป็นรัฐบาลก็โกงเหมือนกัน ไม่ต่างกัน
ดังนั้นถ้าเค้าไม่โหวตโน ก็ไม่หมายความว่าจะไม่เลือกลุง(โอกาสเลือกทุกพรรคมีเท่าๆกันหมด)
ถ้าเลือกพรรคอื่นก็ดีไป แต่ถ้าเลือกพรรคลุงก็หนักกว่าเดิมมั้ย นี้คือในกรณีที่คะแนนพรรคลุงขาด
กลับกันถ้าพรรคลุงถือคะแนนไว้ในมือ เกิน 2.5 ล้านอยู่แล้ว มันก็ไม่มีผลในทุกๆทางอยุ่แล้วต่อให้เท
คนทุกกลุ่มที่ไม่เลือกลุงมารวมกันเลือกฝั่งตรงข้าม

ปล. ผมว่าแนวคิดโหวตโน = เอื้อประโยชน์ให้ลุง นั้นไร้สาระมาก นอกจากไม่ช่วยอะไรกลับแย่กว่าเดิม

ถ้าไม่อยากให้ลุงชนะ ผมว่าไปรณรงค์ ให้ความรู้ความเข้าใจกลุ่มที่เลือกลุงเพราะนโยบายประชานิยม
หรือ ต่อต้านการขายเสียงให้ลุงดีกว่า เพราะกลุ่มนี้น่าจะมีเยอะพอควร ถ้าตัดคะแนนตรงจุดนี้ออกมีผล
กว่ามาหว่านล้อมคนโหวตโนเยอะหลายร้อยเท่า

คนทำแคมเปนนี้จริงๆผมว่าเก่งนะท่าน มันให้ผลทางจิตวิทยา ท่านลองดูแค่ในSSก็ได้ครับ ให้ผลทางจิตวิทยายังไงถ้าผมมโนไม่ผิด

แคมเปนนี้ใช้หลัก "vote no = ช่วยลุง" ซึ่งมันไปส่งผลต่อ second choice ในใจ
- คนที่ไม่ชอบพรรคไหนเลยแต่ไม่ชอบทหารน้อยที่สุดก็จะออกไป vote no เพราะคิดว่าช่วยลุง เสียคะแนนตรงนี้ไป
- แต่อันนี้คือที่สำคัญคือ คนที่ second choice ไม่เอาทหารอาจจะเปลี่ยนใจไปกาพรรคที่ไม่เอาทหารทำให้ได้คะแนนเสียตรงนี้มาเพิ่ม

vote no = ช่วยลุง นะไม่จริง แต่มีผลต่อคะแนนเสียง
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 10794
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 13:43

เพิ่มเติมให้อีกนิด วิธีนี้ข้อดีอีกอย่างคือ ทำให้การที่พรรคใดพรรคนึงจะผูกขาดที่นั่งในสภา
แบบเหมาเกินครึ่งเป็นไปได้ยาก ต้องหาแนวร่วมพรรคร่วมรัฐบาล เมื่อมีการแบ่งกันบริหาร
หลายพรรค การโกงแบบผูกขาดถือแต่เสียงข้างมากก็จะยากขึ้น เพราะต้องไปฮั้วกับพรรคร่วม
รัฐบาล แต่ก็ต้องระวังการฮั้วเลือกตั้งแบบแยกสองพรรคแบบที่ ทษช กับ เพื่อไทย ทำควรอุด

มันอาจจะดีอย่างที่ท่านว่าก็ได้นะครับ จะได้หมดวาทกรรมเผด็จการเสียงข้างมากไป ถ้าหากว่าในตอนนี้มันเป็นการเลือกตั้งในสภาวะปกติ

แต่ตอนนี้ที่คนออกมาเถียงกันคืออำนาจในการเลือก 250 สว. ของหัวหน้าคสชมากกว่านะครับ ไม่ว่าจะมองมุมไหนก็ไม่ยุติธรรมต่อพรรคอื่นๆ และไม่มีอะไรรับประกันด้วยว่าจะไม่มีการโกงกันเกิดขึ้น
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 12, 2019 13:56
GANGNUM STYLE พิมพ์ว่า:

มันอาจจะดีอย่างที่ท่านว่าก็ได้นะครับ จะได้หมดวาทกรรมเผด็จการเสียงข้างมากไป ถ้าหากว่าในตอนนี้มันเป็นการเลือกตั้งในสภาวะปกติ

แต่ตอนนี้ที่คนออกมาเถียงกันคืออำนาจในการเลือก 250 สว. ของหัวหน้าคสชมากกว่านะครับ ไม่ว่าจะมองมุมไหนก็ไม่ยุติธรรมต่อพรรคอื่นๆ และไม่มีอะไรรับประกันด้วยว่าจะไม่มีการโกงกันเกิดขึ้น  

เรืองสว.250เสียงนี่จริงๆไม่น่าต้องเถียงนะครับไม่แฟร์เห็นๆ เลือกเองคือไม่แฟร์แล้ว(เพราะถึงจะใช้กฏเก่าที่ไม่ใช้เสียงเลือกนายกก็ยังตีตกเรื่องที่ขึ้นมาจากสส.ได้) อันนี้มีสิทธิ์เลือกนายกได้ด้วยไม่แฟร์ในไม่แฟร์
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel