ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 17 May 2010
ตอบ: 5899
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 8:54 pm
ความเห็นนี้เขาพูดถูกไหม ??
ช่วงนี้เรื่องจัดซื้อกำลังฮ็อต หลายคนชอบแซวเรื่องวันเด็ก พอดีไปเจอมา
คิดว่าไงครับ จริงไหม

0
0

#weareacmilan
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 13635
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 8:58 pm
[RE: ความเห็นนี้เขาพูดถูกไหม ??]
ถ้าผมเกิดใน รัชกาลที่ ๕ ผมอาจจะตอบได้นะ
0
0
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 4671
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 8:59 pm
[RE: ความเห็นนี้เขาพูดถูกไหม ??]
เรือรบฝรั่งเศส จะมาเยือนเราเร็วๆนี้แล้วสินะ
0
0
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 2490
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 8:59 pm
[RE]ความเห็นนี้เขาพูดถูกไหม ??
ไปเอาสมัยนั้นมาเทียบกับสมัยนี้มันก็ไม่ใช่เเล้วครับ สมัยนี้เค้าเล่นสงครามเย็นกันเเล้ว ถ้าเศรษฐกิจพังทุกอย่างจบ คนจนมากขึ้น เกิดปัญหาภายในประเทศ แค่นี้ก็เหมือนสงครามย่อมๆเเล้วครับ
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 3663
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:00 pm
ก็จริง กำลังทราบผมว่ามันก็สำคัญในระดับนึงนะ

แต่ที่เค้าไม่ชอบกันเนี่ย ก็เรื่องซื้อมาแล้วใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย กับสงสัยว่าโกงรึเปล่า
1
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 388
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:00 pm
ความเห็นนี้เขาพูดถูกไหม ??
ถ้าตอบตาม คหสต. นะ มิงก็ดูยุคสมัยหน่อย สมัยนี้มันจะได้ใช้รบไหม เรือจักกรีก็จอดไว้ไห้นักท่องเที่ยวดู
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 2490
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:04 pm
[RE]ความเห็นนี้เขาพูดถูกไหม ??
Cpapa พิมพ์ว่า:
ถ้าตอบตาม คหสต. นะ มิงก็ดูยุคสมัยหน่อย สมัยนี้มันจะได้ใช้รบไหม เรือจักกรีก็จอดไว้ไห้นักท่องเที่ยวดู  

เรือจักรีมีไว้ใช้ผู้ประสบภัยในหลายๆด้านเลยครับ ทั้งในไทยและต่างประเทศ แต่เรือดำน้ำนี้สิช่วยผู้ประสบภัยได้รึเปล่า
0
0
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 15493
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:09 pm
เอาตรรกะง่ายๆเหมือนกัน ทัพเรือฝรั่งเศษมีอาณานิคมทั่วโลก แค่ปืนเสือหมอบจะทำไรได้

อย่างเก่งป้องกันตัวชนะยกแรก ยกหลังๆยังไงก็ไม่รอดหรอก

ที่ควรวิเคราะห์ ชื่นชม ทำตาม คือทักษะการฑูต ในสมัยร.5

และสมัยสงครามโลกครั้งที่2 ที่ทำให้ประเทศเราอยู่รอดถึงทุกวันนี้มากกว่า

เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 27219
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:13 pm
ถ้าไอปืนพวกนั้นมันยิงออกเรายิงมันลอตแรก หลงัจากนั้นคงโดนกลืนประเทศไปละ คิดมุมนี้มั่งปะ

คิดดูสมมติเราทะเลาะกับจีน เราไม่ยอม เรามีเรือดำน้ำลองแข็งข้อ เราจะโดนจัดหนักอะไรมั่ง สุ้ยอมแพ้แต่แรกอาจจะไม่ตายทั้งประเทศ
0
0

เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 4214
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:19 pm
คิดว่าสมัยนี้เค้าจะเล่นกันโต้งๆแบบสมัยก่อนหรอ

และต่อให้ลุยกันหนักๆถ้าโดนแบบซีเรียล่ะ คิดว่ารถถังแพงๆกับเรือดำน้ำหง่อยๆจะทำอะไรได้
0
0
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 29856
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:21 pm
ก็พูดถูกส่วนนึง แต่ข้อต่อรองทางการทูตที่สมน้ำสมเนื้อก็ส่วนนึงครับ

