ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไก่กุ๊ก ๆ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Jan 2007
ตอบ: 3449
โพสเมื่อ: Fri Feb 01, 2019 23:57
[RE: ทำไมคนเป็นโรคซึมเศร้าเยอะจัง]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
betalove พิมพ์ว่า:
Katana-Wakizashi พิมพ์ว่า:
ผมว่าหลักๆน่าจะมาจากการไม่พอใจในสิ่งที่ตัวเองเป็น คอยเปรียบเทียบกับคนนั้นคนนี้
นานๆไปก็จะเกลียดตัวเอง แล้วก็ซึมเศร้า อาการพวกนี้มันจะค่อยๆสะสม รู้อีกทีก็เป็นโรคซึมเศร้า  

เห็นด้วยนะครับ การไม่พอใจในตัวเองนี่เป็นปัญหาใหญ่มากๆ  

ทำไมคุณถึงคิดแบบนั้นหรอครับ อันนี้ผมถามจริง ๆ นะไม่ได้หาเรื่องหรืออะไรท่าน แค่อยากรู้ว่าทำไมถึงคิดเช่นนั้น จะได้แลกเปลี่ยนกัน คือท่านคิดเอง อ่านมา หรือว่าอย่างไรครับ

ผมเคยเขียนเรื่องดังกล่าวไว้ในกระทู้นี้ http://www.soccersuck.com/boards/topic/1687563)

ถ้าไม่รบกวนเวลาท่าน ลองอ่านดูครับ  

มัน "ไม่ได้เกิดจาก" ความไม่พอใจในตัวเองอีกเสียงครับ อยากให้อ่านให้ศึกษาครับเวลามีเพื่อนเป็นซึมเศร้าเราได้ช่วยเขาได้

พออ่านๆ พอเจอเคสหลายๆอย่างกับตัวคำที่ว่า "ไม่มีอะไรซักอย่างที่เป็นของเราบนโลกนี้" มันใช่เลย แค่สารเคมีบางอย่างในหัวเราเปลี่ยนเราก็กลายเป็นอีกคนไปและ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 573
โพสเมื่อ: Sat Feb 02, 2019 00:33
[RE: ทำไมคนเป็นโรคซึมเศร้าเยอะจัง]
ผมว่าหลักๆน่าจะมาจากการไม่พอใจในสิ่งที่ตัวเองเป็น คอยเปรียบเทียบกับคนนั้นคนนี้
นานๆไปก็จะเกลียดตัวเอง แล้วก็ซึมเศร้า อาการพวกนี้มันจะค่อยๆสะสม รู้อีกทีก็เป็นโรคซึมเศร้า  

ด้านบนผมเขียนแล้วครับว่ามีสาเหตุของโรคซึมเศร้าอยู่ครับผม โรคซึมเศร้าไม่ได้เกิดจากไม่พอใจในสิ่งที่ตัวเองเป็น เห็นแล้วเครียด เพราะไม่อย่างงั้น South affrica กับ Belgium คงไม่มีอัตราการเกิดเท่ากันหรอกครับ เพราะสถานะทางสังคมและเศรษฐกิจคนละขั้วเลย

ถ้าไม่ลำบากท่าน ผมแนะนำกลับไปอ่านกระทู้ที่ผมแปะไว้ด้วยจะดีมากเลยครับ เพราะผมหาข้อมูลมาอธิบายเรื่องของที่คนมักบอกว่าเกิดเพราะความไม่พอใจในสิ่งที่ตัวเองเป็น หรืออิจฉาผู้อื่นไว้ค่อนข้างชัด  

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าไอ้ความไม่พอใจในตัวเองของเราเนี่ย มันอาจจะมีความสัมพันธ์กับสารสื่อประสาท ความเครียด บราๆก็ได้
ความเห็นส่วนตัวอีกเช่นกันผมว่า เวลาเราเปรียบเทียบตัวเองกับคนรอบข้างเนี่ย เราน่าจะเปรียบเทียบกับคนใกล้ตัวที่เราเห็นเราได้ยินเรารู้จักมากกว่า เราคงไม่เปรียบเทียบตัวเองกับmr.Aที่อยู่ต่างประเทศ แล้วน้อยเนื้อต่ำใจ แต่ถ้าไปไอ้เอเพื่อนในห้องเราที่มันได้กระเป๋าใหม่ทุกเทอมอย่างเงี้ย แต่ข้าใช้ใบเดิมมาปีกว่าแล้วอะ มันก็อาจะเซ็งสะสม เครียดสะสม อาจจะเป็นสาเหตุร่วมด้วยก็ได้ครับ  