ของพวกนี้ผมมองว่ามันก็มีประโยชน์นะใช่ว่าไม่มี ไม่ได้มีไว้งัดกับมหาอำนาจแต่ใช้คานอำนาจในท้องถิ่นได้อยู่ มันเลยมีประโยชน์ไง การต่อรองระหว่างประเทศมันมากกว่าแค่มีเงินแล้วจบนะ แต่ผมอยากเห็นการปฏิรูปทหารมากกว่า ใช้เทคโนโลยีที่ดีมากๆไปเลย และลดกำลังที่ดูฟุ่มเฟือยลงมากกว่า เน้นเทคโนโลยีมากกว่ากำลังพลผมว่าสำคัญกว่า
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 27144
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:30 pm
ต้องท้าวความก่อนว่า่วงนั้นฝรั่งเศษเดินหน้าเข้ายึดดินแดนเอเชียอาคเนย์ เวียตนามไปแล้ว และต้องการดินแดนสยาม สุดท้ายไปตกลงกันว่าสยามยกลาวให้เอาไปเลย เป็นผลให้ชาวลาวพึงพอใจที่ได้แยกออกจากสยาม แต่ยังไม่เป็นที่พอใจของฝรั่งเศส เพื่อที่จะให้เข้ายึดดินแดนสยามได้อย่างชอบธรรม จึงต้องทำให้สยามเปิดสงครามแล้ว ถล่มสยามเพื่อยึดอำนาจ

เริ่มจากนำเรือแล่นเสรีในน่านน้ำไทยโดยอ้างว่าจะเข้ามาพบนายพลท่านหนึ่ง โดยเมินเฉยต่อระบบธรรมเนียมการเทียบท่า แล่นเรือก่อกวนชวนให้เกิดสงคราม แต่มีการเตรียมเปิดศึกเสมอจากการเตรียมการมาอย่างดี

ตอนนั้นป้อมป้อมพระจุลจอมเกล้าที่พึ่งสร้างเสร็จ เพิ่งติดตั้งปืนเสือหมอบสำหรับการใช้งาน ถ้าเทียบความพร้อมรบแล้ว สู้ไม่ได้เลย

ตอบ อย่างไรก็ตามผลก็จะออกมาแพ้อยู่ดี
1. ต่อให้ซื้อมาก่อนหน้านั้นก็ ไทยก็สู้ไม่ได้เพราะปืนบนป้อมน้อยกว่าปืนบนเรือ
2. ฝรั่งเศสเตรียมการมารบเต็มรูปแบบ ซึ่งไทยยังไม่เคยใช้งานเลย แล้วมาเจอเป้าเคลื่อนที่ด้วย
3. ปืนไทยยิงไม่ไกล และไม่แม่นเท่าปืนฝรั่งเศษ เรียกว่ามวยคนละรุ่น
4. ไทยเพิ่งเคยเจอศึกกับศึกฝรั่งครั้งแรก พูดกันตามจริง กองทัพของสยามในยุคนั้น เพิ่งได้พบกับศึกใหญ่ที่มีความทันสมัยเป็นครั้งแรก
5. ที่ยุโรปปฏิวัติอุตสาหกรรมเต็มรูปแบบไป 40 กว่าปีแล้ว ซึ่งตอนนั้นไทยเพิ่งเริ่มใน ร.5 ช่วงนั้นยุโรปพัฒนาเครื่องบินกันแล้วเราเริ่มสร้างปืนใหญ่สมัยใหม่เอง
1
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6227
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:31 pm
นี่เขาคิดว่าเราซื้อเรือดำน้ำมาแล้วเราจะชนะหรือพวกต่างชาติจะกลัวเราจริงๆหรอเวลารบกัน
0
0
เข้าร่วม: 11 Aug 2008
ตอบ: 5262
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:34 pm
เรือรบเข้ามาในแม่น้ำเจ้าพระยาได้จรงๆเหรอ อันนี้อยากรู้จรงๆนะ
0
0
เข้าร่วม: 23 Aug 2009
ตอบ: 505
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:35 pm
ขอตอบจากความทรงจำที่ได้อ่านมานะครับ คือตอนนั้นฝรั่งเศสแล่นเรือเข้ามาจริง
และเล็งปืนมาที่พระบรมมหาราชวังจริง และสยามถึงกับต้องโยมศิโรราบเจรจา
และประหนึ่งว่าเสียค่าไถ่ ฝรั่งเศสมาแค่เรือสองลำแต่เป็นสองลำที่เทคโนโลยีไทย
สมัยนั้นเอาไม่ลง และเขารู้ว่านครรัฐแบบราชาธิปไตย จะสยบยอมเขาต่อเมื่อ
เขาสามารถคุกคามเจ้าได้ เพราะ sense ตอนนั้นคือประเทศนี้เป็นของเจ้า
และเขารู้ว่าเจ้าต้องทำทุกทางเพื่อต่อรองแน่นอน

ดังนั้นฝรั่งเศสจึงไม่ได้กะมารบเอาเป็นเอาตายอยู่แล้วครับ เรือปืนใหญ่จะมีกระสุน
กี่ลูกเชียว เค้ามาเพื่อต่อรอง แต่จำได้เลาๆว่าถ้าเห็นโอกาสที่เราไม่ต่อสู้และต่อรอง
ก็ให้หาโอกาสเข้ายึดเลยด้วยซ้ำ

แต่ที่น่าสังเกตุคืออาการตระหนกของรัฐไทยเพื่อนำปืนมาติดตั้งก็เป็นการติดตั้ง
เพื่อคุ้มครองเจ้าไทยเอาไว้ ไม่ได้เป็นการเร่งสร้างเทคโนโลยีเพื่อคุ้มกันทั้งตัวรัฐ
อาการช็อคเทคโนโลยีเคยเกิดขึ้นกับประเทศญี่ปุ่น ตอนเปิดประเทศใหม่ๆ
พวกเขาเห็นแสนยานุภาพของเรือรบของหลายประเทศชั้นนำจนทำให้ญี่ปุ่น
อยู่เฉยไม่ได้ รีบคิดค้นเทคโนโลยีให้ทัดเทียมประเทศอื่น เพื่อสร้างอำนาจใน
การต่อรอง นั่นคือการมองการไกลของประเทศเค้า แล้วเทคโนโลยีที่คิดค้น
ได้มันก็ไม่ได้สูญหายไปไหน กลับกันมันกลายเป็นรากฐานให้ประเทศญี่ปุ่น
เข้าสู่ยุคอุตสาหกรรมจนทัดเทียมกับนานาอารยะประเทศ
เข้าร่วม: 17 May 2010
ตอบ: 5899
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:37 pm
Blood Diamond พิมพ์ว่า:
เรือรบเข้ามาในแม่น้ำเจ้าพระยาได้จรงๆเหรอ อันนี้อยากรู้จรงๆนะ  

ผมเคยได้ยินว่าทัพเรือเคยกบฏ เอาเรือเข้ามาไม่รู้จริงไหม
เคยได้ยินตอนเด็กๆ ใครช่วยเฟิร์มที
0
0

#weareacmilan
เข้าร่วม: 23 Aug 2009
ตอบ: 505
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 9:54 pm
ambrosini พิมพ์ว่า:
Blood Diamond พิมพ์ว่า:

ผมเคยได้ยินว่าทัพเรือเคยกบฏ เอาเรือเข้ามาไม่รู้จริงไหม
เคยได้ยินตอนเด็กๆ ใครช่วยเฟิร์มที  

น่าจะกบฏแมนฮัตตัน ลองหาอ่านดูครับ
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1092
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2017 11:28 pm
ผิดอย่างร้ายแรง

ผิดยุคสมัย เราไม่ได้ทำการรบกับฝรั่งเศสแบบที่ถ้ามีเรือดำน้ำจะป้องกันอะไรได้เลยย

ยุคนี้มันยุคของเงินตรา เทคโนโลยี

สงครามต่อไปที่เราจะเจอคือสงครามแบบนิวเคลียร์ คือตู้มเดียวตายหมดไม่ต้องรับรู้ใดๆ
ตอนนี้น่าจะเก็บสะสมความมั่งคั่งครับ เพราะว่าถ้ามั่งคั่งแล้วก็จะมั่นคงตามมา

ดังนั้นตรรกะที่มันผิดน่าจะเป็นความคิดเห็นของคนโพสมากกว่าที่เอาเหตุการณ์ของร. 5 มาเทียบกับปัจจุบัน

[/imgl][/url]
0
0
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 6526
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2017 12:27 am
โลกเขาไปถึงไหนกันละ ยังจะยกสมัยล่าอาณานิคมมาเทียบกับยุคปัจจุบัน
0
0

13/9/2012-16/11/2014
เข้าร่วม: 11 Aug 2009
ตอบ: 399
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2017 1:11 am
โง่ ดักดานมากครับ คนแบบนี้เยอะๆ คิดชั้นเดียวดีครับประเททศเจริญดีสมัยนี้ใครเค้ารบกะนแบบเอาเรือมาเทียบท่ายิง แบบโจ๋งครึ่ม แลบตอนนั้น
0
0
หนูจริงๆนะ