ผมขออนุญาตแก้ไขข้อมูลนิดนึงนะครับ โรคซึมเศร้าสาเหตุที่สำคัญมากที่สุดเลยคือพันธุกรรมครับ

ตั้งต้นก่อนว่าความไม่พอใจในสิ่งที่ตัวเองเป็นมันไม่สัมพันธ์กับจำนวนสารสื่อประสาทครับ สาเหตุของสารสื่อประสาทที่ไม่เท่ากันในแต่ละคนคือพันธุกรรม หรืออาจจะเป็นโรคเช่น ลมชักมาตอนเด็ก ๆ โตขึ้นสารสื่อประสาทผิดไปทำให้เป็นโรคทางจิตเวชก็ได้ครับ ทีนี้สมมติไม่เป็นโรคอะไรมาเลย ไอสารสื่อประสาทสัมพันธ์กับอะไร คำตอบคือพันธุกรรมครับ

กลไกการเกิดโรคซึมเศร้ามี 2 อย่างควบคู่กันคือ 1.พันธุกรรม 2. สิ่งแวดล้อม

คนพันธุกรรมดี เจอสภาพแวดล้อมที่ไม่ดีเพียงเล็กน้อยเมื่อเปรียบเทียบกับคนที่พันธุกรรมมียีนซึมเศร้า คนที่พันธุกรรมไม่ดีก็เป็นโรคแล้วครับ

อาจารย์ของผมเคยเปรียบการเกิดโรคเหมือนแต้ม สมมติคนเป็นโรคซึมเศร้าต้องมี 100 แต้ม

คนนึงมียีนซึมเศร้าก็นำไปก่อนแล้ว 50 แต้ม อีกคนไม่มี มี 0 แต้ม

เจอความเครียด 60 แต้มเท่ากัน คนที่มียีนซึมเศร้ารวมเป็น 110 แต้มถือว่าเป็นโรค อีกคนมี 60 แต้ม ก็ไม่เป็นโรค

ไอเรื่องอิจฉาที่คุณว่าผมเคยอธิบายในกระทู้เก่าแล้วครับว่า ความอิจฉา ความอยากได้มันเป็นอารมณ์ชั่วคราว มันไม่สามารถที่จะ lead คนให้ไปเศร้าได้ตลอดระยะเวลาขนาดนั้น เพราะการวินิจฉัยโรคซึมเศร้าที่สำคัญคือ ตื่นมาไม่อยากทำอะไร อะไรที่เคยทำแล้วสนุกก็ไม่สนุก ไม่อยากตื่น อยากตาย นอยทั้งวัน เศร้าตลอดเวลา ถ้าคุณสังเกตมันไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องความอยากได้อยากมีเลยครับ อารมณ์แบบนี้มักเกิดขึ้นเมื่อแฟนทิ้ง มีปัญหาทางครอบครัว มีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน อารมณ์ชั่วครั้งชั่วคราวเรื่องของความอยากมี โอกาสที่จะทำให้เกิดมันแทบไม่มีเลยครับ เพราะมันคงไม่มีใครอยากได้กระเป๋าแบนด์เนมเป็นเดือน ๆ ทั้งวัน ตื่นมาไม่อยากทำอะไรเพราะไม่มีกระเป๋าแบนด์เนม คุณว่าจริงไหมครับ  

ผมเข้าใจว่าที่ท่านต้องการสื่อคือ คนที่เป็นโรคนี้คือสาเหตุหลักเกิดจากกรรมพันธ์ุถูกไหมครับ
เวลาเราเจอคนที่เป็นโรคนี้อย่าไปตั้งแง่ว่าเพราะ ความที่เขามีความอยากที่มากเองถูกต้องไหมครับ เราต้องพยายามเข้าใจ ให้กำลังใจ และพาไปพบแพทย์ ถูกไหมครับ

ผมรบกวนขอคำแนะนำหน่อย สมมุติเพื่อนเราเข้าข่ายที่จะเป็นเราจะพูดยังไงให้เขาไปหาหมอ ผมว่าบางทีมันก็พูดยาก สื่อสารลำบากในความหวังดีของเรา
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel